ผู้เขียน หัวข้อ: หาก nissan แก้เกมการมาของ Civic 1.5 Turbo ด้วยการทำ Sylphy Nismo คิดว่ายังไงกันครับ  (อ่าน 14437 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ผมว่าตอนนี้ยอด Sylphy DIG turbo ยอดไม่ดีเท่าไหร่
เพราะคนรอ Civic Turbo แต่ถ้ามาด้วยราคา 1.1-1.2 ล้าน
คนคงต้องคิดเยอะหน่อย

แต่ตอนนี้ Sylphy DIG Turbo ไม่ถึงล้าน
ถ้า Nissan จะต้อนรับการมาของ Civic Turbo
ด้วยการจับ Sylphy ยัด Part Nismo มาขาย
ในราคาเดิม

คิดว่าจะรับมือ Civic Turbo ไหวมั้ยครับ
ส่วนตัวผมถ้ามาจริงมาเขวนะในราคาต่างกันขนาดนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2016, 19:53:39 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ไม่แน่ใจ

แต่ที่แน่ๆ คุณแพนเคยบอกไว้ว่าถ้า Sylphy Nismo มา "เพื่อนคุณแพนโมโหแน่นอน ขาย Sylphy Turbo ที่เพิ่งซื้อมา แล้วเปลี่ยนมาซื้อ Nismo แทนแน่ๆ"

ออฟไลน์ gorilla

หน้าตาไม่ผ่านครับ  ถ้าหน้า MC ค่อยดูวัยรุ่นขึ้นหน่อยครับ

ออฟไลน์ Tha10050

ถ้ามา ตามรูป พร้อม เครื่อง 1.8 Dig-T  240 ม้า

ราคาเท่า หรือเเพงกว่า Civic 1.5T ท๊อป นิดหน่อย

ผมซื้อ น้องสิวฝีคับ เเบบไม่ลังเลครับ

ออฟไลน์ coolpix99

-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2016, 20:30:14 »
Sylphy Nismo ถ้ามาไม่รู้ว่าจะได้เครื่อง 1.8 เทอโบมั้ยแต่คงยากเพราะทำไม่น่าจะทำราคามาสู้ค่ายอื่นได้  เลยมองว่าถ้าเข้ามาแล้วเป็นเครื่อง 1.6 โบกับเกียร์ CVT พร้อมอุปกรณ์ตกแต่งภายนอก ส่วนตัวผมคงไปเล่นซีวิคดีกว่าเพราะรถสดกว่า เทคโนโลยีใหม่กว่า
พัลซ่าเทอโบที่ผมใช้อยู่ผมชอบอยู่สองอย่างใหญ่ๆคือความกว้างห้องโดยสารกับเครื่องยนต์ที่พละกำลังดีมากและสามารถปรับจูนต่อยอดได้แรงม้าไม่ยาก  ข้อด้อยคือเกียร์ CVT ที่ตอบสนองยังช้าอยู่โดยเฉพาะความเร็วต่ำๆในเมือง ทำให้ไม่สามารถดึงสมรรถนะเครื่องที่ดีออกมาได้หมด ถ้าได้เกียร์ตัวใหม่ที่ประจำอยู่ใน X-Trail จะแจ่ม ช่วงล่างคานแข็งก็ตึงตังๆหน่อยไม่ได้ขี้เหร่ แต่ถ้าได้เป็นอิสระเหมือนฮอนด้าก็คงจะซับแรงถนนโลกพระจันทร์เมืองไทยได้ดีกว่า

civic ผมยังไม่เคยขับแต่เท่าที่เฝ้าดูรีวิวเมืองนอกจากหลากหลายสำนักก็ชมว่าเกียร์ CVT ไม่ได้ขี้เหร่แถมตอบสนองค่อนข้างไวซะด้วย สำนักจูน Hondata ได้ทดสอบทางตรงระหว่าง Civic X 1.5T กับ Civic 9th ตัวแรง 2.4 Si ปรากฎตัวใหม่กินนิดๆด้วยซ้ำ

จะว่าไป Ford ecoboost 6AT ก็กำลังจะมา ตัวเลือกเครื่องเทอโบในราคาหลักล้านต้นๆก็เริ่มเยอะขึ้น :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2016, 20:33:24 โดย coolpix99 »
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Newhang

มาที่ 1.1-1.2 แน่นอน แต่ผมว่าพอเป็น honda คนก็ลังเลน้อยครับ
เหมือนถ้าผมบอกให้ซื้อนิสสันตอนนี้ คนที่บ้านคงด่าผมกระจาย แต่พอเป็นhonda ไม่มีคนขัด
ทั้งที่จริงๆปกติต้องเอาราคามาคิดด้วย

ปล เคยใช้ทั้ง nissan และ honda มาก่อน

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
คือราคา sylphy turbo ผมว่ามันโอเคแล้วนะ ที่ไม่โอเค เลยคือ ศูนย์บริการ กับ บริการหลังการขาย

ปล. เคยโทรเข้า คอล บอกสนใจรถ อยากลองขับไปที่ไหนได้มั่ง โยนเบอร์ 0 แถวบ้าน(ซึ่งไปแล้วแต่ไม่มีมาแทน)
พอถามกลับบอกไปมาแล้วไม่มี คอลไม่ทราบที่ไหนมีรถบ้าง คุณไปไล่โทรหาเองละกัน สุดยอดประทับใจ

ออฟไลน์ CJ.

จริงๆแค่ turbo ปัจจุบันก็น่าลังเลแล้วครับ

แต่ถ้าเทียบกันแล้ว ผมชอบรูปร่างหน้าตา civic มากกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ถึงจะเป็นนิสโม่ แต่หน้าตายังดูบ้านๆ หน้าตาแบบนี้บอกว่า240ม้าก้ไม่มีใครเชื่อหลอกครับ

นึกว่าเอารถบ้านธรรมดามาแต่งซิ่งเอา ถ้ารอไมเนอร์เชนจ์ก็ไม่แน่
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ Tan Int

คิดว่าทำอะไรไม่ได้อยู่ดี วัดกันแค่กระแส Sylphy Nismo ถ้าไม่ใช่พวกสนใจหรือบ้ารถจริงๆ ไม่รู้จัก แต่ Civic แทบทุกคนรู้จัก
จริงๆ Sylphy Turbo ผมว่ามาดีมากๆแล้วนะ ราคาขนาดนี้กับสิ่งทีไ่ด้มาคุ้มมากๆ ก็ยังทำอะไรไม่ได้เลย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ichok

ซีวิคสวยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ lacked

ชั่วโมงนี้ไม่มีใครเอาอยู่แล้วล่ะครับ
นอกจากราคาของ civic เอง หะๆๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวคาดว่าคงไม่ช่วยอะไรเท่าไรครับ

ออฟไลน์ dekdemo

juke nismo ผูกโบขายสิ

ออฟไลน์ O_o"

อยากให้ Sylphy Turbo เป็นแบบนั้น เป็นแบบนี้ ถ้ามาจริงๆตามสิ่งที่อยากให้มี จะซื้อกันจริงๆมั้ยครับ  :D :D :D

หน้าตาสวยดุดันชุดแต่งมาเต็ม อุปกรณ์ออปชั่นจัดเต็ม การขับขี่มั่นคง ช่วงล่างสุดยอด งานภายในสุดหรู เครื่องแรงหนี กระบะบ้าพลัง

เกียรอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ CVT และเกียรเทพ

แต่สุดท้ายมา คงโยนไป ที่ศูนย์บริการห่วย เลยไม่ซื้อ ที่บ้านไม่ชอบ

ออฟไลน์ Visual

ผมเชื่อว่าเอามาก็นั่งตบยุงเหมือนเดิมครับ
เพราะคนทั่วไปเวลาเลือกซื้อรถดูที่หน้าตาและแบรนด์เป็นหลัก

ออฟไลน์ Mr.Durian

• Newbie
  • *
ผมเชื่อว่าเอามาก็นั่งตบยุงเหมือนเดิมครับ
เพราะคนทั่วไปเวลาเลือกซื้อรถดูที่หน้าตาและแบรนด์เป็นหลัก

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ muza

ไปรอลุ้นตัว minor Change กะนิสโบ + เทอร์โบดูครับ
แต่ตัว ตอนนี้อยู่ยากละอะ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ด่านแรกที่คิดว่าไม่ผ่านคือตัวรถละครับ ดูเรียบร้อยเกิ๊น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ PAN

ถ้าในตัวเลือกผมมีคันนี้กับcivicโบ ผมไปsylphy nismo แบบไม่ลังเลเลย สวยลงตัวกว่ารุ่นปกติเยอะ แถมคนใช้น้อยแน่ๆ(ชอบของแปลก)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่แน่ใจ

แต่ที่แน่ๆ คุณแพนเคยบอกไว้ว่าถ้า Sylphy Nismo มา "เพื่อนคุณแพนโมโหแน่นอน ขาย Sylphy Turbo ที่เพิ่งซื้อมา แล้วเปลี่ยนมาซื้อ Nismo แทนแน่ๆ"

พี่แพน หมายถึง พี่ J!MMY ครับ  ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ SM.

ชุดแต่งจัดเต็มแบบนี้ ยากครับ ที่ Nissan จะเอาเข้ามา

ออฟไลน์ Sencha

ยัด Part Nismo มาในราคาเดิมผมว่าเป็นไปไม่ได้ อย่างน้อยต้องบวกสักหลักหมื่น

ออฟไลน์ ktonja

ไม่แน่ใจ

พี่แพน หมายถึง พี่ J!MMY ครับ  ;D

ผมกับพี่แพนไม่ได้พูดชื่อนะครับ ^ ^

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ยัด Part Nismo มาในราคาเดิมผมว่าเป็นไปไม่ได้ อย่างน้อยต้องบวกสักหลักหมื่น

เห็นด้วยครับ ดูจากรูปแล้วถ้าใส่มาหมดนี่ หลายหมื่นแน่นอน ของใส่เพิ่มมีต้นทุน ไม่มีทางที่จะทำราคาเดิมได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไม่แน่ใจ

ผมกับพี่แพนไม่ได้พูดชื่อนะครับ ^ ^
สรุปคือหลังจาก The Clip Sylphy Turbo คุณ J!MMY เค้าวางเงินจองไปจริงๆใช่ไหมเนี่ย

ทั้งนี้ เป็นผมถ้า Civic 1.5T RS เปิดราคามาเกิน 1.15 ล้าน
ผมก็ลังเลมา Sylphy Turbo ที่ราคา 9.9แสนแล้วครับ (ไหนจะแถมประกัน และส่วนลดอื่นๆ ขณะที่ Civic แน่นอนว่าจ่าย ป.1 เพิ่มเอง)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าทำไปก็เท่านั้นละครับ แทบจะไม่ได้ช่วยอะไร

ออฟไลน์ Matlab

ไม่ช่วยอะไรครับ คำตอบของนิสสัน อาจจะมองที่ x-trail เป็นตัวอย่างนะ คือความคุ้มค่า อัดออฟชั่นที่คุ้มค่าแล้วใช้ได้จริง ยืนระยะให้ยาวๆ สำหรับ civic มองว่าสั่งสมความดีมานานแล้วครับ เป็นรถที่อยู่ในกระแสตัวจริงเลยหละ

ออฟไลน์ recycleman

ต่อให้โดดเด่นด้านความแรงก็ไม่ช่วยตอบโจทย์คนส่วนใหญ่ได้ครับ ตราบใดที่ดีไซน์ยังไม่โดนใจแรงไปก็เท่านั้น

ออฟไลน์ Chris Evn

Sylphy Gen นี้

หน้าตามันตกรุ่นไปตั้งแต่ Mazda3 Altis Civic ออกมาใหม่ละครับ

หน้าตาลุงๆป้าๆมากมาย