ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลอง civic มาเเล้ว เสียเเรงที่รอคอยมานาน  (อ่าน 25121 ครั้ง)

ออฟไลน์ Superdonkey

• Newbie
  • *
Re: ไปลอง civic มาเเล้ว เสียเเรงที่รอคอยมานาน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 10:19:19 »
จขกท บรรยายใาซะผมอยากไปลองดูของจริง  :-X
ปล. ถึงแม้ไม่ได้ตั้งใจว่าจะซื้อเลยก้อเหอะ

ออฟไลน์ DiSciPleZ

• Newbie
  • *
Re: ไปลอง civic มาเเล้ว เสียเเรงที่รอคอยมานาน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 10:20:24 »
เด๋วก็เห็นวิ่งเต็มถนน  ;D

ออฟไลน์ porasit33

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 11:27:59 »
เกิดเป็น honda civic นี่ต้องเทพกว่าทุกรุ่นจริงๆ
ต้องแรงกว่าซิลฟี่เทอโบ ต้องเฟิร์มประดุจฟอร์ด ราคาต้องไม่แพงกว่าอัลติส
ภายในต้องหรูดั่ง M3/CX3 วัสดุต้องเทียบ CX5

แต่ผมชอบ Civic นะ นี่เชื่อว่ามันมีอะไรดีกว่าการกางสเปคบลาๆ

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 12:39:33 »
เกิดเป็น honda civic นี่ต้องเทพกว่าทุกรุ่นจริงๆ
ต้องแรงกว่าซิลฟี่เทอโบ ต้องเฟิร์มประดุจฟอร์ด ราคาต้องไม่แพงกว่าอัลติส
ภายในต้องหรูดั่ง M3/CX3 วัสดุต้องเทียบ CX5

แต่ผมชอบ Civic นะ นี่เชื่อว่ามันมีอะไรดีกว่าการกางสเปคบลาๆ

ขออนุญาติกระทืบ LIKE 👍

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 12:53:04 »

ก่อนเปิดตัว โดนรีวิวเมืองนอกโหมกระแสซะ  (ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจริงหรืออวยหรือไทยมันลดเกรด)
วัสดุภายในเทพมากๆ  ช่วงล่างแทบไม่แพ้ 3  ทุกอย่างแทบจะสมบูรณ์แบบ  แต่จะว่าไป ดูวีดีโอ มันก็ถ่ายรูปขึ้นจริงๆน่ะละ  :P

เล่นโหมกระแสแรงขนาดนั้น คนก็ต้องคาดหวังเยอะเป็นธรรมดาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2016, 14:39:15 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ muza

• Sr. Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 15:20:01 »
ไปดูตัวจริง หลังฟังเสียง ตอบรับว่าพลาสติกเยอะ
เข้าไปดูก็ไม่แย่นะครับ
มันไม่ใช่ พลาสติก แบบ Eco Car
แต่เป็น แบบกดแล้วนุ่มๆ หน่อยเกือบหมดคันนะครับ
แต่มีขำ ตรงพลาสติกใกล้ๆกระจกบานหน้ากดแล้วนิ่ม
บานหลังกดแล้วแข็งปัก 555+

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 15:58:01 »
เข้ามาอ่านเฉยๆ
 8) 8) 8)

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 16:26:25 »
ผมเชื่อว่าบ้านเราโดนลดสเปคในส่วนที่มองไม่เห็นนะ พวกโครงต่างๆ วัสดุซับเสียง และงานประกอบอะไรพวกนี้น่าจะแย่กว่า แต่วัสดุภายในห้องโดยสารคงตอบไม่ได้ว่าดีหรือแย่กว่าตัวเมกา แต่ที่แน่ๆออฟชั่นแย่กว่าเยอะ รวมทั้งการทำตลาดก็ด้วย ใจจริงอยากให้ Touring เป็นตัว top แล้วมีรุ่นพิเศษเป็น RS  โดยมี honda sensing เป็น option เสริม

ปล. ห้องเครื่องรกๆมันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ ผมว่ามันก็เหมือนๆตัวต่างประเทศนะ ไปอ่านๆรีวิวหรือคลับต่างประเทศก็ไม่มีใครบ่น หรือค่านิยมบ้านเราซีเรียสเรื่องนี้?  :-\

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 16:42:52 »
วันนี้ผมก็ได้มีโอกาสแวะเข้าไปลอง civic ใหม่ เหมือนกันครับ
  ตัวที่ได้ลองวันนี้คือ 1.8 EL สีขาว ภายในสีดำ ส่วนตัวผมว่า ตัวจริงสวยกว่าในรูปครับ ด้ายท้ายในรูปถ่ายตรงๆจะดูไม่ลงตัวแต่พอไปเห็นของจริงจะพบว่ามิติมันกลมกลืนลงตัวสวยงาม อย่างที่ 2 เมื่อก้าวเข้าไปในนั่งในรถก็ต้องตกใจว่า เบาะนั่งสบายมากครับ หนังที่ใช้นั้นนุ่มและและเบาะกระชับโอบกระชับลำตัวกำลังดี และที่ชอบที่สุดคือ ปุ่ม start ย้ายไปขวาซะที เพราะตอนใช้ HRV เคยกดสลับกันระหว่างฉุกเฉินกับปุ่ม start ดับไปซะดื้อๆ
  การตกแต่งภายในผมว่าคอนโซลออกแบบได้ดี ที่วางแขนสามารถวางแขนได้จริง เรือนไมล์สีสันสวยงามแม้จะดูจืดกว่าที่เห็นในคลิป อาจเพราะเป็นกลางวัน ตรงกลางเรือนไมล์จะเป็นจอสีสวยงาม ควบคุมทุกอย่างในรถทั้งโทรศัพท์ วิทยุ ฯลฯ เพียงแค่กดปุ่ม information รูปตัว i บนพวกมาลัยด้านซ้ายเพือเลือกโหมดต่างๆ การปรับเสียงจะเป็นแถบนูนสัมผัสใช้รูดขึ้นรูดลง  แต่สิ่งที่ไม่ชอบใจเลยคือ ตะเข็บบนพวงมาลัยที่เป็นด้านสีขาวและเย็บนูนออกมา มันดูขรุขระและไม่สบายมืออย่างแรง การปรับแอร์เมื่อหมุนปุ่ม จอกลางจะเปลี่ยนเป็น โหมดของแอร์ดูสวยงาม สำหรับการตกแต่งภายในโดยรวมผมชอบมาก
  การขับขี่ เนื่องจากขับสั้นๆประมาณ 5 km ไม่ประทับใจในเรื่องเสียงของยางครับมันดัง คิดว่าออกมาควรรีบเปลี่ยนยางก่อนเลย ทัศนวิสัยค่อนข้างโปร่ง แต่กระจกข้างมันจะมุมแปลกหน่อยต้องใช้ให้เคยชินสักระยะ feeling ก็คือ Civic FB เดิมๆที่ลื่นไหลมากขึ้น เนื่องจากผมใช้ HRV อยู่ด้วย feeling เดียวกันแต่มุมมองการมองจะเตี้ยกว่า และแลดูว่ารถเกาะถนนได้ดีกว่า ซับแรงสะเทือนได้ดีระดับนึง
  สิ่งที่เกลียดในรถ civicใหม่ คือ การเก็บห้องเครื่องเรียกได้ว่า อุบาทก์มาก มีเหล็กรอยเชื่อม ให้เห็นหมด ไม่มียางรองด้านบนกระโปรง โล้นๆ สู้ HRV ไม่ได้เลยสักนิดแม้จะเครื่องเกียร์เดียวกัน และฝากระโปรงท้าย ไม่มีอะไรมาปิดก้านเหล็ก ทำให้ดูไม่แพงเลยทั้งที่รถหรูมาก แต่ข้อดีที่ยกให้คือ การประกอบขอบกระจกประกอบได้สนิทดี ไม่เหมือน HRV ที่พอไปดูก็รู้ได้ว่าประกอบห่วย และวัสดุภายในต่างๆ HRV ดีกว่า ดูแพงกว่าเกือบทุกจุด ทั้งปุ่มกด แผงประตู คอนโซลกลางที่มีจุดๆนุ่มมาให้ก็ดูดีกว่า
  สุดท้ายถ้าให้เทียบกับคู่แข่งตอนนี้ผมว่า เหนือกว่าคู่แข่งในหลายๆเรื่อง เมื่อเทียบกับ altis, mazda3 sylphy
1. มาสด้า 3 ดีไซน์มันเริ่มเกร่อละไม่ได้อยู่ในจุดที่ผมว้าวอีกต่อไป ภายในเรียบๆหรูๆ ผมว่าจอใสมันดูโปเกมากใส่มาทำไมไม่รู้ ข้อเสียคือความแคบและอึดอัดแต่มีดีที่เครื่องกับวัสดุภายในและการขับขี่
2. sylphy turbo คงเหมาะสำหรับคนที่ชอบความแรง แต่ถ้าตัวทั่วๆไป ออฟชั่นก็มีพอประมาณมีดีที่ความกว้างโปร่งสบาย มีแอร์หลัง ราคาไม่แรงเลย
3. altis ขายแพงเกินจริง เฉยๆทุกอย่างเคยโดดเด่นที่ดีไซน์ภายนอกที่ผมว่าสวย วัสดุภายในห่วยที่สุดในกลุ่ม ออฟชั่นบ้านๆ
เรื่องการขับขี่ความแรงผมไม่รู้ว่าอันไหนดีกว่านะต้องดูพี่จิมมี่เก็บตัวเลขแต่ถ้ามีเงินตอนนี้ 1 ล้าน ผมก็จะเอา civic EL แบบไม่ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2016, 17:16:42 โดย balliblue »

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 01:39:54 »
ผมก็ไปดูมาแล้ว ผมว่ามันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นน่ะ

ตัวหนังเบาะให้ความรู้สึกดีกว่า Accord นิดๆด้วยซ้ำ ส่วนหนังหุ้มพวงมาลัยก็เกรดเดียวกับ Accord เบาะหน้าค่อนข้างสบาย เบาะหลัง Head rest น้อยตามสไตล์รถ Leg room โอเค แต่ดันมีพลาสติคแข็งโป๊กมาประกบข้างให้เสียอรรถรส

ส่วน material ของ Instrument Panel ก็เป็นบุนิ่มแต่ไม่น่าจะเป็นโฟมฉีดแบบ Accord แต่ส่วนบุนิ่มด้านบนจะนิ่มกว่าด้านล่าง ตรง High desk ก็บุนิ่มมาให้ แต่มีแค่ส่วนของโครงจากใต้ชุด Module A/C ที่จะเป็นพลาสติคแข็ง จับๆดูก็เป็นเกรดเดียวกับพวก HR-V ซึ่ง HR-V ก็มีแต่แค่ว่าตรงส่วน High desk มันล้ำเข้าไปรับกับตรง Module A/C ทำให้มันเป็นบุนิ่มยาวไปเลย คนขับเลยไม่ค่อยรู้สึก

ยางของ 1.8 EL เป็น Dunlop Energy save น่ะถ้าจำไม่ผิด ส่วนซุ้มล้อหน้ามีพลาสติคปิด แต่ด้านหลังมีซับเสียงแบบเดียวกับ Accord

ส่วนห้องเครื่องเปิดมาเจอเครื่องเดิมแต่ฝาครอบเครื่องแบบยาวใน FB หายไปกลายเป็นลด Cost กลับมาใช้แบบ FD และพวก HR-V ซะงั้น

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 10:33:50 »
จากที่เคยใช้ civic fd มาก่อนผมว่า ราคานี้กับ honda ก็คงประมาณนี้หละครับ
- เครื่อง 1.8 ตัวเดิมๆ ปรับปรุงนิดหน่อย กับตัวถังที่ใหญ่ขึ้นมันคงจะไม่ปรู๊ดปร๊าดไปกว่านี้หรอกครับ
- ภายในก็ตามสไตล์ honda พลาสติก เกือบจะดูดี แต่อย่าไปสัมผัส จับรายละเอียดมันมากนะ 555  ที่ให้มาเยอะก็คือสิ่งอำนวยความสะดวก จัดมาเต็มเลยเพียงพอกับการใช้งาน
เสียดายที่มันมาช้าไปหน่อย(ครึ่งปีรอไม่ไหว) ผมรอไม่ไหวจัดmz3 ไปละครับ วัสดุก็ไม่ได้ดีมากมาย ความกว้างผมกลับว่ากว้างกว่า fd ที่เคยขับ นิดนึง สังเกตุจากเบาะหน้าข้างซ้าย คนนั่งข้างเคยติดกันมากกว่านี้ เบาะหลังนั่ง 3 จะแน่นกว่า fd เพราะเบาะมันโอบตัวมากกว่า ถ้ามีโอกาสจะไปลอง civic ตัวใหม่บ้างครับ ขอบคุณที่แชร์ครับ

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 16:51:50 »
 :) ไปดูตัวจริงมา ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นครับ เมื่อเทียบกันก็ในระดับเดียวกัน
เบาะนั่งสบายเลยที่เดียว แต่ยังไม่ได้ลองขับเลย ไว้มีเวลาไปลองทดสอบครับ

ออฟไลน์ Ryusaki

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 19:50:57 »
ถ้ามันจะห่วยขนาดนั้น ผมว่าฮอนด้าปิดบริษัทรถไปเถอะครับ ขายมอไซด์คันละไม่กี่หมื่นพอ