ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อรถในอาเซียน แล้วขออนุญาตมาใช้ในไทย จะทำได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 4091 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
สมมุตินะครับ ว่าอยากซื้อรถในประเทศในกลุ่มอาเซียน แล้วขออนุญาตนำมาวิ่งในไทย จะทำได้หรือไม่ มีกฏเกณฑ์ยังไงบ้างครับ เห็นรถในมาเลย์มีรุ่นที่ไม่มีขายในไทย(Golf R ประมาณ 251K RM) และมีรถจาก ตปท.มาวิ่งในไทยได้ แล้วก็เลยสงสัยครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2016, 10:22:36 โดย Nott »

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
ไม่ได้นะครับ แต่รู้สึกว่าจะมี visa ให้วิ่งได้ 30วันมั้ง ครับ
แต่เป็นผมว่าคุ้มนะ เป็นผม ถ้าบ้านอยู่หนองคายนะ ซื้อรถ ลาว มาขับ ไปเที่ยวลาวเดือนหละครั้ง ชิวๆ

ออฟไลน์ rega

มีน้องที่รู้จักกัน ซื้อรถในไทยยังต้องผ่อนอยู่ แล้วใช้ในมาเลย์เซีย

เซลล์ทำเรื่องขอป้ายแต่เป็นสติกเกอร์ให้ติดที่ด้านหน้าและด้านท้ายรถใกล้กับแผ่นป้ายทะเบียนไทย แต่วิธีการไม่รู้ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
ไม่ได้นะครับ แต่รู้สึกว่าจะมี visa ให้วิ่งได้ 30วันมั้ง ครับ
แต่เป็นผมว่าคุ้มนะ เป็นผม ถ้าบ้านอยู่หนองคายนะ ซื้อรถ ลาว มาขับ ไปเที่ยวลาวเดือนหละครั้ง ชิวๆ

ใช่ครับ ต้องขอนำเข้าชั่วคราว โดยที่รถจะต้องกลับออกนอกประเทศภายใน 30 วันครับ นานๆทีคงได้ แต่บ่อยๆคงไม่ค่อยสะดวก

ออฟไลน์ warez

เอาเข้าไทยได้ครั้งละ 30 วันจริงครับ แต่เอาออกจากลาวเขาให้มาตรฐาน 14 วัน
ถ้าจะเอาออกนานกว่านั้นต้องขอเป็นครั้งคราวครับ

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านครับ จบความสงสัยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
จังหวัดผมทะเบียนเขมร พวงมาลัยซ้ายเยอะเลยครับ คนไทยขับด้วย เห็นเป็นพวก Boxster กับพวกรถ Sport ไม่รู้ว่าต้องทำยังไงเหมือนกัน

ส่วนรถที่เขมรขับเข้ามาจะเป็น SUV ใหญ่ๆ ทั้งนั้น
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)