ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้รถยนต์ที่สังคมร้องยี้ แต่พอใช้แล้วดีมีประสิทธิภาพกว่ารถตลาดๆๆทั่วไป  (อ่าน 9112 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
ผมเองใช้รถยนต์ Hyundai Sonata 2.0 EL Year 2008 Model NF
ตอนแรกที่จะซื้อมีแต่คนว่าบ้าปล่าว จะดีหรือ จะสู้เจ้าตลาดได้ปล่าว
แต่พอได้มาใช้ประมาณแปดปี รู้สึกว่าเป็นรถยนต์ที่ดีทีเดียว
ไม่ว่าจะเป็นสมถนะการขับขี่ ก็ดี การควบคุมรถก็ดี
ช่วงล่าง ระบบเบรค ดีมาก ขับ 180 ยังนิ่ง พวงมาลัยก็นิ่งมือดี
เครื่องยนต์ กับเกียร์ก็ดี ใช้งานจริงไม่อึด เครื่องนิ่งดีมาก ไม่มีสั่นเลยครับ
ไม่ว่าจะเข้าเกียร์ D, N, P รอบเครื่องนิ่งมาก เหยียบเป็นมา ตัวเกียร์ไม่เคยมีปัญหาเลย
เปลี่ยนถ่ายม้ำมันเกียร์ตามกำหนด ที่คู่มือรถระบุไว้ แต่เปลี่ยนอู่นอกใช้น้ำมันศูนย์
ความคงทนก็จัดว่าดี มีทั้งออยล์เกียร์ ออยล์พวงมาลัยเพาว์เวอร์
ท่อน้ำระบายความร้อนเครื่องยนต์ก็ใหญ่ดี ระบายความร้อนได้ดี
ตั้งแต่ใช้มามีเปลี่ยนโช๊คไปสี่ต้นตอนแสนสามหมืนโล ตอนนี้เลขไมล์ประมารสองแสนโล
ก็ยังใช้งานได้ดีมากๆๆ ช่วงแรกใช้ LPG ตอนนี้ใช้น้ำมันเป็นหลัก ไม่เคยทำบ่าวาล์ว
ผมถือว่าโดยรวมเครื่องกับเกียร์ทนทานใช้ได้ ช่วงล่างเป็นแบบปีกนกสองชั้นก็ปกติดี
ไม่ได้เข้าศูนย์ แต่ซื้ออะไหล่มาใช้บริการอู่นอก เปลี่ยนถ่าย นมค. น้ำมันเกียร์ อะไหล่สิ้นเปลืองต่างๆ ตามคู่มือรถ
ก็ใช้งานได้ดีตามปกติ ส่วนระบบแอร์ก็ล้างซักสองปีครั้งเปลี่ยนกรองแอร์ตามที่กำหนด ในเรื่องของความปลอดภัยผมว่าเป็นจุดเด่น
อีกข้อที่รถ Hyundai ทำได้ดีมากๆๆ ไม่ว่าจะเปนโครงสร้างตัวถังที่หนา ระบบความปลอดภัยที่ให้มาค่อนข้างครบ
ก็เลยคิดว่าพอได้มีโอกาศลองใช้ดูกับสิ่งที่คนอื่นๆๆ เขายี้ๆๆ กลับเปนรถที่ใช้งานทั่วๆๆไปได้ดีมากๆๆ ดีกว่าเจ้าตลาดที่พวกคุณบ่นกันอีก
เลยมาแชร์ประสบการณ์ให้กับคนที่สนใจรถนอกกระแสดูบ้างครับ

ปล. ในส่วนการออกแบบตัวรถแล้วแต่ความชอบของแต่ละคน โดยส่วนตัวผมมองว่าก็สวยดี ภายในดูธรรมดาๆๆ
แต่พอใช้งานอุปกรณ์ ต่างๆๆ ก็โอเครดี ปุ่มพวกอุปกรณ์ต่างๆ ก็ทนทานดีไม่มีสีลอก พวกคอนโซนหน้า คอนโซนกลางก็ไม่มีเหนียวเยิ้ม
ทั้งที่มีจอดตากแดดเป็นประจำ เบาะก็นั่งสบายดี ขับทางไกลๆๆ ก็โอ แต่การประกอบผมว่า Hyundai ประกอบรถได้ดีมากๆๆ วัสดุก็โอเค ทนทานดี

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
เคยเห็นแต่ ใช้ รุ่นที่ คนเตือน แต่เจ้าตัว ไม่รู้ ซื้อมา ใช้ไปซ่อมไป จนต้องขายทิ้ง

ดีใจวันแรกที่ได้รถมา กับ วันที่ขายออกไป

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยใช้Hyundai Tiburon 1997
ขับดีนะ แรงกว่าBMW 318แน่ๆ แต่ช่วงล่างยังห่างไกลจากรถขับหลังหลายรุ่น รถขับหน้ายังงัยก็สู้ไม่ได้

เก็บเสียงไม่ดี
อะไหล่หายาก แต่ไม่ได้แพง
แอร์เย็น(ตัด Heatet แปลงหางหนู)

เครื่องทนใช้ได้ เกียร์ธรรมดาคลัทช์หมดเมื่อสองแสนโล
ภายในกรอบแตกเยอะครับ

สมัยวัยรุ่นผมซื้อรถแบบอินดี้ซะมาก โชคดีว่าหาเงินเองได้ เลยไม่รู้สึกอะไรเวลาใครว่า เงินเราหาเอง ไม่ได้ขอใครจะซื้ออะไรต้องแคร์คนอื่นทำไมครับ?

ออฟไลน์ Newhang

เคยเห็นแต่ ใช้ รุ่นที่ คนเตือน แต่เจ้าตัว ไม่รู้ ซื้อมา ใช้ไปซ่อมไป จนต้องขายทิ้ง

ดีใจวันแรกที่ได้รถมา กับ วันที่ขายออกไป

ผมเข้าข่ายที่ว่ามามากกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ที่เคยใช้ใกล้เคียงก็ฟอร์ดเรนเจอร์ตัวเก่าครับ ช่วงล่างดีมากแต่ให้ใช้อีกก็คงไม่เพราะเป็นแคปตอนผลัดกันขับต้องนั่งตอนแคปขาแทบเชื่อมติดกันอีกอย่างไม่ได้เน้นประสิทธิภาพอะไรนักขับวีโก้กับขับฟอร์จูนตัวแรกที่เค้าว่าเบรคไม่ค่อยอยู่ผมกลับไม่เคยมีปัญหาเลย เน้นนั่งสบายมากกว่าเพราะไปกันทียกบ้านไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sukhontha

ผมนี่ไง  ใช้  saab มีแต่คนร้องยี้ เข็ดแล้ว ไอ้รถบ้า ๆ ฯลฯ.....พอใช้ ก็ไม่เลว ใช้มาเข้าปีที่ 7 มีอยู่ในมือ ตอนนี้ 3 คัน ปัญหาเล็กน้อยมีบ้าง แปลก ๆ ที่คนอื่น ๆเขาไม่มี แต่เรื่องเครื่องยนต์  ยกนิ้วให้ครับ  สุดยอด....

....ผมใช้คุ้มนะ  ได้มา  ซ่อมทีแรกครั้งเดียว ห้าหกหมื่น  แล้วก็วิ่ง ๆ ๆ....ราคาได้มาก็ยังกับเศษขยะ...ไม่มีคันไหนที่พากินข้าวลิง...

เสาร์ที่แล้วยังขึ้นไปเที่ยวเขาเขียว...เลย ...

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
ยอมรับว่าsonataเหล็กตัวถัง
แข็งจริง เคาะๆเปรียบเทียบเจ้าตลาด
อีกสองค่าย นี่คนละเรื่องเลย
เหล็กมาตราฐานeu 0.8มิลแท้ๆ

ออฟไลน์ JeansZ

ของผมนี่ ใช่​เลย​ครับ Ford Fiesta ecoboost ก่อนจะซื้อ มี​แต่​คน​บอกอย่า​ซื้อ​เลย ทั้งที่​บ้าน​และ​เพื่อนๆ บอก​ว่า รุ่น​นี้ เกียร์มีปัญหา ขับ​แล้ว​ดับ​กลางอากาศ ศูนย์ห่วย ฯ​ล​ฯ แต่​พอ​ซื้อ​มา​แล้ว มันก็ไม่ได้เป็นแบบที่หลายคน​ว่า แต่กลับเป็นรถดีคันหนึ่งเลย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
ผมใช้ Ford Focus 2.0 GDI แต่ดีกว่า altis civic แบบทิ้งห่างเป็นทุ่ง ทั้งการเกาะถนน ช่วงล่าง อ๊อพชั้น การเก็บเสียง

ออฟไลน์ akewizard

ที่บ้านเคยใช้ Kia Carnival สมัยเมื่อ 10-15 ปีก่อน (ไม่รู้ว่าสังคมตอนนั้นยี้รถ Kia รึเปล่านะ)

ข้อดีคือได้รถ MPV ที่นั่งสบาย ช่วงล่างนุ่ม วัสดุภายในก็ใช้ได้(สำหรับสมันนั้น) เอนกประสงค์
คู่แข๋งในตอนนั้นก็ราคาสูงกว่าแทบจะทั้งหมด เลยกลายเป็นว่าตัวนี้เป็ฯตัวเลือกที่คุ้มค่าสุด

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
Saab ไม่ยี้หรอกครับ เป็นรถที่ดีมากคัรหนึ่งเลยครับ แต่บริษัทแม่เจ้งไปคนเลยไม่อยากใช้ ห่วงเรื่องอะไหล่ อาผม 2 คนนี่ชอบมากๆ คนหนึ่งใช้มา 3 คันละ อีกคนมี 1 คัน
ผมใช้ volvo V60 เติม E85 มาตลอดไม่เคยมีปัญหาจนมี recall ให้เปลี่ยนหัวฉีดก็เข้าไปเปลี่ยน โดยรวมก็ชอบมากโดยเฉพาะถูกใจภรรยามาก
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

promt

ผมนี่ไง  ใช้  saab มีแต่คนร้องยี้ เข็ดแล้ว ไอ้รถบ้า ๆ ฯลฯ.....พอใช้ ก็ไม่เลว ใช้มาเข้าปีที่ 7 มีอยู่ในมือ ตอนนี้ 3 คัน ปัญหาเล็กน้อยมีบ้าง แปลก ๆ ที่คนอื่น ๆเขาไม่มี แต่เรื่องเครื่องยนต์  ยกนิ้วให้ครับ  สุดยอด....

....ผมใช้คุ้มนะ  ได้มา  ซ่อมทีแรกครั้งเดียว ห้าหกหมื่น  แล้วก็วิ่ง ๆ ๆ....ราคาได้มาก็ยังกับเศษขยะ...ไม่มีคันไหนที่พากินข้าวลิง...

เสาร์ที่แล้วยังขึ้นไปเที่ยวเขาเขียว...เลย ...

เห็นคุณ sukhontha เมนทีแนนซ์ ยกเครื่อง ทำสารพัด มันพอๆ กะ ซื้อใหม่
สมควรแล้วที่วิ่งฉิ้ว..

ออฟไลน์ Tan Int

ของผมนี่ Altis CNG รุ่นที่แล้ว เอาจริงๆผมยังเกลียดราคามันเลย แพงมหันต์แถมถุงลมก็ไม่มีซักลูก ภายในก็พลาสติกโง่ๆ แต่เอาเข้าจริงการใช้งานง่ายและดีมากจนผมลืมข้อด้อยไปเลย โดนคนหาว่ารถแท็กซี่บ้างอย่างนั้นอย่างนี้บ้างแต่ผมก็โอเคกับมันดีนะ แต่ขายไปละ
พอกลับมาดูยุคนี้ Mazda3 ตัวเริ่มต้นราคาถูกกว่าอัลติสเก่าแต่ตัวรถเหนือกว่ากันจนรถ 5 ปีก่อนตกยุคไปเลย อันนี้เวิ่นเฉยๆไม่มีอะไร
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

Nonlamer

เท่าที่ผมเห็น สังคมก็ร้องยี้กับรถตลาดนะ ละก็มีหลายครั้งที่บูชารถที่ไม่ใช่รถตลาดออกจะบ่อยไป อย่างเช่น camry MC2015 ตอนเปิดตัวมา โดนโจมตีหนักเรื่องหน้าตาภายนอกภายในเช่น "วีออสสูบลม" คำนี้เห็นเยอะมากในวันเปิดตัว

ถ้าถามผมว่ารถอะไรที่ไม่โดนโจมตีจากสังคม ......... ผมว่ามีน้อยมาก และไม่ใช่รถที่คนส่วนใหญ่มีกำลังซื้อได้เช่น Benz, Porsche, Ferrari เพราะคนส่วนใหญ่ไม่เคยใช้ นอกนั้นโดนหมด พวกที่ด่า T, H แบบไม่ลืมหูลืมตาโดยเชื่อสุดใจว่ายี่ห้อที่ตัวเองชอบนั้นดีสุดในโลกก็เยอะ หาได้ตามโลกออนไลน์ทั่วไป

ออฟไลน์ Nioka

มันเป็นเพราะข้อด้อยของเจ้าตลาดที่เกิดจากการลดต้นทุนหรืออะไรก็แล้วแต่
แต่.....คุณสามารถจ่ายเงินเพิ่มมันได้

แต่ถ้ารถที่คุณบอกว่าดี แต่ดันเสียที่เรื่องบริการ การแก้ปัญหา ศูนย์ บริษัทแม่ หรือแม้แต่ราคาขายต่อ สิ่งเหล่านี้ ต่อให้คุณมีเงินมันก็ไม่สามารถทำให้ดีได้

เพราะฉะนั้นอย่าคิดมากเลยครับ รถซื้อมาใช้มีดีมีเสียต่างกันไปดีเสียแต่ละคนก็คนละมุม อยากซื้ออยากขับอะไร ก็เอาเลย แต่ถ้าแนะนำคนอื่นบอกข้อดีข้อด้อยให้หมดก็พอ

ออฟไลน์ Tien.W

CR-V ไงครับ G2 รุ่น เจ๊ Full Moon

พอดีซื้อตอนช่วงจองนานๆ ก่อนเจ๊แก จะออกมาทุบ ... พอทุบปุ๊บ กระแสมากระหน่ำเลย ขับไปไหน ก็มีแต่คนทัก รถห่วย รถจุกจิก ซื้อได้ยังไง ไปซื้อ Escape 2.3 ดีกว่า (ตอนนั้นกระแส Escape 2.3 กำลังแรง)

วันเวลาผ่านไป 7 ปี กับ 330,000 กม. ...

รถที่คนร้องยี้ ... กลับกลายเป็นรถที่ครอบครัวผม รักที่สุด คันนึง เพราะมันกว้าง มันนั่งสบาย มันเกาะถนนดี มันเดินทางไกลแล้วไม่เหนื่อย ที่สำคัญ มันทนครับ ไม่จุกจิกเลย แม้แต่นิดเดียว

เปลี่ยนคลัชท์คอม / มอเตอร์พัดลมไฟฟ้า / รีซิสเตอร์แอร์ ตอน 180,000 กม.
เปลี่ยนโช้คอัพ 4 ตัว พร้อมลูกหมากกันโคลงหน้า ตอน 270,000 กม.
เปลี่ยนลูกปืนล้อหลังซ้าย / ยางแท่นเครื่อง 1 ตัว ตอน 300,000 กม.

ทำไปแค่นี้จริงๆรถคันนี้ ... เลยเป็นสาเหตุให้หลังจากนั้นมา รถที่บ้านกลายเป็น HONDA ทั้งหมด แถมด้วย ออกลูกออกหลาน เป็น G3 / G4 เพิ่มอีกหลายคันเลยล่ะ

...................

ส่วนคู่เปรียบมันน่ะเหรอ ... Escape 2.3 มีญาติซื้อป้ายแดงมาใช้

เทียบเข้าศูนย์เหมือนกันทั้งคู่นะ ... รายนั้นสารพัดปัญหาทั้งที่วิ่งแสนกว่ากม. ตายกลางทางก็หลายรอบ อะไหล่ก็ไม่มี นู่นพังก็รอ นี่พังก็รอ ... สุดท้ายขายได้ แทบปิดหมู่บ้านฉลอง น่ะครับ

..................

นอกนั้น พวกรถแปลกๆก็ เคยใช้ Optra มันก็เกาะดี ตัวถังแข็ง แต่กินจุ จุกจิก อะไหล่ไม่ทน ศูนย์ห่วย ... ก็ตามที่เค้าว่าแหละ

ออฟไลน์ localgame

Renault R21 ครับ ใครเห็นก็ส่ายหัว แต่พอได้ใช้จริงออพชั่น+ความแรง ถ้าเทียบCCเท่ากันหารถในยุคเดียวกันกินมันยากมาก

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
Nissan NEO ครับ ผมซื้อมาเมื่อ15ปีแล้ว  ซื้อเสร็จ ลองหาข้อมูลดู จึงได้พบว่าเป็นรถที่โดนวิจารณ์ในขั้นแย่ถึงแย่มาก เมื่อเทียบกับรถใน segment เดียวกัน

แต่ผมก็ใช้มาถึงทุกวันนี้ ก็มีงอแงบ้าง แต่ก็ซ่อมจบ และมันก็ไม่เคยพาผมไปกินข้าวลิง

ปัจจุบันอะไหล่หลายตัวผมยังเบิกศูนย์ได้อยู่ ล่าสุดก็เบิกไดชาร์ท ศูนย์มาเปลี่ยนแทนของเก่าที่หมดอายุไป

สำหรับผมมันก็เป็นรถที่ไม่ได้เลวร้ายอย่างที่เขาวิจารณ์กัน  :)

จากเหตุนี้รถคันใหม่ผมจึงเป็น Nissan X-trail

ออฟไลน์ SM.

Renault R21 ครับ ใครเห็นก็ส่ายหัว แต่พอได้ใช้จริงออพชั่น+ความแรง ถ้าเทียบCCเท่ากันหารถในยุคเดียวกันกินมันยากมาก

ออฟไลน์ FyGI

Proton Savvy เคยยืมพี่สาวมาใช้อยู่เกือบครึ่งปี

รถโอเคทุกอย่าง ฟิลลิ่งพวงมาลัย ฟิลลิ่งช่วงล่าง
ข้างในก็กว้าง ทัศนะวิสัยดี

ติดอยู่อย่างเดียวคือเกียร์ AMT
ไฟเกียร์ชอบโชว์ เพราะ solenoid มีปัญหา
วิ่งทางไกล 90 ที่รอบ 3 พัน

ถ้าเป็น CVT นะ จะเยี่ยมเลย

ออฟไลน์ thanakorn

ตะกูล citroen ที่เป็นไฮโดรนิวเมติก เด็กวัยรุ่นที่ยังอ่อนประสพการณ์ แอบซื้อ xm คันแรก เข้าศูนย์โดนไปเป็นแสน เริ่มหาข้อมูล จนรักเลย งอกเพียบ อีกหลายคัน ขับดีมากผ่อนคลาย ไม่สนถนน แต่หาอู่ยากนิดนึง ช่างไม่ค่อยอยากทำมันเปื้อน ทุกวันนี้ยังอยากกลับไปขับเลย แต่รถใหม่มันก็ไม่ต้องดูแลสบายไปอีกแบบ รอพร้อมๆจะรีเทินแน่นอน อยากขับc6 มาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถตลาดทั่วไปประสิทธิภาพโดยรวมมันก็สู้ไม่ได้อยู่แล้วนิครับ ผมว่าไม่แปลกตรงไหนเลย

ออฟไลน์ pite

ของผมนี่ ใช่เลยครับ Ford Fiesta ecoboost ก่อนจะซื้อ มีแต่คนบอกอย่าซื้อเลย ทั้งที่บ้านและเพื่อนๆ บอกว่า รุ่นนี้ เกียร์มีปัญหา ขับแล้วดับกลางอากาศ ศูนย์ห่วย ฯลฯ แต่พอซื้อมาแล้ว มันก็ไม่ได้เป็นแบบที่หลายคนว่า แต่กลับเป็นรถดีคันหนึ่งเลย

ตัว Ecoboost  ดีครับแต่ราคามันดีดไปจนคนเขาหนีกัน อีกอย่าง คนไทยชอบดูที่ cc ครับ ^^"
แค่คนบ้ารถฝรั่งเศสคนนึง ^^ ช่วงนี้มันสวยจริงนี่นา!
Review ขำๆครับ
Citroen DS3
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19461.0.html
Peugeot RCZ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,19785.0.html