ผู้เขียน หัวข้อ: ต้อนรับหน้าร้อน สอบถามเรื่องความร้อนของรถยนต์ครับ  (อ่าน 6451 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
มีค่ากลางมาตรฐานไหมครับว่าอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นไม่ควรเกินที่เท่าไหร่ กี่องศา หรือแล้วแต่รุ่นรถ (รถเดิมๆไม่ติดแก้ส)
ขอถามกรณีค่าปกติของรถบ้านเบนซิน // กระบะดีเซล
1.กรณีขับเรื่อยๆ
2.กรณีขับรถติด
3.ถ้าเครื่องร้อนจนไฟเตือน อุณหภูมิน้ำจะอยู่ที่กี่องศา
4.มีวิธีป้องกันไม่ให้เครื่องฮีตหรือไม่ ต้องทำอย่างไร

ปล.แต่ก่อนไม่เคยสนใจ แต่ช่วงนี้เห็นข่าวfiestaพอหมดประกันบางคันความร้อนขึ้น ของผมขับปกติต่างจังหวัดรถไม่ติดเปิดแอร์ดูในเมนูลับจะอยู่ที่93องศา รถติดๆยังไม่เคยลองวัด

ตอนนี้เชคระดับหม้อพักน้ำหล่อเย็นแอบเห็นมันลดผิดปกติอยู่เหมือนกัน เริ่มระแวง เข้า0ช่างหาสาเหตุไม่เจอ เลยเติมกลับใหม่ดูว่าจะลดระดับอีกไหม(ใครมีประสบการณ์แนะนำหน่อยครับ)

ยิ่งไกล้หน้าร้อนด้วย ยังไงก็ลองเปิดกระโปรงเชคกันด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัยของฝาสูบ ค่าซ่อมโหดมากๆๆๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
ปกติ หม้อน้ำจะอยู่ในช่วง 80-90

ซื้อ obd มาจับอุณหภูมิเกียร์ด้วยนะ จะได้แก้ตรงจุดเกียร์พัง

น้ำหม้อน้ำลด มีสาเหตุจากหลายอย่างมาก เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ localgame

1&2 80-95 ไม่เกิน100
3 เครื่องร้อนจนไฟเตือนนี่ประมาณ120องศา
4 วิธีป้องกัน ก็มองเข็มความร้อนบ่อยๆ แค่ไฟเตือนรถไม่ได้พังเลย ต้องรีบจอดข้างทาง ดับเครื่อง เครื่องจะไม่พัง

ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดู อาจจะรั่วจากตรงนั้นก็ได้

ออฟไลน์ wa330

นานาจิตตังนะคับแต่รถผมทุกคันถอดวาลว์น้ำทิ้งหมด ตัดปัญหาวาลว์ตายไม่เปิดด้วย
บ้านเราร้อนคับต่างแค่สตาร์ทเช้าร้อนช้านิดนึงต่างกันไม่ถึง5นาที
ตรงนั้นจะเปลืองน้ำมันกว่ามีวาลว์น้ำ
ยื่งวื่งในเมืองรถติด รถไม่มีวาลว์น้ำจะเย็นกว่าประมาณ10-20องศา
ยิ่งวิ่งเรื่อยๆยิ่งไม่ร้อน รถติดๆมีวาลว์น้ำ90-100++
ถ้าถึง120หม้อน้ำฝาบนล่างพลาสติกกระจายคับไม่มีเหลือ
ไม่มีวาลว์น้ำ80-95 วิ่งเรื่อยๆ60-80 ก็ตามสะดวกเลยคับ
แต่สำหรับรถผมจะใส่วาลว์น้ำต่อเมื่อหิมะตกเท่านั้น

ออฟไลน์ localgame

นานาจิตตังนะคับแต่รถผมทุกคันถอดวาลว์น้ำทิ้งหมด ตัดปัญหาวาลว์ตายไม่เปิดด้วย
บ้านเราร้อนคับต่างแค่สตาร์ทเช้าร้อนช้านิดนึงต่างกันไม่ถึง5นาที
ตรงนั้นจะเปลืองน้ำมันกว่ามีวาลว์น้ำ
ยื่งวื่งในเมืองรถติด รถไม่มีวาลว์น้ำจะเย็นกว่าประมาณ10-20องศา
ยิ่งวิ่งเรื่อยๆยิ่งไม่ร้อน รถติดๆมีวาลว์น้ำ90-100++
ถ้าถึง120หม้อน้ำฝาบนล่างพลาสติกกระจายคับไม่มีเหลือ
ไม่มีวาลว์น้ำ80-95 วิ่งเรื่อยๆ60-80 ก็ตามสะดวกเลยคับ
แต่สำหรับรถผมจะใส่วาลว์น้ำต่อเมื่อหิมะตกเท่านั้น

รถผมมีวาลว์น้ำไม่เกิน100แน่ๆ ถ้าเกินแสดงว่าระบบน้ำของรถต้องผิดปกติแล้ว ถึงอุณหภูมิจะ120จริงแต่ถ้ารีบจอดไม่ขับต่อ รถก็ไม่เสีย คือประมาณว่าพอไฟเตือนขึ้นก็รีบหาที่จอดซะ จะข้างถนนอะไรก็จอดไปเหอะ

ส่วนเรื่องอุณหภูมิ ผมก็ไม่แน่ใจว่ารถทุกค่ายมีจุดที่เผาไหม้ได้ดีที่สุดต่างกันแค่ไหน แต่โดยภาพรวมคือประมาณ80-95 ถ้าต่ำกว่านี้ระบบเผาไหม้จะไม่ดี ง่ายๆคือ กินน้ำมันกว่า

แต่ยังไงข้อมูลของผมก็อาจจะนานาจิตตัง แต่ผมก็เชื่อว่าของเดิมๆโรงงานที่วิศวกรเค้าออกแบบมานี่แหละเหมาะสมที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

...โดยทั่วไป  วิ่งไม่เกิน 120 แบบเรื่อย ๆ มาเรียง ๆ ....
  ญี่ปุ่น  80-90   ส่วนมาก 85-87   
  ยุโรป  90-105   ส่วนมาก  93-95....

รถผม saab 95 2.3t  ปกติ ความร้อนระดับ 95 เช่นกัน เวลาคิกดาวน์จัด ๆ สี่ห้าพันรอบ  ความร้อนจะติดเท้าขึ้นมา   

ผมแก้ไขดังนี้    เปลี่ยนวาล์วน้ำ ให้เปิดเร็วขึ้นที่  72 องศา....  จากนั้นผมซื้อเทมป์คอนโทรลชุดหนึ่ง  สามพันบาท..เพื่อ เปลี่ยนไฮสปีด  พัดลม  จากที่ทำงานที่ 95 องศา(โลว์ทำงานที่ 80 องศา) ผมบังคับให้พัดลมไฮทำงานที่ 86 องศา (ตั้งเองได้ตั้งแต่ 76-105)   โดยรวมพอใจมาก  ไม่ว่ารถติดแค่ไหน  ความร้อนไม่เคยเกิน 95....วิ่งนอกเมืองทั่วไป  82-85 พอ ๆ กับรถยุ่น...... 

ส่วนอีกคัน saab 93 ss   ผมไม่แตะ  เพราะ  การควบคุมความร้อนดีมาก  อยู่ที่  91-93 องศา ( ถือว่านิ่งที่สุดที่พบมา)  ไม่ว่าวิ่งทางไกลแค่ไหน หรือรถติดแค่ไหน มันก็ไม่ให้ต่ำกว่า 90  และไม่ให้เกิน 93 องศา

x-tral t 31    คันนี้อุณภูมิทำงานอยู่ที่  85-89 องศา   ผมติดแก๊ส   ก็เลยเปลี่ยนวาล์วน้ำจาก เปิด 82 องศา  มาเป็นเปิด  76  องศา  อุณหภูมิทำงาน อยู่ที่  82-85 องศา  ....(ตอนแรก  ถอดวาล์วน้ำ  วิ่งไปเป็นชั่วโมง  อุณหภูมิทำได้68-72 องศา  ซึ่งต่ำเกินไป  จนทำให้เกิดการสึกหรือมากไป  จึงต้องหามาใส่  เพื่อความเหมาะสม)

วิธีป้องกันเครื่องฮีทก็ทำแบบผม  เพิ่มเทมป์คอนโทรลเข้าไป  แล้วตั้งพัดลมไฮให้ทำงานเร็วขึ้น  รับรองไม่มีฮีท  (ยกเว้นพัดลมพัง)

***อ้อ   ตอนแรกผมคิดว่าพัดลมจะทำงานหนัก  เปล่.เลยาทำงานเบากว่าเดิม  ก่อนติด  มันทำงานที่  95  แล้วก็ทำ....จะเลิกสปีดไฮ  เมื่อดึงอุณหภูมิลงมาที่ 80 องศาจึงจะตัดเข้า โล ซึ่งใช้เวลานานมาก พอใส่ตัวนี้เข้าไป  86องศา   มันทำงานแล้ว   ทำแป๊บ ๆ  ลงมา 80 แล้ว.****

ออฟไลน์ lexus

ขอบคุณมากๆครับ ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลย
การปรับวาล์วน้ำก็น่าสนใจมากๆ
สงสัยต้องหาซื้อพวกobdมาดูอุณหภูมิหม้อน้ำซะแล้ว
เพื่อความสบายใจ

ออฟไลน์ wa330

วาลว์น้ำถ้าหาเทียบรุ่นที่เปิดไวกว่าเดิมไม่ได้ ผมก็ถอดมาเจาะรูเพิ่มเอง555
หม้อน้ำเดิมโรงงานส่วนใหญ่รังผึ้งมิเนียมแต่ฝาบนล่างพลาสติก
พอมีรั่วซึมตรงฝาผมก็ให้ร้านหม้อน้ำเปลี่ยนฝาบนล่างเป็นมิเนียมเลย
ถ้าตัวรังผึ้งยังดีก็ใช้ได้อีกยาวๆส่วนมากจะรั่วรอยต่อฝาพลาสติกนี้ละ
ที่ใช้มาแล้วมีปัญหาความร้อนที่สุดก็E30วาง1jzgteนี้ละขนาดทุบห้องเครื่องถอยเครื่อง
เข้าคืบกว่าทำหม้อน้ำมิเนียมใหม่ใหญ่กว่าเดิมก็ยังเอาไม่อยู่ พอซัดหนักๆมาแล้วติดไฟแดงนานขึ้นจะเกิน100ให้เสียวอยู่เรื่อย เพราะห้องเครื่องมันแน่นจิงๆเทอร์โบอีก

ออฟไลน์ Darkart

1. อุณหภูมิส่วนใหญ่ จะอยู่ 80-90 องศา
2. รถติดอุณหภูมิจะขึ้น เนื่องจากไม่มีลมผ่านหม้อน้ำ
3. ไม่เกิน 110-120 องศา 
4. ดูเกจความร้อน บ่อยๆหน่อย หรือ หาซื้อพวกOBD มาดูอุณหภูมิหม้อน้ำ

หม้อน้ำส่วนใหญ่ ณ ปัจจุบัน
ตัวอลูมิเรียมฝาบนและล่างเป็นพลาสติก เปลี่ยนถ่ายระบบน้ำยาหม้อน้ำตามระยะที่โรงงานกำหนด ช่วยให้หม้อน้ำมีอายุการใช้งานได้นานยิ่งขึ้น
ตรวจเช็คฝาหม้อน้ำ ท่อหม้อน้ำในระบบหล่อเย็น สัปดาห์ละครั้ง เป็นรถเก๋ง ตรวจสภาพพัดลมยังทำงานเต็มประสิทธิภาพไม  ความร้อนก็หายห่วงแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์