ผู้เขียน หัวข้อ: รวมภาพ New Nissan March ในงานเปิดตัวที่ Central World ครับ  (อ่าน 30915 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: รวมภาพ New Nissan March ในงานเปิดตัวที่ Central World ครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 00:24:16 »
พี่จิม ครับ ถ้าผม แบบ ตลกๆ ว่า ถ้าเป็นพี่เทียบ กับมาสด้า 2 จะเป็นไงอะครับ

ปล. แล้ง 2 sedan นี่ เปิดตัว 15 นี้แล้วใช่ไหมครับ แล้วราคานี้คาดว่า จะถูกว่า 5 ประตูไหมครับ

ปล. วันนี้เห็นพี่จิมกับพี่แพน แล้วก็ ทั้งหมดเลย ที่ SIZZLER ที่ เซ็นทรัลเวิร์ด มาครับ ไม่รู็ผมตาฝาดหรือเปล่า ผมว่า พี่แพน ผอม ลง(ไม่ได้ประชดนะครับ)  ;D

แล้วทำไมไม่เข้ามาทัก หืม?

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: รวมภาพ New Nissan March ในงานเปิดตัวที่ Central World ครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 01:27:23 »
ผมกำลัง เดิน หา อาหารอยู๋ครับ 555+ สุดท้ายกินอยู่ ฮาจิบัง  ร้านใกล้ๆๆ นั้น ล่ะ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 02:14:37 »
สวยงามครับ ขอบคุนค้าบ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 12:20:39 »
ขอบคุณครับ ไปมาตอนไหนครับนี่ ผมเพิ่งกลับมา เอารูปลงไม่ทัน

ไปมาตอน 11 โมงกว่าครับ

Plakapong

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 12:42:55 »
ผมไปลองขับมาเรียบร้อย เป็นตัว 1.2E MT ครับ ขับสนุกเอาเรื่องเลยล่ะ ปรู๊ดปร๊าดพองาม เบรคดี น่าจะไว้ใจได้
ทัศนวิสัยดีครับ ขนาดก็กะทัดรัด คล่องตัว ลองนั่งข้างหลังก็ไม่อึดอัด (ผมสูง 173 หนัก 53)
แต่ไม่ได้ลอง XCVT เลย เพราะไม่มีให้ลอง แต่คิดว่าน่าจะตอบสนองความต้องการได้ แม้อาจจะไม่ทันใจเท่า MT ก็ตามเถอะ

นั่งดูไปดูมา เผลอจองไปซะงั้น เอา 1.2V สีขาวครับ แหะๆ  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 15:59:01 »
ผมเห็นรถรุ่นนี้เสร็จแล้วมีความรู้สึกออกจะแปลกๆอยู่บ้างนะครับ

หลายท่านบอกว่าวัสดุและการประกอบดีกว่าที่คิด แต่ผมอาจจะชินกับ Nissan รุ่นใหญ่ๆมากไปก็ได้เพราะ
เปิดดูรอบคันแล้วรู้สึกว่า March ตั้งใจจะ Eco จริงๆ การเก็บงานและวัสดุมันถูกลงไปตามราคารถนั่นแหละครับ

แต่ถ้าให้พูดจริงๆ คนอีกจำนวนมากไม่ได้แคร์ในจุดนี้ และถ้าเอาแค่สิ่งที่เห็นจากภายนอกรถ
และสิ่งที่เห็นเมื่อนั่งลงในที่นั่งคนขับแล้วมองไปข้างหน้า ไม่ไปขุดค้นตรงอื่น ผมไม่แปลกใจที่หลายคนจะพอใจกับ March

ที่ผมเห็นวันนี้แล้วชอบ ก็คงจะเป็นคุณพ่อวัยใกล้เกษียณ กับคุณลูกสาว ซึ่งน่าจะเป็นวัยกำลังเข้ามหาวิทยาลัย
ไม่ใช่มาแค่คู่เดียว แต่เห็นหลายคู่เลย มาลงทะเบียนลองขับ เสร็จแล้วพอมาเจออีกทีคุณพ่อกำลังเซ็นใบจองอยู่แล้ว มีพ่อลูกอยู่คู่หนึ่งที่ผมดูแล้วอยากจะขอเบอร์โทรทั้งพ่อและลูก เพราะคุณพ่อพูดขึ้นมาว่า "เอารถเล็กไปก่อนนะลูก พ่อมีแค่นี้ ถ้าหนูอยากได้คันใหญ่ หนูรีบเรียนจบแล้วทำงานออกมาเก็บเงินซื้อนะ"

คุณลูกสาว (หน้าตาใช้ได้ซะด้วยนะ) บอกว่า "แค่นี้หนูก็ดีใจแล้วพ่อ พ่อรอหนูนะ หนูเรียนจบหนูจะซื้อรถคืนให้พ่อ ใหญ่กว่านี้ด้วย" แล้วคุณพ่อกับคุณลูกก็ยิ้ม โอบไหล่กัน ทั้งคู่ดูเหมือนจะมาจากต่างจังหวัดและเข้ามาดูรถรุ่นนี้ที่นี่โดยเฉพาะ แม้จะเหมือนไม่มีอะไรมาก แต่ผมซึ่งยืนแอบถ่ายสาวๆที่มาดูคอนเสิร์ตนิชคุณอยู่ใกล้ๆก็รู้สึกดี ผมอยากกลับไปบอกพ่อผมว่าตอนนี้ผมยังไม่มีเงินพอซื้อ Fairlady Z ให้พ่อหรอก แต่พ่อเอา SAAB 9000 เทอร์โบบูสท์บาร์ห้าไปขับเล่นก่อนจะได้ไหม

ผมเลิกดูพวกวัสดุพวกรายละเอียดอะไรต่อมิอะไรไปพักหนึ่ง ประเทศไทยขาดรถตลาดที่ราคาถูกมานานมากแล้ว และวันนี้มันก็เป็นจุดเริ่มต้นของตลาดในอีกระดับหนึ่งที่จะทำให้คนหาเช้ากินค่ำสามารถหาสิ่งที่ปลอดภัยสำหรับบุตรีมากกว่ามอเตอร์ไซค์และมั่นใจว่ามันจะไม่ตายกลางทางง่ายๆเหมือนรถเก่า 18 ปีของผม

อีกไม่นาน Honda, Suzuki และค่ายอื่นก็จะตามมา เมื่อนั่นโอกาสในการมีรถของคนในระดับชั้นหนึ่งของสังคม รวมถึงคนที่เคยใช้รถใหญ่เกินจำเป็น แรงเกินจำเป็น ได้รู้สึกว่ามีแฟชั่นที่น่าเล่นบางอย่างให้พวกเขาซึ่งไม่จำเป็นต้องทุ่มเงินหลายล้านหรือเติมน้ำมันสัปดาห์ละสามพันเพื่อให้วิ่งบนถนนต่อไปได้

ดังนั้นที่ผมรู้สึกดีในวันนี้คงไม่ใช่เพราะ March เป็นรถที่ถูกใจผม (และไม่มีวันเป็นทางเลือกของผม เช่นเดียวกับรถ B-Segment เกือบทุกคัน) แต่รู้สึกดีเพราะต่อไปนี้ตลาดแห่งความพอเพียงและวิธีการมองรถยนต์ในแง่มุมใหม่อาจเกิดขึ้นอีกครั้ง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 16:00:06 »
พี่จิม ครับ ถ้าผม แบบ ตลกๆ ว่า ถ้าเป็นพี่เทียบ กับมาสด้า 2 จะเป็นไงอะครับ

ปล. แล้ง 2 sedan นี่ เปิดตัว 15 นี้แล้วใช่ไหมครับ แล้วราคานี้คาดว่า จะถูกว่า 5 ประตูไหมครับ

ปล. วันนี้เห็นพี่จิมกับพี่แพน แล้วก็ ทั้งหมดเลย ที่ SIZZLER ที่ เซ็นทรัลเวิร์ด มาครับ ไม่รู็ผมตาฝาดหรือเปล่า ผมว่า พี่แพน ผอม ลง(ไม่ได้ประชดนะครับ)  ;D

จุ๊จุ๊ ระวังคนอื่นเขาจะขำเอานะ พี่แพนผอมลง แต่นั่งอยู่ใน Sizzler มันขัดๆกันอยู่นะว่ามั้ย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 20:11:13 »
ได้ยินคุณ Commander Cheng พูดถึงพ่อลูกคู่นั้นแล้ว รู้สึกตื้นตันใจและซาบซึ้งมากๆเลยครับ...และ March คงได้สร้างปรากฏการณ์อีกหลายๆอย่างให้เกิดขึ้นในสังคมไทยอย่างมากมาย.....

ออฟไลน์ Biere

• Newbie
  • *
  • Biere ThaiMarch
    • Thai March Club
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 17:38:05 »
ผมเห็นรถรุ่นนี้เสร็จแล้วมีความรู้สึกออกจะแปลกๆอยู่บ้างนะครับ

หลายท่านบอกว่าวัสดุและการประกอบดีกว่าที่คิด แต่ผมอาจจะชินกับ Nissan รุ่นใหญ่ๆมากไปก็ได้เพราะ
เปิดดูรอบคันแล้วรู้สึกว่า March ตั้งใจจะ Eco จริงๆ การเก็บงานและวัสดุมันถูกลงไปตามราคารถนั่นแหละครับ

แต่ถ้าให้พูดจริงๆ คนอีกจำนวนมากไม่ได้แคร์ในจุดนี้ และถ้าเอาแค่สิ่งที่เห็นจากภายนอกรถ
และสิ่งที่เห็นเมื่อนั่งลงในที่นั่งคนขับแล้วมองไปข้างหน้า ไม่ไปขุดค้นตรงอื่น ผมไม่แปลกใจที่หลายคนจะพอใจกับ March

ที่ผมเห็นวันนี้แล้วชอบ ก็คงจะเป็นคุณพ่อวัยใกล้เกษียณ กับคุณลูกสาว ซึ่งน่าจะเป็นวัยกำลังเข้ามหาวิทยาลัย
ไม่ใช่มาแค่คู่เดียว แต่เห็นหลายคู่เลย มาลงทะเบียนลองขับ เสร็จแล้วพอมาเจออีกทีคุณพ่อกำลังเซ็นใบจองอยู่แล้ว มีพ่อลูกอยู่คู่หนึ่งที่ผมดูแล้วอยากจะขอเบอร์โทรทั้งพ่อและลูก เพราะคุณพ่อพูดขึ้นมาว่า "เอารถเล็กไปก่อนนะลูก พ่อมีแค่นี้ ถ้าหนูอยากได้คันใหญ่ หนูรีบเรียนจบแล้วทำงานออกมาเก็บเงินซื้อนะ"

คุณลูกสาว (หน้าตาใช้ได้ซะด้วยนะ) บอกว่า "แค่นี้หนูก็ดีใจแล้วพ่อ พ่อรอหนูนะ หนูเรียนจบหนูจะซื้อรถคืนให้พ่อ ใหญ่กว่านี้ด้วย" แล้วคุณพ่อกับคุณลูกก็ยิ้ม โอบไหล่กัน ทั้งคู่ดูเหมือนจะมาจากต่างจังหวัดและเข้ามาดูรถรุ่นนี้ที่นี่โดยเฉพาะ แม้จะเหมือนไม่มีอะไรมาก แต่ผมซึ่งยืนแอบถ่ายสาวๆที่มาดูคอนเสิร์ตนิชคุณอยู่ใกล้ๆก็รู้สึกดี ผมอยากกลับไปบอกพ่อผมว่าตอนนี้ผมยังไม่มีเงินพอซื้อ Fairlady Z ให้พ่อหรอก แต่พ่อเอา SAAB 9000 เทอร์โบบูสท์บาร์ห้าไปขับเล่นก่อนจะได้ไหม

ผมเลิกดูพวกวัสดุพวกรายละเอียดอะไรต่อมิอะไรไปพักหนึ่ง ประเทศไทยขาดรถตลาดที่ราคาถูกมานานมากแล้ว และวันนี้มันก็เป็นจุดเริ่มต้นของตลาดในอีกระดับหนึ่งที่จะทำให้คนหาเช้ากินค่ำสามารถหาสิ่งที่ปลอดภัยสำหรับบุตรีมากกว่ามอเตอร์ไซค์และมั่นใจว่ามันจะไม่ตายกลางทางง่ายๆเหมือนรถเก่า 18 ปีของผม

อีกไม่นาน Honda, Suzuki และค่ายอื่นก็จะตามมา เมื่อนั่นโอกาสในการมีรถของคนในระดับชั้นหนึ่งของสังคม รวมถึงคนที่เคยใช้รถใหญ่เกินจำเป็น แรงเกินจำเป็น ได้รู้สึกว่ามีแฟชั่นที่น่าเล่นบางอย่างให้พวกเขาซึ่งไม่จำเป็นต้องทุ่มเงินหลายล้านหรือเติมน้ำมันสัปดาห์ละสามพันเพื่อให้วิ่งบนถนนต่อไปได้

ดังนั้นที่ผมรู้สึกดีในวันนี้คงไม่ใช่เพราะ March เป็นรถที่ถูกใจผม (และไม่มีวันเป็นทางเลือกของผม เช่นเดียวกับรถ B-Segment เกือบทุกคัน) แต่รู้สึกดีเพราะต่อไปนี้ตลาดแห่งความพอเพียงและวิธีการมองรถยนต์ในแง่มุมใหม่อาจเกิดขึ้นอีกครั้ง

โดนใจมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ kij

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 22:03:59 »
ผมสูง190หนัก100กก.ลองปรับเบาะคนขับสุดแล้วลองมานั่งข้างหลังดูยังพอมีที่ให้ขยับบ้างแค่นี้ผมว่าก็okแล้วครับสำหรับห้องโดยสาร ;D ;D

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 22:20:48 »
สุดท้ายนี้ถ้าถามผมว่า March น่าใช้ไหม

ผมว่าน่าใช้พอสมควรครับ

แต่คุณภาพของวัสดุภายในตัวรถนั้น ให้ความรู้สึกว่าใช้เกรดค่อนข้าต่ำไปนิด

เพราะพลาสติกเป็นรอยได้ง่าย มากกกกกกกกกกกกกกกกกก

เล็บผมไปขูดโดนนิดเดียว

รอยโผล่เลยครับ

ไม่ รู้เดี๋ยวนี้บริษัทรถจะลดต้นทุนอะไรนักหนา

Navara ผมก็เป็นเหมือนกัน

อีก ข้อที่สำคัญคือ พลาสติกในตัวรถนี่ประกอบมาไม่แน่นเท่าที่ควร

แต่ยก เว้นบริเวณ console กลาง

ที่ให้ความรู้สึกถึงความหนักแน่นในระดับที่ ดีพอสมควร

ตามคิดผมมันแน่นหนากว่า Navara ผมอีก
เห็นด้วยครับท่าน ผมก็ใช้ Navara อยู่ เป็นคันที่ 5 ในชีวิต
ก็ไม่เคยเจอรถไหนที่พลาสติกในรถเป็นรอยง่ายมาก ๆ
ผมแก้โดยค่อยเอาไฟแช็คลน แล้วรีบเอามาถาถู ๆ ๆ ๆ  ;D

ออฟไลน์ denate

• Newbie
  • *
    • BeLeaf Landscape
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 02:36:30 »

ข้อความยาวๆอันนี้มีคนไปใช้หลายที่เลยนะครับ อิอิ
Two things are infinite :
the universe and human stupidity ; and I'm not sure about the universe.

Albert Einstein