ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยครับ MB CLS 250 CDI AMG facelift กับ E CLASS 2016 AMG เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 9808 ครั้ง)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
กำลังคิดอยู่ครับ บ้านภรรยาจะออกรถใหม่   เลือกไม่ถูกจะเอา CLS 250 CDI AMG หรือจะรอ E CLASS โฉม 2016 ที่กำลังจะมาเดือน เม.ย. นี้ดี

โทรเช็คจนทั่ว ได้ราคาคร่าวๆ    ของ CLS 250 CDI AMG

ราคา 4,690,000 บาท

ต่อลดได้อีก 100,000  บาท + ป.1 ของแถม

ส่วน New E Class W213 เห็นเซลล์บอกจะเปิดตัว 2 รุ่น ก่อนช่วงเดือน เม.ย. 59

E220d Exclusive ราคาคร่าวๆ 3.99 ล้านบาท

E220d AMG ราคาคร่าวๆ 4.79 ล้านบาท

เลยไม่รู้ว่าจะเลือกรุ่นไหนดี ครับอยากทราบข้อดีและข้อเสีย ของ CLS ครับ   

และอีกนานไหมจะเปลี่ยนโฉม บอดี้ใหม่ เพราะ facelift แล้วด้วย

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้ารอ e class ได้ก็รอ    แต่ถ้าจะไม่รอก็ซื้อ เลย

ออฟไลน์ AMG GT

CLS นั่งได้ 4 คน  นั่งหลังหลังคาต่ำติดหัว  แต่เวลาอยู่บนถนนเด่นดีครับ
E-Class นั่งได้ 5 คน   เห็นว่ามีเครื่องใหม่ด้วย

เป็นผมเลือก E-class

ออฟไลน์ CJ.

New E น่าสนใจกว่านะครับ เครื่องใหม่ด้วยอย่างที่ comment บนบอก

แต่ 2 ตัวนี้รูปทรงต่างกัน ถ้าชอบทรง Coupé ยังไงก็ต้อง cls ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ bobsan

E class ครับได้เครื่องใหม่
CLS สวยกว่า แต่ผมว่าตัวรถที่ยาวเกินความจำเป็น แถมข้างในเล็กอึดอัดครับ

ออฟไลน์ tsubasa

Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ MB CLS 250 CDI AMG facelift กับ E CLASS 2016 ดีครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 00:01:10 »
ถึง cls จะออกมานานแล้ว แต่ผมว่ามันยังเป็นรถที่สวยมาก แต่จุดที่ผมไม่ชอบก็จะมีเช่น
1. ถ้าตัวสูงๆ ประมาณ 180 ซม ผมว่าที่นั่งคนขับไม่ค่อยสบาย วางขาซ้ายลำบาก
2. เบาะนั่งด้านหลัง มีคอนโซลแบ่งตรงกลาง อันนี้ไม่ชอบเลย ภายในแคบอยู่แล้ว ยิ่งเจอไอ้นี่เข้าไป เลยยิ่งดูไม่ปลอดโปร่ง อีกทั้งหลังคาด้านหลังต่ำ
3. ไม่ชอบกระจกด้านข้างที่ไม่มีกรอบอ่ะครับ

รอดู new e class ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ dt9

E แน่นอนครับ  ทุกอย่างใหม่หมด ดีกว่า CLS แน่นอน รอดูก่อนก็ได้ครับ ถ้าเห็น E แล้ว คงตัดสินใจได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าเดินทางไม่เกิน 4 คนไป Cls เลยครับ sport กว่าเยอะ
ราคาขายต่อก็ดีกว่าตัว sedan ด้วย ก่อนผมซื้อ E300AMG
ผมก็ลังเลกับ Cls นี่แหละ แต่เสียดายเบาะหลังที่เป็นหลุม
ถ้าเป็นแถวยาวแบบ E-class คงซื้อไปแล้วครับ Stb ก็ไม่ชอบครับ
หวยเลยมาออกที่ E300amg ผิดหวังจนทุกวันนี้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
อยากให้รอ New E ครับ ภายในสวยมากๆ และได้เครื่องตัวใหม่ด้วยครับ แต่เป็น CBU ดังนั้นออฟชั่นคงน้อยจนใจหายครับ ส่วน CLS ผมลองนั่งละโดยส่วนตัวไม่ชอบครับ อึดอัดมาก แต่ภายนอกสวยจริงๆ

ออฟไลน์ musicman1892

• Full Member
new e class เลยครับได้อะไรที่ใหม่กว่าสดกว่า

ออฟไลน์ Stp

CLS อยากเท่โดดเด่นกับภายนอก นั่งได้แค่ 4 คน เบาะหลังอาจไม่สบายอย่างที่คิด ต้องลองนั่งจริงว่ารับหลังคาโค้งได้ไหม หลังคาซันรูฟแบบปกติ

New E ภายนอกอาจดูเฉยๆ แต่เมื่อเข้าไปนั่งข้างในผมว่าคุณจะลืมรูปร่างภายนอกไปหมดสิ้น ยิ่งถ้าเลือกตัว AMG อุปกรณ์หลักๆ ผมว่า Benz TH ให้มาครบ แม้บางอย่างอาจจะน้อยกว่า CLS เมื่อเทียบสเปค CBU ด้วยกัน เบาะนั่งด้านหลังดีกว่า CLS แต่จะนั่งสบายหรือไม่ยังไม่มีใครรู้

ถ้าเป็นผมได้ราคาใกล้เคียงแบบนี้คงคิดหนักเหมือนกัน แต่ใจผมไปทาง New E มากกว่าเพราะภายในใหม่เอี่ยมที่สวยมาก ไฟหน้าก็ Next Gen Multi-Beam LED ด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ w212cdi

ถ้าไม่รีบใช้รถ รอได้ เลือก new e class ครับ

ถึงตอนนั้น e class ออกมาแล้ว ไม่ชอบตัวจริง ไป ซื้อ cls ก็ได้ครับ อาจได้ราคาถูกกว่าตอนนี้อีก

ออฟไลน์ firstime911

ผมตอบอย่างงี้หละกันครับ ถ้าคุณมองเรื่อง technical ผมบอกเลย cls / E เหมือนกันครับ โครงสร้าง พื้นฐานรถ มาในแบบเดียวกัน
ถ้ามองเรื่อง class ควมหรู ผมบอกว่า cls หรูกว่าครับ เพราะ position สูงกว่า e class ยังไง ขับ cls ก็ดูดีกว่า ขับ e class
เหมือน s กับ e อะครับ s class ย่อม หรูหรากว่า

แต่ถ้าจะซื้อ cls ขอเชียร์ shooting brake นะครับ เพราะ รุ่นต่อไปของ cls จะไม่มี ทรงนี้แล้ว เก็บไว้ราคาดีกว่า ตัวธรรมดาแน่นอน
ส่วน e class ก็ดีครับ technology ใหม่กว่า แต่ เราก็แค่ซื้อ technology ครับ

ออฟไลน์ crspy

• Full Member
เข้ามาเป็นกำลังใจให้ CLS ครับ

ออฟไลน์ SM.

หน้า CLS MC สวยมากๆ ทั้งกระจัง ทั้งไฟ ส่วน New E ก็ได้อะไรใหม่ๆ มาแน่นอน เพราะรถเป็น Gen ใหม่กว่าแล้ว

ออฟไลน์ Smith686

Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ MB CLS 250 CDI AMG faceนดีครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 13:39:28 »
ผมตอบอย่างงี้หละกันครับ ถ้าคุณมองเรื่อง technical ผมบอกเลย cls / E เหมือนกันครับ โครงสร้าง พื้นฐานรถ มาในแบบเดียวกัน
ถ้ามองเรื่อง class ควมหรู ผมบอกว่า cls หรูกว่าครับ เพราะ position สูงกว่า e class ยังไง ขับ cls ก็ดูดีกว่า ขับ e class
เหมือน s กับ e อะครับ s class ย่อม หรูหรากว่า

แต่ถ้าจะซื้อ cls ขอเชียร์ shooting brake นะครับ เพราะ รุ่นต่อไปของ cls จะไม่มี ทรงนี้แล้ว เก็บไว้ราคาดีกว่า ตัวธรรมดาแน่นอน
ส่วน e class ก็ดีครับ technology ใหม่กว่า แต่ เราก็แค่ซื้อ technology ครับ
  ผมว่า E Clss กับ CLS Classระดับเดียวกันนะ  ราคาก็ใกล้เคียงกน  ถ้า E Class 2016 มาเมื่อไร จะเหนือกว่า CLS ทันที เพราะเทคโนโลยีใหม่กว่า เครื่องยนต์แรงกว่า ประหยัดกว่า  อีกอ่า CLS ใกล้จะออกรุ่นใหม่แล้วด้วย ถ้า CLS ใหม่มาเมื่อไร  CLS ปัจจุบันจะด้อยค่าไปในทันที  CLS รุ่น Exclusive ต่างจารุ่น AMG ตรงไหนบ้างครับ  ราคาต่างกันเยอะพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2016, 14:34:37 โดย Smith686 »

ออฟไลน์ Stp

Re: ช่วยแนะนำหน่อยครับ MB CLS 250 CDI AMG faceนดีครับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 15:11:00 »
ผมว่ารุ่นที่คนไม่นิยมซื้ออย่าง Shooting Brake อนาคตปล่อยมือสองราคาก็ไม่ได้ดีกว่ากัน อาจโดนกดราคาด้วยซ้ำเพราะปล่อยยากกว่ารุ่นที่ซื้อง่ายขายคล่อง หรือรุ่นที่หาไม่ได้แล้วอย่าง C 250 ที่มามือสองเมื่อไรสอยกันอย่างเร็ว

ดาวน์โหลดโบชัวร์มาเทียบกันเลยครับ อุปกรณ์หลักๆ หายไปเกือบหมด ไฟหน้า Multi-Beam, Keyless ไหนจะต่างกันที่ชุดแต่งกับแม็ก AMG อีก

CLS รุ่น Exclusive ต่างจารุ่น AMG ตรงไหนบ้างครับ  ราคาต่างกันเยอะพอสมควร
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ขอบคุณทุกความเห็น ทุกท่านครับ

สรุปหวย ออกไปโดน CLS 250d AMG ครับ ถึงแม้จะขับ อีกปีกว่าๆ จะ model change ก็ไม่สนใจ --"

ภรรยาชอบครับ   ติดใจตรงรูปทรง  ส่วนเกียร์ของรถศูนย์ MBTH ยังเป็น 7 speed อยู่เลย

จองเรียบร้อยแล้วครับ  ดาวน์ไป 50% ผ่อนรถกันเพลินละครับ งานนี้ ^^

รถสีดำ เบาะออกน้ำตาลส้ม

ออฟไลน์ bingoman

CLS ครับ  คลาสเหนือกว่า เท่ห์กว่า และเครื่องดีเซลดีกว่า 220d

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เป็นผม CLS แน่ๆครับ หล่อกว่า สปอร์ตกว่า อิๆ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

คู่นี้ผมก็ยังเลือก CLS มากกว่า E ครับ CLS รุ่นนี้เป็นรุ่นที่ออกแบบมาลงตัว ดูเท่ได้ ดูหรูก็ได้

แต่ถ้า E ตัวประกอบในมาเป็นเครื่อง 350e ตอนนั้นก็คงเริ่มมองๆ E บ้างครับ

ออฟไลน์ WASADM

หาาาาาา!!  New E 220d AMG 4.8 ล้านเลยหรอ แพงเว่อไปไหมครับ
4.8 นี่ ตอนเมื่อ 5 ปีที่แล้วผมได้ E350 Coupe เลยน่ะครับ

หาาาาาา!!  New E 220d AMG 4.8 ล้านเลยหรอ แพงเว่อไปไหมครับ
4.8 นี่ ตอนเมื่อ 5 ปีที่แล้วผมได้ E350 Coupe เลยน่ะครับ
ราคาไม่เว่อร์หรอกครับ   ราคาเปิดตัวออกมาแล้ว