ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆมีเหตุผลอะไรบ้างที่จะเลือก Ford Focus 1.5 EcoBoost Turbo หรือ Honda Civic Turbo RS  (อ่าน 10460 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pat.C

• Full Member
สองคันนี้ผมเลือกฟอร์ด เพราะ
1. ไม่ชอบ cvt
2. ชอบงานประกอบของฟอร์ด
3. ช่วงล่าง"น่าจะ"เหนือกว่าฮอนด้า
4. แรงบิดมากกว่า

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
3. ช่วงล่าง"น่าจะ"เหนือกว่าฮอนด้า
เสริม
5.Ford วัสดุดีกว่า ไม่ลดต้นทุนแบบน่าเกลียด กับ นโยบาย One Ford ที่ โครงสร้างตัวถังเดียวกันทั่วโลก

นาทีนี้  Ford 990,000 กับ Honda  1,090,000  ห่างกันหนึ่งแสน
ผมก็พูดไป ไม่มีตังซื้อแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2016, 08:51:54 โดย mamaman »

ออฟไลน์ lacked

คงเป็นเหตุผลเดียวกับที่ซื้อรุ่น 2000cc เมื่อก่อนแหละครับ
ค่ายรถไม่ได้ทำมาเพื่อให้แรงให้เร็วขึ้นเป็นหลักหรอกครับ
แต่ทำให้มันมีประสิทธิภาพดีขึ้น และมีเร่งมีเร็วขึ้นบ้าง ต้องดูที่น้ำหนักตัวอีกที

เพราะฉนั้นส่วนนึงที่เค้าซื้อรุ่น top อยู่แล้ว คงรู้สึกดีขึ้นนิดหน่อยที่มีคำว่า turbo พ่วงเข้ามาแค่นั้นแหละครับ
แต่ถ้าขาย 1.8 อยู่แล้วมี 1.8 turbo มาขายนี่อีกเรื่องนึงอันนี้เพื่อซิ่งโดยเฉพาะ กลุ่มลูกค้าต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ Darkart

พี่ๆมFord Focus 1.5 EcoBoost Turbo หรือ Honda Civic Turbo RS
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:39:55 »
เลือก Civic แต่งต่อโอเคกว่า อะไหล่แต่งเยอะ ไปได้ไกลกว่า
Ford ขับเดิมๆ ออฟชั่นแน่น แรง ช่วงล่างดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
เสริม
5.Ford วัสดุดีกว่า ไม่ลดต้นทุนแบบน่าเกลียด กับ นโยบาย One Ford ที่ โครงสร้างตัวถังเดียวกันทั่วโลก

นาทีนี้  Ford 990,000 กับ Honda  1,090,000  ห่างกันหนึ่งแสน
ผมก็พูดไป ไม่มีตังซื้อแล้ว

+1  :-X งะ เหมือนกันเลย 555

ออฟไลน์ Tan Int

เหตุผลที่เลือก Ford Focus
- รูปทรงโอเคกว่า Civic ถึงจะไม่ค่อยชอบหน้ามันเท่าไหร่ก็เหอะ
- เกียร์อัตโนมัติ 6 จังหวะทั่วไป ไม่ DCT ไม่ CVT ทั้งสิ้น
- คอนโซลสวยกว่า เคยไปดูรุ่นปี 2012 2.0 ชอบมาก
เหตุผลง่ายที่สุดอีกข้อ: ผมไม่ชอบ Civic ใหม่
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Doctorpook

ผมอยากได้Focusมาก แต่คงต้องรอไฟหน้าแบบใหม่และน่าจะมีadaptive cruise control
ถ้าจะให้แจ่มแมวไปเลยก็moon roofซะหน่อยไปถอยทันที :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมงงกับคำถามคนเดียวป่าว 555+
ถ้าเอาที่เข้าใจ(ทำไมถึงเลือกรถโบ ทั้งๆที่ก็มีรุ่นอื่นที่ N/A) เพราะอัตราเร่ง+ประหยัด ซื้อแพงกว่าแต่ขับมันกว่า ประหยัดพอๆกัน จบจากโรงงาน
ถ้าเอาตามที่คนอื่นตอบ ผมคงเลือก Civic เพราะชอบภายนอกและเป็นโมเดลใหม่ อีกทั้งยังเป็นซีดาน
โฟกัสจะสวยต้องแฮทแบค แต่ผมไม่ค่อยชอบแฮทแบคเท่าไหร่(เมื่อก่อนเคยชอบมาก)

ออฟไลน์ bingoman

สำหรับผม  ผมไม่เลือก 1.5 turbo ของทั้งสองรุ่นนี้นะครับ

แต่ผมเลือก FOrd Focus  ครับ   ต่อให้เอาเครื่อง 2.0 ไม่โบ  ผมก็จะเลือกมัน เพราะสิ่งที่ได้มาและสมรรถนะ  คุ้มค่ากับค่าตัวของมัน

ส่วน CIvic 1.5 ไม่รู้จะเลือกไปทำไม  เพราะเติม E85 ก็ไม่ได้  โฆษณาว่าอัตราสิ้นเปลือง =เครื่อง 1.8 ลิตร   ผมว่าผมไปเลือก 1.8 ก็ได้ครับ  เพราะผมคงไม่อยากเอารถบ้านมาขับแรงๆ  อ่ะ  กลัวลงข้างทางนะ  Hondaยิ่งมักทำรถมาขับได้แย่ๆ อยู่ตั้งแต่รุ่นเล็กจนใหญ่  พวงมาลัย ฟิลลิ่งไม่เคยได้เลย  ไม่สบาย  ไม่สปอร์ต   มันอารมณ์อะไรก็ไม่รู้ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2016, 13:54:07 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Pegasus7700

สำหรับผม  ผมไม่เลือก 1.5 turbo ของทั้งสองรุ่นนี้นะครับ

แต่ผมเลือก FOrd Focus  ครับ   ต่อให้เอาเครื่อง 2.0 ไม่โบ  ผมก็จะเลือกมัน เพราะสิ่งที่ได้มาและสมรรถนะ  คุ้มค่ากับค่าตัวของมัน

ส่วน CIvic 1.5 ไม่รู้จะเลือกไปทำไม  เพราะเติม E85 ก็ไม่ได้  โฆษณาว่าอัตราสิ้นเปลือง =เครื่อง 1.8 ลิตร   ผมว่าผมไปเลือก 1.8 ก็ได้ครับ  เพราะผมคงไม่อยากเอารถบ้านมาขับแรงๆ  อ่ะ  กลัวลงข้างทางนะ  Civic ยิ่งมักทำรถมาขับได้แย่ๆ อยู่ตั้งแต่รุ่นเล็กจนใหญ่  พวงมาลัย ฟิลลิ่งไม่เคยได้เลย  ไม่สบาย  ไม่สปอร์ต   มันอารมณ์อะไรก็ไม่รู้
+1 ครับ
พวงมาลัยBenz กับ focus ที่มันพอจะตอบโจทย์

แต่ g8 กับcity นี้  เหวอหลายทีละ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
อยู่ กทม. เลือก ford อยู่ต่างจังหวัดเลือก Honda ครับ ซื้อรถต้องเน้นการเข้าศูนย์  เผื่อรถมีปัญหาสามารถเอาใจใส่ ไปไหนก็อบอุ่นใจครับ  ;)

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ส่วนตัวไม่ชอบทั้งสองยี่ห้อ ทั้งสอง

แต่ถ้าเลือกคงเลือกซีวิคครับ ของแต่งต่อ ทำต่อได้เยอะดีครับ