ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่าง Volvo 900 700 200 (ขับหลัง คานแข็ง) เทียบกับรถ PPV อันไหนดีกว่ากันครับ  (อ่าน 3633 ครั้ง)

ออนไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมมีโอกาสได้เห็น คนในรุ่นพ่อแม่ ที่เดิมจะใช้ Volvo รุ่นเก่าๆ ขับหลัง ที่ช่วงล่างเป็นคานแข็ง
เช่น Volvo 240 740 และ 940

ในระยะหลังๆ มาจะเปลี่ยนรถไปใช้ตระกูล PPV กันแทบทุกคน

จนผมสงสัยว่า เป็นเพราะช่วงล่าง style การขับขี่มัน คล้ายกับ Volvo รุ่นเก่าๆ หรือเปล่าคับ

ทำให้คนใน Gen นี้ ชอบใช้รถ PPV

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบช่วงล่างของ Volvo ขับหลังที่เป็นคานแข็ง กับ PPV คับ (Fortuner MU PJS Everest)

ออฟไลน์ Auto

คานมันดีตรงทนทานกว่าจุดซ่อมมีน้อยกว่า 

ออฟไลน์ Tien.W

ที่บ้านเคยใช้ 760 GLE ตัวเอน / 940 GL / 960 ตาตี่ (อันนี้ หลังอิสระ ละ)

volvo นุ่มนวลกว่าเยอะมาก คนละเรื่องครับ แต่จะมีบ่นๆก็เรื่องการทรงตัว ว่า ไม่เท่าไหร่ เพราะช่วงนึง เปลี่ยนมาใช่ 230E W124 ครับ ... มาตอนหลังที่ขายพวกยุโรปไปหมดแล้ว ที่บ้านก็ใช้แต่ CR-V นะ ไม่เคยมีความคิดที่จะมอง PPV เลยครับ

แต่กลับกัน เพื่อน ที่ใช้แต่กระบะมาตลอด พอมีตังค์ เค้าก็ใช้แต่ G-Wagon / Fortuner / Pajero Sport มาตลอดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ wa330

volvoนุ่มกว่าเกาะกว่าคับแต่ต้องบูรณะให้สมบูรณ์จิงๆ
ยิ่ง960ตาเล็กช่วงล่างหลังแหนบไฟเบอรแผ่นเดียวทั้งนุ่มและเกาะ
นุ่มกว่านี้ก็ต้องs500 w140ละคับ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
ไม่น่าจะเกี่ยวนะที่ว่าคนใช้วอลโว่จะชอบเปลี่ยนมาใช้ ppv
ผมว่าใครๆก็นิยม แบบว่าตามกระแสและรถดูคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป

ผมใช้ volvo 940gl (แต่น่าจะไม่ใช่ช่วงล่างเดิมๆ )อยู่รถจะออกแนว หนักแต่ช่วงล่างนิ่มนวล เวลาเด้งสะพานที่ก็จะเด้งๆหลายทีแบบนิ่มนวล

คันผมไม่ใช่ abs เวลาเบรคควรเผื่อระยะเบรคยาวๆกว่ารถญีปุ่นหน่อยเพราะรถหนัก แต่เบรคอยู่นะแต่เผื่อไว้ดีกว่าปลอดภัย

เคยขับเร็วๆเข้าโค้งแล้วท้ายกวาดออก แต่บังคับควบคุมกลับมาได้(สนุกดี) แต่ไม่แน่ใจทำมัยท้ายออกอาจเพราะยางเก่าไม่ได้เปลี่ยนบวกรถหนักมั้ง

promt

• บุคคลทั่วไป
คนแก่
ส่วนใหญ่ จะชอบรถกว้างๆ ลุยได้ เอนกประสงค์ ไม่จุกจิก
การขับขี่ จะให้เป็นเรื่องรอง

ส่วนน้อย จะดูทุกเรื่อง