ผู้เขียน หัวข้อ: Suzki ปล่อย Software มา Upgrade ECM Swift ใช่ไหมครับ ฟรีอีกตะหาก  (อ่าน 9717 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
ชาวคลับบางท่านไปจูนมาแล้วครับ พบว่า เดินเบาที่ปรกติจะต่ำมากจนออกอาการสั่น ดีขึ้นกว่าเดิม และออกตัวดีขึ้นกว่าเดิมไม่ตื้อเหมือนก่อนหน้านี้  และฟรีสำหรับรถที่หมดประกัน และอยู่ในระยะประกันครับ ตามด้านล่างนี้เลย นี่ถือเป็นการ Recall ด้วยไหมครับ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1361140837245227&set=gm.822680494520726&type=3&theater

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: Suzki ปล่อย Software มา Upgrade ECM Swift ใช่ไหมครับ ฟรีอีกตะหาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 06:17:39 »
ดีเลยครับ

Everest ของผมก็มีอัพเดท TCM เหมือนกัน เปลี่ยนเกียร์เนียนลื่นขึ้นมาก ไม่มาเสียเวลาตรง 70-80 เหมือนเดิมแล้ว และก็เปบี่ยรกิ๊ปเสา D ทำฟรีทุกรายการ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ps000000

Re: Suzki ปล่อย Software มา Upgrade ECM Swift ใช่ไหมครับ ฟรีอีกตะหาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 07:22:59 »
สู้ต่อไปผู้ใช้ซูฯ

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 08:13:15 »
ผมก็อยู่ในคลับ และเป็นผู้ใช้เหมือนกันครับ ตามที่สมาชิกบอกว่าอัพแล้วก็ดีขึ้นจริงๆ
ก่อนเข้าไปลองสอบถามข้อมูลให้ดีก่อนนะครับ เพราะว่า

1 สำหรับศูนย์ต่างจังหวัด หรือคนเข้าน้อยๆ ช่างยังไม่เก่ง ไม่ชำนาญ
   หากทำการอัพผิดพลาด จะมีปัญหาได้ ซึ่งแว่วๆว่ามีแล้วด้วย
   แต่เป็นตจว.ที่ห่างไกล แต่ก็แก้ไขเรียบร้อย แต่ถ้าในเมืองก็ลองสอบถามได้เลยครับ
   บางศูนย์ในตจว.ยังไม่รู้เรื่องนี้ก็ยังมี สอบถามข้อมูลกับศูนย์ให้ชัวร์ก่อนนะครับ

2 สำหรับลูกค้ากลุ่มแรกๆที่เข้าไปอัพเดท รถที่อยู่ในประกัน 3ปีแสนโลไม่เสียเงินแน่นอน
   แต่บางศูนย์มีการเรียกเก็บค่าใช้จ่าย(ค่าแรง 184บาทโดยประมาณ) กับลูกค้าที่หมดประกัน
   ซึ่งต่อมาเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงเงื่อนไข"ฟรีทั้งหมด"แล้วในบางศูนย์
   ลองสอบถามให้ชัวร์ก่อนนะครับ ถ้าไม่ซีเรียส ก็ปล่อยๆผ่านครับ

ปล.เห็นว่าเป็นซอฟแวร์ของ CIAZ นำมาใช้งานใน SWIFT ECO (ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่)
     แต่รอบเดินเบาเพิ่มขึ้น 50RPM อาการสั่นน้อยลง เครื่องกับเกียร์ทำงานได้เข้าขากันมากขึ้น
     ผมนัดเช็คระยะ+อัพโปรแกรม+เคลมแร็คอันที่4 ปลายเดือนมีนาคมนี้ครับ
     ได้ลองรถตอนเที่ยวสงกรานต์นี้แหละ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 08:40:48 »
อ่าววว! ผมเพิ่งเอา Swift เข้าศูนย์ไปเมื่อวันอังคารที่ผ่านมา

แจ้งปัญหารถสั่นขณะเข้าเกียร์ D และ R ขณะมี Load ช่างยังบอกผมว่า

รับทราบปัญหาแล้วรอแนวทางแก้ไขจาก สนง.ใหญ่ ยังกำลังหาทางแก้ไข

ซึ่งทางซูซูกิ สมควรต้องแจ้งให้ทุก dealer รับทราบหรือไม่ครับ? เพราะว่า

รถอยู่ ตจว. กว่าจะเข้าศูนย์แต่ละครั้งต้องขับไปกลับ 160 กม. ไปบ่อยๆคงไม่ไหวนะ

นอกจากนี้เช็กระยะ 40,000 กม. ยังมีรายการน้ำยาล้างเครื่องยนต์ กับ น้ำยาล้างหัวฉีด

เพิ่มอีกด้วย!! ผมถามซ้ำถึง 2-3 ครั้งว่าเป็นข้อบังคับตามระยะหรือไม่ ก็ได้รับการยืนยันว่า ใช่!!

โทรถาม Call center ก็ได้รับคำตอบว่าแล้วแต่ศูนย์ ไม่สามารถบอกได้!? แค่ "งง" หนะครับ

ว่ามาตรฐานอยู่ที่ไหน? ถ้าบริการหลังการขายยังคงเป็นแบบนี้ คงยากครับที่จะแจ้งเกิด

ปล.รถวิ่ง 20,000 กม. เข้าเช็กระยะที่ 40,000 กม. ตามเวลากำหนด

ค่าใช้จ่ายที่ 40,000 กม. รวมน้ำยาไร้สาระ!! เป็น 5,0xx บาท (นม.เครื่องสังเคราะห์ 100)

แพงกว่า Accord G7 ที่ผมใช้อยู่อีก งงจริงๆ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 09:35:17 »
ผมก็อยู่ในคลับ และเป็นผู้ใช้เหมือนกันครับ ตามที่สมาชิกบอกว่าอัพแล้วก็ดีขึ้นจริงๆ
ก่อนเข้าไปลองสอบถามข้อมูลให้ดีก่อนนะครับ เพราะว่า

1 สำหรับศูนย์ต่างจังหวัด หรือคนเข้าน้อยๆ ช่างยังไม่เก่ง ไม่ชำนาญ
   หากทำการอัพผิดพลาด จะมีปัญหาได้ ซึ่งแว่วๆว่ามีแล้วด้วย
   แต่เป็นตจว.ที่ห่างไกล แต่ก็แก้ไขเรียบร้อย แต่ถ้าในเมืองก็ลองสอบถามได้เลยครับ
   บางศูนย์ในตจว.ยังไม่รู้เรื่องนี้ก็ยังมี สอบถามข้อมูลกับศูนย์ให้ชัวร์ก่อนนะครับ

2 สำหรับลูกค้ากลุ่มแรกๆที่เข้าไปอัพเดท รถที่อยู่ในประกัน 3ปีแสนโลไม่เสียเงินแน่นอน
   แต่บางศูนย์มีการเรียกเก็บค่าใช้จ่าย(ค่าแรง 184บาทโดยประมาณ) กับลูกค้าที่หมดประกัน
   ซึ่งต่อมาเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงเงื่อนไข"ฟรีทั้งหมด"แล้วในบางศูนย์
   ลองสอบถามให้ชัวร์ก่อนนะครับ ถ้าไม่ซีเรียส ก็ปล่อยๆผ่านครับ

ปล.เห็นว่าเป็นซอฟแวร์ของ CIAZ นำมาใช้งานใน SWIFT ECO (ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่)
     แต่รอบเดินเบาเพิ่มขึ้น 50RPM อาการสั่นน้อยลง เครื่องกับเกียร์ทำงานได้เข้าขากันมากขึ้น
     ผมนัดเช็คระยะ+อัพโปรแกรม+เคลมแร็คอันที่4 ปลายเดือนมีนาคมนี้ครับ
     ได้ลองรถตอนเที่ยวสงกรานต์นี้แหละ

โดยหลักการต้องไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ เพราะเป็นงานมาจากสำนักงานใหญ่
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 11:08:53 »
อ่าววว! ผมเพิ่งเอา Swift เข้าศูนย์ไปเมื่อวันอังคารที่ผ่านมา

แจ้งปัญหารถสั่นขณะเข้าเกียร์ D และ R ขณะมี Load ช่างยังบอกผมว่า

รับทราบปัญหาแล้วรอแนวทางแก้ไขจาก สนง.ใหญ่ ยังกำลังหาทางแก้ไข

ซึ่งทางซูซูกิ สมควรต้องแจ้งให้ทุก dealer รับทราบหรือไม่ครับ? เพราะว่า

รถอยู่ ตจว. กว่าจะเข้าศูนย์แต่ละครั้งต้องขับไปกลับ 160 กม. ไปบ่อยๆคงไม่ไหวนะ

นอกจากนี้เช็กระยะ 40,000 กม. ยังมีรายการน้ำยาล้างเครื่องยนต์ กับ น้ำยาล้างหัวฉีด

เพิ่มอีกด้วย!! ผมถามซ้ำถึง 2-3 ครั้งว่าเป็นข้อบังคับตามระยะหรือไม่ ก็ได้รับการยืนยันว่า ใช่!!

โทรถาม Call center ก็ได้รับคำตอบว่าแล้วแต่ศูนย์ ไม่สามารถบอกได้!? แค่ "งง" หนะครับ

ว่ามาตรฐานอยู่ที่ไหน? ถ้าบริการหลังการขายยังคงเป็นแบบนี้ คงยากครับที่จะแจ้งเกิด

ปล.รถวิ่ง 20,000 กม. เข้าเช็กระยะที่ 40,000 กม. ตามเวลากำหนด

ค่าใช้จ่ายที่ 40,000 กม. รวมน้ำยาไร้สาระ!! เป็น 5,0xx บาท (นม.เครื่องสังเคราะห์ 100)

แพงกว่า Accord G7 ที่ผมใช้อยู่อีก งงจริงๆ

ตั้งแต่ใช้รถมาหลากหลายรุ่น หลายยี่ห้อ ผมยังไม่เคยเจอยี่ห้อไหน บอกว่าบังคับเลยครับ มีแต่เสนอ และเนียนๆ ใส่เข้าไป
ซึ่งผมจะสั่งไว้ก่อนทุกครั้ง ว่าไม่เอา น้ำยาไร้สาระทุกชนิด
ผมค่อนข้างเชื่อว่าในคู่มือการบำรุงรักษาของ Swift ไม่ได้ระบุ หรือ บังคับ น้ำยาไร้สาระแน่ๆครับ
เคสนี้ ไปเหวี่ยวงวีน ศูนย์บริการได้เลย เพราะการขายรถป้ายแดงอย่างเดียว ดีลเลอร์อยู่ไม่ได้ รายได้ที่สำคัญไม่ด้อยไปกว่าการขายรถคือ รายได้จากศูนย์บริการ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 12:30:35 »
ดีครับ จะได้ดีขึ้น

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 12:46:26 »

โดยหลักการต้องไม่เสียค่าใช้จ่ายครับ เพราะเป็นงานมาจากสำนักงานใหญ่

โดยหลักการมันต้องไม่เสียครับ แต่บางศูนย์มีการเรียกเก็บ ซึ่งก็อ้างว่ามาจากสำนักงานใหญ่
เลยบอกว่าตรวจสอบให้ชัวร์ก่อนจะดีกว่า

สำหรับศูนย์ที่อยู่ไกล อาจจะใช้เวลาเดินทางมาอบรมการอัพเดทซอฟแวร์นานกว่าศูนย์ในกรุงเทพครับ
ผมเลยแนะนำว่ารออีกซักพักดีกว่า

ส่วนเรื่องน้ำยาล้างห้องเครื่อง ล้างหัวฉีด อันนี้เพื่อนสมาชิกหลายคนก็เจอเหมือนกันครับ
บางคนเจอล้างแอร์นู่นนี่นั่นอีกมากมาย ซึ่งส่วนใหญ่แล้วในคลับจะให้ยกเลิกรายการพวกนั้นออก
เพราะมันเกินความจำเป็นครับ ในอดีตไม่มีของพวกนี้ ก็ใช้รถกันจนขายยังไม่มีปัญหาอะไรเลย
ส่วนตัวผมมองว่าปฏิเสธได้ครับ ผมเองและหลายๆท่านก็ปฏิเสธในส่วนนี้เช่นกัน
ในเมื่อ Call Center บอกแล้วแต่ศูนย์ แต่ประกัน 3ปีแสนโล ไม่เกี่ยวกับศูนย์
และในคู่มือก็ไม่ได้ระบุสิ่งเหล่านี้เอาไว้ ปฏิเสธได้เลยครับ
หลายๆค่ายมีการเสนอสิ่งเหล่านี้เข้ามาครับ ไม่ว่าจะค่ายเล็กค่ายใหญ่
ลูกค้าต้องรอบคอบก่อนลงชื่ออนุมัติงาน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 12:55:31 »
เดาเหมือนผมไหมว่า มันแค่ก็อปโปรแกรม Ciaz มาใส่ Swift

แต่แก้ปัญหาจบก็ถือเป็นเรื่องดีครับผม ช่วยให้ผู้บริโภคมั่นใจผลิตภัณฑ์มากขึ้น
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 12:55:54 »
เท่าที่ผมลองดู หลังจากไปอัพกล่องแก้รอบเดินเบาแล้ว
- รอบก็สวิงอยู่แหละครับ แต่ไม่ดันรอบต่ำแบบเดิมแล้วก็เหอะ
- หลายๆคนคงสงสัย แล้วมันสั่นอยู่ไหม? เรียกว่าสั่นน้อยลงครับดีกว่าครับ ไม่หมดไปแต่หายไปเยอะครับ สั่นน้อยลง 60-70% ได้ เหลือสั่นๆแค่ตอนที่มันจะดีดรอบขึ้นไปแหละครับ แต่ก็ไม่น่ารำคาญไรมากมายเหมือนเมื่อก่อน
- มันแรงขึ้นไหม เครื่องเกียร์สมูทขึ้นไหม? ผมขับออกมาแค่เกือบๆโล เจอถนนโล่งบ้างรถติดบ้าง ยังบอกอะไรไม่ได้ครับ แต่สมูทกว่าเดิมไหมตอบได้เลยว่าจริงครับ แต่ยังไม่ฟันธงเพราะผมกลัวใจตัวเองว่ามโนไป รอสักระยะครับ สักหมื่นโลไรงี้
- ควรอัพไหม? อัพแล้วมันดีขึ้นก็อัพเถอะครับ ยิ่งอยู่ในระยะประกันสามปี ฟรีค่าแรงอัพเถอะครับ ไม่เสียหลาย ไม่ต้องรีบเหมือนผมครับ รอถึงรอบเช็คระยะก็ได้ เท่าที่คุยศูนย์ เขากำลังวางระบบรถมาเช็คระยะรวดให้อัพกล่องนี้เลย มีอีกหลายคนที่ยังไม่ทราบว่ากล่องเขามีอัพเดทใหม่ครับ
- ถ้าเกินจากนั้นแล้วต้องเสียเงินละ? ไม่ย้ายศูนย์ก็ต่อรองกันดีๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 13:37:51 »
เดี๋ยวไปอัพบ้าง

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 14:34:48 »
รถที่บ้านผมคงรออีกสักพักดีกว่า เอาให้ชัวร์ว่ามันไม่มีปัญหาอะไรหลังอัพค่อยเข้าไปใช้บริการบ้าง

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 16:45:51 »
รถที่บ้านผมคงรออีกสักพักดีกว่า เอาให้ชัวร์ว่ามันไม่มีปัญหาอะไรหลังอัพค่อยเข้าไปใช้บริการบ้าง

ไม่ต้องรีบครับ รอรอบเช็คระยะรอบหน้า ละรวดให้เขาอัพกล่อง ECM เลยฮะ