ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยวกะทันหันที่ความเร็ว 60 km/h ยางมีเสียงเอี๊ยด ปรกติมั้ยครับ  (อ่าน 3729 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พอดีเมื่อวานขับรถไปต่างจังหวัดแล้วจะหาร้านอาหารเจ้าดังแต่ไม่คุ้นเคยเส้นทาง พออยู่หน้าปากซอยร้านแม่ทักว่าให้เลี้ยวซอยนี้ โดยขับมาที่ 60 km/h (ดูแล้วว่ารถว่าง) เลยหักเข้าซอยเลย ยางดังเอี๊ยดดดดด แต่ไม่เสียการทรงตัว

เลยสงสัยว่ากรณีนี้ยางใกล้จะไปแล้วรึเปล่าครับ เคยได้ยินว่าถ้ายางมีเสียงเอี๊ยดคืออาจจะเริ่มเสื่อมสภาพ อาจแตกหรือระเบิดได้เวลาวิ่งเร็วๆ

ยางเป็น Goodyear Efficient Grip ผลิตปี 2014 วิ่งมา 9000 กิโลครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เลี้ยวกะทันหัน ก็มีเสียงบ้างเป็นปกติ
ผมชอบทำตอนยูเทิร์น(ตอนรถโล่งจริงๆ) อย่างฟังเสียงยาง..
แต่รถผมมีระบบ esp นะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Eddy5659

มันเกิดได้จากหลายปัจจัยนะครับ ทั้งสภาพยางเอง และพื้นผิวถนน เสียงดังเกิดจากการที่หน้ายางหลุดจากการยึดเกาะ ถ้าดูจากปีและระยะทางไม่น่าจะเกิดจากยาง อาจจะเกิดสภาพผิวถนนบริเวณนั้นที่อาจจะลื่นกว่าปกติหน่อย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ boogie2020

แล้วแต่รุ่นยางด้วยคับ

ถ้าพื้นลื่น ๆ หน่อย  ยางค่อนข้างใหม่หลายๆ  รุ่นก็ยังเอี้ยดอ้าดเลยคับ .... มันเลยมีคำประมาณว่า ยางบางรุ่น ซื้อยางแถมหมา

Dueler นี่ก็หนึ่งในนั้น เข้าที่จอดรถห้างแต่ละที เอี้ยดอ้าด fast furious มาก

ปล. แต่ถ้าวิ่งปกติ แล้วยางหอนแบบเสียงอื้อ ๆ ลองเช็คลูกปืนล้อดูคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

promt

• บุคคลทั่วไป
ดูสภาพถนนด้วยครับ

หากถนนเก่าหน่อย สภาพมันๆ มีแต่เนื้อยาง ไม่มีเนื้อหินกรวด ก็เกิดเสียงดังได้ง่าย

ออฟไลน์ inapatt

• Newbie
  • *
    • Inflow Media
ถ้าถนนบนลานจอดรถ นี่โคตรลื่นเลยครับ เสียงดังเป็นปรกติ  ;D

เวลาลงทางลาดยิ่งต้องระวัง มีดิ้น ลื่น มาเยอะแล้ว
perception is reality

TWITTER : @inapattmc

ออฟไลน์ chaithawat

ยางก็มีส่วนครับ ยางใหม่เงียบกว่ามาก ยางเก่าดังกว่า+ท้ายปัดบ่อยเวลายูเทิรน์แล้วกดเต็มๆแล้วติดบูท

ออฟไลน์ mamaman

ขึ้นกับยางด้วยครับ และ ขณะเลี้ยว แรงบิดที่ล้อมากแค่ไหน
รถที่น้ำหนักเยอะ จะเจอปัญหานี้ครับ รถเล็กๆ ไม่ค่อยเจอ เพราะแรงบดทับ และ แรงบิดที่ล้อน้อย

ผมเดาว่า รถ จขกท นะจ่า กะบะ SUV หรือไม่ก็ C-segment ขึ้นไป

ออฟไลน์ lacked

• Full Member
60 หักเลี้ยวเยอะๆ ถือว่าแรงนะครับ

ในห้าง พื้นเรียบ ทาสี นี่ เลี้ยวช้าๆ ยางร้องตลอดเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ในห้าง พื้นเรียบ ทาสี นี่ เลี้ยวช้าๆ ยางร้องตลอดเลย

พาราก้อยนี่ประจำเลย

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
พื้นผิว องศาของพื้น

ส่วนใหญ่ ถ้าเป็นพื้นปู คอนกรีด เวลาเลี้ยวแรงๆ เติมคันเร่งหน่อย ก็ เอี้ยดละคับ

รวมถึง แรงดันลมยางด้่วย ถ้ายางอ่อน เสียงจะดังมาก

ออฟไลน์ S6

มุมเลี้ยวเยอะไหม ถ้าเยอะ 60 นี่เร็วมาก ยังไงก็ไม่น่าถึง 60 น่าจะ 45-50
เลี้ยวมุมแคบๆ 45 ยาง Sport soft Treadware 180 ก็ร้องแล้วครับ แต่ถ้ารถ น้ำหนักเบามากๆ ยางก็ร้องน้อยกว่า

ใช้คำว่าเลี้ยว กระทันหัน
หักพวงมาลัยมุมเยอะมาก โดยที่ไม่ลดความเร็ว ไม่เหลือครับ

ผมเคยหักกลับรถที่ความเร็ว 40 ขึ้นไป  ดัง จนชาวบ้านหันมาดูครับ