ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบราคาอะไหล่ครับ  (อ่าน 1539 ครั้ง)

ออฟไลน์ Seco

• Jr. Member
  • **
อยากทราบราคาอะไหล่ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 23:15:58 »
สวัสดีครับทุกท่าน พอดีอยากทราบราคาอะไหล่รวมทั้งค่าบำรุงรักษาอย่างคร่าวๆของ bmw ตระกูล m ที่เป็นเครื่อง v8 เทอร์โบคู่ เมื่อเทียบกับตัว 911 GT3 ว่าต่างกันมากน้อยเพียงใด และในเมืองไทย ถ้าเปรียบเทียบประสบการณ์ช่างไทยเราแล้ว ระหว่าง ตระกูล m ที่มีระบบอัดอากาศ กับเครื่องปอร์เช่ ที่ไม่มีระบบอัดอากาศ ช่างไทยเราชำนาญแบบไหนมากกว่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากทราบราคาอะไหล่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 20:58:42 »
M ถูกกว่า หาช่างซ่อมง่ายกว่าครับ 7series ช่างBMWซ่อมได้อยู่แล้ว ชำนาญไหม คงไม่ขนาดหลับตาทำ แต่เปิดคู่มือถามคนอื่นทำได้ เครื่องไม่ได้เปราะมาก เกียร์ก็ค่อนข้างทนหากดูแลดี

911 GT3 เครื่อง 996 นี่ช่างชำนาญไหม ผมก็ว่าไม่นะ คือ ในฐานะของคนที่ไม่ใช่ช่างเครื่องยนต์ เอาเครื่องตัวนี้มาตั้งเทียบกับ M62 แล้วบอกว่าถอดประกอบเครื่อฃสองตัวนี้แข่งกัน ด้วยคนเดียวกัน M62 เสร็จก่อนแน่ๆครับ ถ้าใส่เป็น S62ก็ไม่ต่างกันมาก เครื่องบอกซเตอร์ อ่างเครื่อง ฝา กระบอก ก้าน วาวล์ มันลำบากกว่าอยู่นิดนึงแน่ๆครับ

ไม่นับระบบระบายความร้อนที่โง่เง่าของPorsche ที่เวลาเก่าแล้วพาเจ้าของเดือดไปด้วย ไม่ว่าจะน้ำ หรืออากาศ..

Porsche เป็นรถที่ดีนะครับ แต่รถดีๆหลายคันมาเจออากาศบ้านเรา เน่าๆเลยก็มีครัย