ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ไปดู Honda Civic มาครับ แต่ไม่คิดว่าจะลดต้นทุนขนาดนี้  (อ่าน 25166 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
ยางฮันกุ้ก รุ่นนั้นรุ่นสูงของนุ่มเงียบนะครับ ต่างประเทศ ออดี้ก็ใช้ฮันกุ้ก ติดรถนะครับ อย่ามองเป็นลดต้นทุนเลย อาจจะประมูลเข้าไปได้ก็เป็นได้ ยางดันลอปกับ บริทสโตน ในรุ่นอื่น ก็เป็นแค่ตัวกลางล่างเอง  ไม่ได้ให้ gr 100  veuro302 lm 704  ตอนนี้ ปาเจโร่กับฟอจูนเนอร์ ยางที่ใส่ก็มี 2 ยี่ห้อ บริทสโตนกับดันลอป แล้วแต่ล้อตการผลิต

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member

จุดลดต้นทุนอีกอันที่ผมเห็นคือเข็มขัดครับ ภายในสีเบจแต่เข็มขัดดำมาเชียว ไม่คิดจะเอาให้กลมกลืนหน่อยเลย
ไม่แน่ใจว่ามันมีสีเดียวอยู่แล้วหรือว่าขี้เกียจเอาสีเบจใส่ให้ แต่รถที่หลายคนบ่นด่าอย่างอัลติสรุ่นที่แล้วเขาทำตามสีเบาะมาให้นะ
เรื่องนี้ไม่ใช่แค่ Civic แต่รวมถึง Pajero Sport รุ่นที่แล้วกับคันอื่นๆด้วย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ไปลองนั่งเบาะหลังมาแล้วครับ  มันรู้สึกสาก+กระด้างต่อการสัมผัสที่ข้อศอกมากๆ เลย ถ้าใส่เสื้อแขนยาวก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้าสัมผัสที่ผิวหนังขอบอกเลยว่าคุณนั่งแบบไม่มีความสุขแน่ๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ไปดูมาแล้ว ผมว่าถ้าไม่เอาแขนวางบนแผงประตู
ศอกจะถูกับไอ้เจ้าแผ่นพลาสติกแข็งๆนี่ ไม่ค่อยโอจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ aunj

• Jr. Member
  • **
อ่านกระทู้นี้แล้วก็พอเศร้า  น้อยคนที่จะพูดถึงข้อดี  พอข้อเสียหรือใครไม่พอใจอะไรสักที ใส่กันยับ

นานาจิตตัง

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ไม่น่าใช่ลดต้นทุน น่าเป็นเหตุผลอื่นนะครับ

พลาสติกขึ้นรูป กับ หนังเทียมยัดฟองน้ำเห่ยๆ

ผมว่าพลาสติกขึ้นรูปน่าจะแพงกว่าอีก
เห็นด้วยตามนี้ครับ
เอิ่ม พลาสติกขึ้นรูปไม่ได้แพงขนาดนั้นครับ ที่แพงคือแม่พิมพ์ และ เครื่องฉีดพลาสติก แต่ที่น่ากลัวกว่าคือค่าแรงครับ 55555

บอร์ด นี้หลากหลายอาชีพ หลายความเห็น ดีมากๆครับ แลกเปลี่ยนความคิดกัน

ออฟไลน์ Red Bicycle

:) :) :) วันนี้ผมไปดูมา ถามน้องเซล ผู้หญิงเรื่องนี้เหมือนกัน เซลบอกว่า

ที่เป็นพลาสติกแข็งๆนี้น่าจะเป็นการออกแบบให้ดู sport มากกว่า

ถ้าพี่ชอบนุ่ม ซื้อแล้วก็ให้ไปให้ร้านทำเบาะบุให้ละกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แค่นี้เองครับ เวลานั่งก็ไม่ได้พิงตรงนั้นสักหน่อย
ฮาๆ

ออฟไลน์ golf8023

หลายคนไปนั่งเบาะหลังมา กลับไม่ได้สังเกตุสิ่นี้
แสดงว่า มันไม่ได้มีผลอะไรกับการนั่งโดยสารมากนัก
ฮอนด้าคงวิจัยมาแล้วว่า ถ้าลดต้นทุนตรงนี้ คงไม่มีผลกับการใช้งานมากมาย
แต่ผลทางด้านจิตใจ มีมากแน่นอน โดยเฉพาะรสนิยมของคนไทยตอนนี้ คาดหวังกับรถราคาเฉียดล้านในเรื่องวัสดุภายในห้องโดยสารกันมาก ต้องบุนุ่ม ต้องไม่ใช่พลาสติกแข็ง หรือหากจะใช้พลาสติกแข็ง แต่จัดออฟช่นอย่างอื่นมาทดแทน(แบบPajero) ก็จะไม่มีใครบ่น

ส่วนตัวถ้าผมจะซื้อรุ่นนี้ ผมรับได้นะ เพราะเคยนั่งCityโฉมที่แล้วก็เป็นแบบนี้ ไม่ได้ทำให้รู้สึกนั่งไม่สบายมากขึ้น (มันจะไม่สบายเพราะเบาะรองนั่งสั้นมากกว่า)

ออฟไลน์ toffyearn

ค่ายอื่นก็เป็นนะ แต่มันอันไม่กว้างใหญ่โตขนาดนี้ กว้างสัก 10 ซม.ก็เต็มที่ละนะ นี่เกินไปมั้งคับ

ออฟไลน์ Terng

ตอนเจอรถโชว์ หย่อนก้นลงไปนั่งแว้บเดียวแล้วไม่ได้สังเกตมากนัก เดี๋ยวไว้ไปดูใหม่อีกที  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ฮากับ จขกท. บอก ด่าได้แต่อย่าแรง 555 ดีๆ วันหลังขอยืมมุขนี้มาใช้หน่อย
ส่วนเรื่องพลาสติกจรงนี้ ผมฟันธง คนซื้อหวิคไม่มองจุดนี้หรอก เพราะมันเป็นจุดเล็กน้อย ยังไงมันก้เป็นฮอน และมันขายได้อยู่แล้ว  :)

ออฟไลน์ mamaman

ไม่น่าใช่ลดต้นทุน น่าเป็นเหตุผลอื่นนะครับ

พลาสติกขึ้นรูป กับ หนังเทียมยัดฟองน้ำเห่ยๆ

ผมว่าพลาสติกขึ้นรูปน่าจะแพงกว่าอีก
เห็นด้วยตามนี้ครับ
เอิ่ม พลาสติกขึ้นรูปไม่ได้แพงขนาดนั้นครับ ที่แพงคือแม่พิมพ์ และ เครื่องฉีดพลาสติก แต่ที่น่ากลัวกว่าคือค่าแรงครับ 55555

บอร์ด นี้หลากหลายอาชีพ หลายความเห็น ดีมากๆครับ แลกเปลี่ยนความคิดกัน

เอางี้ครับแยกให้

กรณีพลาสติก ผลิตจาก = โมลฉีดพลาสติก + เครื่องฉีด + คน
กรณีเป็นเบาะหุ้มหนังแท้หรือเทียม = โมลฉีดโฟม ( โฟมนะไม่ใช่ฟองน้ำ)+ เครื่องฉีดโฟม + ผ้าหุ้ม+เย็บด้วยคน+หุ้มด้วยคน ( หนังแท้ หนังเทียม )

ค่า โมล พอๆ กัน
แต่กระ บวน การ และ ต้นทุน ใช้ พลาสติกถูกกว่าแน่นอนครับ แค่ Process น้อยกว่าด้วย วัสดุก็น้อยกว่า

ราคาเบาะ แพงกว่า พลาสติกนะครับ
ไม่เชื่อลองซื้อเบาะดูสิ

กันชน หน้า และ หลัง รวมกัน แค่หลักพัน
แต่เบาะหนัง ทั้งคันหลักเกือบแสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2016, 11:18:34 โดย mamaman »

ออฟไลน์ chinjung

ขำ หนักมาก ตรงที่พลาสติกแพงกว่าเบาะหนังแท้ ปกป้องจริงๆเลยสาวก

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
เท่าที่ได้สัมผัสฮอนด้ามา รุ่นที่วัสดุภายในดีสมราคาคงมีแค่ HRV ส่วนรุ่นอื่นๆเปิดประตูมาทีไร แบบว่าโอ้โหอะไรมันจะกระป๋องขนาดนี้

ออฟไลน์ sk-non

หนังแท้ แบบเศษหนัง
ประมาณ. 1มx 1ม แล้ว แต่จะเลือกที่ ถนนเจริญรัถ ราคาประมาณ 300บาท
บวกค่าฟองน้ำอีกนิดหน่อย ผมเดาว่าส่วนที่หายไปไม่น่าเกิน 500บาท
ถ้าเป็นพลาสติกที่ให้มาจะกี่บาท

แต่ลูกผมชอบนอนกลิ้งด้านหลังเวลาเดินทางไกล ถ้าไม่มีหมอน
เวลาหลับน่าจะมีไปโขกบ้างถ้าไม่เอาหมอนขึ้นไป
แต่ถ้าคิดถึงความปลอดภัย ก็ต้องนั่งแบบรัดเข็มขัด

ออฟไลน์ triple SSS

• Newbie
  • *
ผิดหวังอย่างแรงกับวัสดุภายในของ all new civic 1.8 el  😡😡😡

ออฟไลน์ VORA

ผมยังไม่เห็นของจริงนะ ดูจากรูป.....ความจริงถ้าออกแบบให้พลาสติกดูเป็นส่วนหนึ่งของเสา C เหมือนรถ B segment หรือ C segment บางรุ่น เบาะอาจจะดูเล็กแต่อาจจะโดนด่าน้อยกว่านี้หรือเปล่า แต่นี่กะเนียนให้ดูเป็นเบาะ......และการออกแบบแยกชิ้นส่วนแบบนี้ทำเพื่อรถที่พับเบาะได้ CIVIC นี่พับเบาะได้หรือเปล่าครับ ผมไม่แน่ใจ..........TIIDA 4 door ชิ้นตรงนี้เป็นหนังจริง หุ้มจริง

ออฟไลน์ gumpzgear

ไม่ใช่โจ๊กใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

ไม่ใช่ครับ ถ้าโจ๊กต้องเป็นข้าว  :-X

ไอ้ที่แปะ คอนโซล และก็แพงประตู ในรถ BMW แล้วบอกวัสดุ ดีหนักดีหนา ก็หนังเทียมไหม ครับ ลองจับดู
แผงประตู ในรถระดับ ล้าน ขึ้น ก็ หนังเทียม จะมีหนังแท้บ้างก็ตรง ที่พักแขนแค่นั้นละคร้าบ

ออฟไลน์ yourturle

วันก่อนไปดูมาก็ตกใจว่ามีพลาสติกแซมเบาะ เกิดขึ้นแล้วอย่างนี้อีกหน่อยไม่รู้จะเหลือเบาะจริงให้แค่ก้นรึเปล่า
ยังมีอีกที่เห็น ฉนวนใต้ฝากระโปรงหน้า พลาสติกครอบก้านฝากระโปรงท้าย ยางอะไหล่เป็นแบบtemporary
Fd มีทั้งสามอย่างมาให้ อย่างดี
คงเข้ายุคของแพงแต่ขายราคาถูกแต่ใช้วัสดุหลอก 555
One Day.

ความคิดผมก็ยังยืนยันว่า ไม่ใช่ลดต้นทุน ต้องเป็นเหตุผลอื่น

เบาะหลังส่วนนั้นก็เป็นหนังเทียมอยู่แล้ว แอคคอร์ดผมก็หนังเทียม ตรงนั้นก็ฟองน้ำแฟบๆสันบังโคลน

และการที่ขยายปีกไป1คืบในชื้นงานเดียวกัน  จะแพงกว่าต้องสร้างชิ้นงานอีกชิ้นได้อย่างไร

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ความคิดผมก็ยังยืนยันว่า ไม่ใช่ลดต้นทุน ต้องเป็นเหตุผลอื่น

เบาะหลังส่วนนั้นก็เป็นหนังเทียมอยู่แล้ว แอคคอร์ดผมก็หนังเทียม ตรงนั้นก็ฟองน้ำแฟบๆสันบังโคลน

และการที่ขยายปีกไป1คืบในชื้นงานเดียวกัน  จะแพงกว่าต้องสร้างชิ้นงานอีกชิ้นได้อย่างไร

พลาสติคฉีดชิ้นงานนึงมันถูกมากๆเลยครับ ชิ้นแค่นี้ราคาไม่กี่สิบบาทเท่านั้น
ต้นทุนมันจะไปแพงที่โมลด์ฉีด แต่ผลิตเยอะๆ ไปหารกับราคา part ก็ยังถูกมากอยู่ดี
แต่อย่าไปสับสนตอนขายปลีกผ่านศูนย์มันจะกลายเป็นราคาหลักร้อย-หลักพัน เพราะ
สินค้าพลาสติคฉีดเอาไว้ฟันกำไรเยอะๆ ตอนขายอยู่แล้ว

ส่วนพลาสติคแบบดูด ที่ไว้ทำพวก part ชุดแต่งทั้งหลายจะสลับกัน ค่าโมลด์ถูกม๊าก
แต่ค่าชิ้นงานแต่ล่ะชิ้นแพงลิ้ว

คนโรงงานจะรู้ครับว่านี่คือลดต้นทุน

เฮ้อผมเทียบให้แล้วนะ อีกรอบละกัน

1.ชิ้นงานพลาสติก  = เมล็ดพลาสติก +เครื่องฉีด+โมล

2.ปีกเบาะ ไม่ใช่ฟองน้ำ เป็นโฟมเบาะหุ้มหนังแท้ เทียมก็ว่าไป แบ่งเป็นสองส่วน
 2.1 โฟมเบาะ =   สารน้ำยาโฟม +โครงสร้างหลัก+ เครื่องฉีดโฟม + โมล
 2.2 ผ้าหุ้ม = ชิ้นผ้า + กระบวนการตัดผ้า + เย็บผ้า
  2.1+2.2 = ใช้คนประกอบ เข้าด้วยกันอีกรอบ เป็น 2

อะไรแพงกว่าครับ

พลาสติคฉีดชิ้นงานนึงมันถูกมากๆเลยครับ ชิ้นแค่นี้ราคาไม่กี่สิบบาทเท่านั้น
ต้นทุนมันจะไปแพงที่โมลด์ฉีด แต่ผลิตเยอะๆ ไปหารกับราคา part ก็ยังถูกมากอยู่ดี
แต่อย่าไปสับสนตอนขายปลีกผ่านศูนย์มันจะกลายเป็นราคาหลักร้อย-หลักพัน เพราะ
สินค้าพลาสติคฉีดเอาไว้ฟันกำไรเยอะๆ ตอนขายอยู่แล้ว

ส่วนพลาสติคแบบดูด ที่ไว้ทำพวก part ชุดแต่งทั้งหลายจะสลับกัน ค่าโมลด์ถูกม๊าก
แต่ค่าชิ้นงานแต่ล่ะชิ้นแพงลิ้ว

คนโรงงานจะรู้ครับว่านี่คือลดต้นทุน

ขอบคุณ ครับ    ยอมรับแล้ว แพ้ความตั้งใจคุณที่พยายามอธิบาย

เฮ้อผมเทียบให้แล้วนะ อีกรอบละกัน

1.ชิ้นงานพลาสติก  = เมล็ดพลาสติก +เครื่องฉีด+โมล

2.ปีกเบาะ ไม่ใช่ฟองน้ำ เป็นโฟมเบาะหุ้มหนังแท้ เทียมก็ว่าไป แบ่งเป็นสองส่วน
 2.1 โฟมเบาะ =   สารน้ำยาโฟม +โครงสร้างหลัก+ เครื่องฉีดโฟม + โมล
 2.2 ผ้าหุ้ม = ชิ้นผ้า + กระบวนการตัดผ้า + เย็บผ้า
  2.1+2.2 = ใช้คนประกอบ เข้าด้วยกันอีกรอบ เป็น 2

อะไรแพงกว่าครับ

อืม ยอมแพ้ ในความพยายามอธิบาย ของคุณ และอีกท่าน

555 ยอมจริงๆ ขอบคุณ ในมิตรภาพ

ออฟไลน์ mothsan

โถ้ ขนาด Camry คันล่ะเกือบ 2 ล้าน เอาแผ่น PVC มาแปะจุดเดียวกันเลยครับ (ย้ำไม่ใช้หนังเทียบ PU ด้วย)

ออฟไลน์ chinjung

โถ้ ขนาด Camry คันล่ะเกือบ 2 ล้าน เอาแผ่น PVC มาแปะจุดเดียวกันเลยครับ (ย้ำไม่ใช้หนังเทียบ PU ด้วย)

ขอหลักฐานอ้างอิงด้วยครับ  ไม่เห็นมีนะ จุดเดียวกันเป็นเบาะนิ่มนะครับ

ออฟไลน์ eaw

• Newbie
  • *

ขอบคุณ ครับ    ยอมรับแล้ว แพ้ความตั้งใจคุณที่พยายามอธิบาย

ผมทำโรงฉีดพลาสติคมา 17 ปีครับ
ตามที่คุณ ned ว่าครับ คนโรงงานจะรู้
ราคาชิ้นงานตัวนี้ ยอดขายตลอดช่วงอายุ civic โมเดลนี้ อย่างน้อยก็น่าจะมี 50,000 คัน
หารเฉลี่ยเป็นราคาต่อชิ้น ไม่กี่สิบบาทหรอกครับ แถมราคาเม็ดพลาสติคตอนนี้ก็ถูกลงเยอะ
Abs ราคาตอนนี้ เทียบกับปีที่แล้ว ถูกลงเกือบ 20% ยิ่งซื้อเป็นสิบตัน ราคายิ่งถูกลงไปอีก