ผู้เขียน หัวข้อ: ++บทความ History ของ Volvo 240/260 เสร็จแล้วครับ++  (อ่าน 12925 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ++บทความ History ของ Volvo 240/260 เสร็จแล้วครับ++
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 21:52:52 »
สุดยอดมากๆครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ V221

Re: ++บทความ History ของ Volvo 240/260 เสร็จแล้วครับ++
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 22:01:46 »
ขอบคุณมากครับคุณแพนที่เขียนเรื่อง Volvo 240 series ได้ละเอียดและดีมากๆแบบนี้ครับ สมัยออกรุ่นไฟกลมน้าชายผมออก244DL และคุณพ่อผมถอย 244GL หัวฉีดสีเขียวเมทัลลิคสวยมากๆ จำได้ว่าเคยขับตัวนี้แล้วลงทางด่วนพระราม3ปรากฎว่า เบรคหาย! พระช่วยใจหายแว๊บ ขนาดว่าเป็นเบรค2วงจรไขว้นะเนี่ย ต้องเชนเกียร์ช่วยลดความเร็วและปั๊มเบรคจนกลับมา โชคดีที่สมัยนั้นรถไม่ค่อยมีเลยรอดตัวไป ต่อมาพ่อซื้อ 240 GLE สีแดงรุ่นสุดท้ายเบาะกำมะหยี่สีเบจ หน้าปัดสวยตรงที่มีเกจ์กลมๆหลายอันตรงคอนโซล เท่ดี เกียร์ถอย Volvo ก็มีเอกลักษณ์ตรงที่ต้องบีบห่วงและดันออกนอกตัวจึงจะถอยได้ กันชนก็แข็งมากๆขนาดรถอื่นๆมาชนแล้วยับแต่ Volvo ไม่เป็นไร เหล็กแข็งมากจริงๆ ช่วงล่างก็ถือว่าเกาะถนนดีมาก เป็นรถที่ใช้ดีมากๆรุ่นนึงในประวัติศาสตร์บ้านเราเลยครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 01, 2016, 23:55:21 »
240 นี่ ทันแค่เห็นคนแถวบ้านใช้แฮะ

แต่รถที่บ้านเป็น

760GLE M/T ตัวเอน

รถคันโตๆ สีน้ำเงิน ป้ายแดง ที่พ่อขับมารับ ตอนอยู่ อนุบาล 2 (เป็นเรื่องเดียว ที่ยังจำได้จนถึงทุกวันนี้ แปลกดี)

ภายในเบาะสีน้ำเงิน ตัวใหญ่ๆ นั่งสบาย พร้อมเสียงปี๊ดๆๆๆ เตือนให้คนขับคาดเข็มขัดนิรภัย

พ่อบอกว่า เป็นเครื่อง 2.3 ลิตร 4 สูบ คาร์บิว 108 แรงม้า

เป็นรถที่ชอบที่สุด เวลาไปไหนไกลๆ จะชอบบอกให้พ่อเอารถคันนี้ไป อพราะมันนั่งสบาย และมันก็เป็นรถที่สอนให้ผมรู้จักคาดเข็มขัดนิรภัย ตั้งแต่จำความได้ เป็นต้นมาครับ

มาตอนหลัง ยังมี 940 GL กับ 960 ตาตี่ อีกนะ แต่ที่ชอบ ฝังใจเลยก็คือ  760 คันนี้แหละ

ยังคิดเหมือนหลายท่านว่า ก็คือ อยากหาสภาพสวยๆสักคัน มาบูรณะ ทำกลับสภาพเดิมๆ สีเงาๆ แบบตอนป้ายแดง คงเท่ห์น่าดูสิ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 10:43:31 »
บทความนี้ทำเอาผมยิ้มแก้มปริเลย..... ไม่ได้คาดคิดว่าพี่แพนจะเขียนรถวอลโว 240 ด้วย
ที่ยิ้มแก้มปรินี่เพราะว่าได้ใช้ 240 เป็นรถคันแรก และเป็นรถครูด้วย (แม้ว่าของเราจะเป็น 240 GLT Turbo จากโรงงานสุดหายากก็ตาม และไม่ใช่ตัว R-Sport ที่ขายไทย) หลังจากอ่านจบแล้วชักอยากคุยกับพ่อให้เอามันมาปลุกผีหลังจากมัวแต่เอาไปจอดเพื่อปลูกสะระแหน่มาเสียนาน (แต่เครื่อง B21ET นี่มันลาโลกไปแล้วนะ... แต่มีเครื่องทดแทนอยู่เป็นพวก High Compression ของวอลโว)

พึ่งรู้ว่าเขาเซ็ทพวงมาลัยแบบว่าเอาพอหักหลบได้ มิน่า ตอนหัดขับ (เกรียนๆ) นี่รู้สึกว่ารถเลี้ยวไม่ค่อยจะมีชีวิตชีวา.....

เกร็ดเล็กๆ ล้อลาย 5 แฉกนี่เหมือนเขาจะเรียกว่าลาย Virgo ไปจำจากบอร์ด Turbo brick เนี่ยล่ะ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr