ผู้เขียน หัวข้อ: ขัดสีรถ แล้วกลายเป็นขนแมว วงๆทั้งคันเลย ทำยังไงดีครับ (มีรูปภาพ)  (อ่าน 16469 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
เรื่องเกิดจาก รถเกิดอุบัติเหตุ ต้องเปลี่ยนกระโปรงหน้า บังโคนหน้าซ้ายใหม่
รถเพิ่งใช้มาได้ 8เดือน หลังจากรับรถมาแล้ว เพิ่งมาเห็น มาขัดสีรถผมทั้งคัน เป็นวงๆทั้งคันเลย
บางจุด สีด้านไปเลย ด้านประมาณ 1ฝ่ามือถือ บางจุดก็ด้านประมาณ 3เซนติเมตร
ทั้งๆที่รถเพิ่งใช้มา 8เดือน ยังเงาวิ้งๆอยู่เลย จริงๆแล้วต้องขัดแค่กระโปรงหน้า กับ บังโคนหน้าซ้าย

ผลลัพท์ เป็นแบบในรูปที่เห็นครับ งานเข้าเลย T_T เกิดจากศูนย์เค้ามาทำอะไรรถผมหว่า
หรือเครื่องขัดไม่ดี + พนักงานขัดไม่เซียนพอ แบบนี้สามารถแก้ให้เงาเหมือนเดิมได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
เครื่องขัดกับหัวขัดขนแกะของอู่สีครับ เป็นแบบนี้แหละ
อย่าเอาไปให้อู่แก้งานให้นะครับ เดี๋ยวจะยิ่งเละ
เอาไปขัดเคลือบที่ Carcare รับรองหายครับ
ส่วนรถผมเคยเป็นเหมือนกัน แต่เอาคลีนเนอร์แวกซ์มาลงเอง
2-3รอบก็ค่อยๆ เลือนหายไป
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nuttapatJazz

แก้ได้ครับ แต่ไปแก้ที่ร้านCarcareดีกว่าครับ ถ้ากลับไปแก้ที่อู่ผมว่าอาจจะเละกว่าเดิม
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Tedjung84

สีด้านเลยหรอครับ?
หมายถึงตัวชั้นแล๊คเกอร์มันบางจนไม่เหลือรึป่าว?
ถ้าใช่  คาร์แคร์ช่วยคุณไม่ไหวครับแบบนั้น คงต้องไปอู่สีแทน

ถ้าไม่ใช่ ตัวชั้นแล๊คเกอร์ยังมีอยู่ แต่เป็นรอยขนแมวทั่วๆไปก็เข้า คาร์แคร์ได้ครับ

ศูนย์ที่คุณ จขกท ทำมาส่งงานหยาบจังครับ

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
เท่าที่เห็นเกิดจากขัดหยาบเกินไป หรือแผ้นขัดไม่สะอาด ยังพอแก้ไหวครับ มีสองวิธีคือ
1.จัดให้เรียบ ผิวเคลือบใสจะบางลงอีกนิด แต่หายถาวร
2. เคลือบด้วยwax waxจะลงไปกลบรอย ทำใหดูเรียบเงา แต่waxจะค่อยๆบางลงแหละรายจะกลับมาเห็นใหม่ ต้องเคลือบเรื่อยๆ

ทำเองได้ทั้งสองวิธีครับ ถ้าเป็นวิธีแรกอาจจะต้องลงทุนซื้อเครื่องขัด หรือจะเอาไปใหร้านขัดก็ได้

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
เป็นเหมือนกันครับ ไปล้างเลือบที่นึงเขาใช้เครื่องแบบนี้ขัด รถยังไม่ถึงสองเดือน ไปร้านคาร์แคร์อีกที่เขาบอกให้ดูถึงได้เห็น ต้องทำใจว่าต้องเลือบไปเรื่อยๆ แต่มันอาจไม่หายทั้งหมดถึงขนาดมองไม่เห็นครับ เซ็งเลย

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

สบายใจได้ครับ เท่าทีดูจากในรูปคงโดนหัวขัดขนแกะ+ยาหยาบที่มักใช้ตามอู่สีครับ ถ้าไม่มีรอยลึกๆมากไปกว่าที่เห็นในรูปก็จะบอกว่าแก้ง่ายมากครับ ใช้พวกน้ำยาขัดที่ละเอียดๆ+ฟองน้ำเนื้อกลางๆถึงนิ่ม เช่น Menzerna Power Finish 2500 ตามด้วย Super Finish 4000 หรือ 4500 พอเสร็จแล้วหล่ะก็โอ้ย เงาแว้บๆ แก้ไขเสร็จแล้วรถจะเงามากกว่าออกมาจากโรงงานซะอีกด้วยเพราะชั้นเคลียร์โค้ทด้านบนสุดที่เป็นผิวส้ม(ที่มักจะมีในสีที่พ่นมากจากโรงงานเป็นปรกติ)มันได้โดนลบออกไปแล้วจากการที่โดนขนแกะ+ยาหยาบ 

แต่อย่ากลับไปที่อู่สีเลยครับ ผมไม่คิดว่าเค้าจะมีน้ำยาขัดละเอียดดีๆ และฟองน้ำเนื้อละเอียดซักเท่าไหร่หรอก ไปหาคาร์แคร์ดีๆให้เค้าทำ หรือดีที่สุดคืดเราทำเอง งานจะออกมาเนียนสุดๆ (หากเรารู้วิธี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2016, 08:44:57 โดย Spec C Wannabe »

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
เคยเป็นครับ
เอารถทิ้งไว้ที่อู่ เคลมกันชนหน้าหลัง
จากที่รถไม่เคยมีรอยขนแมว อย่างถนอม 4 ปี เงาแว้บ
พอไปรับรถกับมานี่ รอยตรึม
แต่ก็เข้าใจว่า เกิดจากพวกละอองสี แล้วอู่มันขัดแบบขอไปทีมั้ง
ต้องไปเข้า ร้านขัดเคลือบ ก็ดีขึ้น ขนแมวลดลง

ล่าสุดไปเคลมอีกรอบ หน้าหลัง เปลี่ยนอู่ใหม่
กลับมายังก็เป็นเหมือนเดิม กระจกใสๆ นี่ มองผ่านแสงเห็นเป้นฝ้าเลย - -"

ออฟไลน์ YAmodels

เพิ่มเติมอีกนิด ปล่อยให้แลคเกอร์หดตัวให้เต็มที่ก่อน(อย่างน้อยเดือนนึง) เอาไปตากแดดบ้าง แล้วค่อยเอารถไปทำการลบรอยครับ

ออฟไลน์ Mike:D

ผมเคยเอารถเข้าไปซ่อมสี(เปลี่ยนชิ้นส่วนแล้วพ่นสีใหม่) ตอนรับรถพนักงานแจ้งว่า อย่าเพิ่งนำไปเคลือบสีตรงชิ้นส่วนที่เพิ่งทำมาใหม่ประมาณ1เดือน เพื่อรอให้สีและอะไรต่างๆมันเซตตัวให้ดีก่อนครับ

ออฟไลน์ prokhall

รอยแบบนี้เกิดจากขนแกะล้วนๆเลยครับ ขนแกะมันหยาบครับ
ถ้าให้ดีต้องใช้เครื่อง DA ครับ ไม่สะสมความร้อน ใช้ฟองน้ำนุ่มๆ

ถ้าให้คาร์แคร์จัดการต้องมี step 3 แบบ
1. กลบทับด้วยน้ำยาพวก polish (ติดราวๆ 3-6 เดือน) ซื้อน้ำยามาทำเองได้
2. ขัดลึกกินเนื้อสีให้เรียบก่อน -> กลบทับด้วยน้ำยาพวก polish (ติดราวๆ 3-6 เดือน)
3. ขัดลึกกินเนื้อสีให้เรียบก่อน -> กลบทับด้วยน้ำยาพวก polish -> เคลือบแก้วทับไป (ทนทาน 5 ปี++)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ร้านCarcare เลยย เขาช่วยคุณด้ายยยยย
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สีด้านเลยหรอครับ?
หมายถึงตัวชั้นแล๊คเกอร์มันบางจนไม่เหลือรึป่าว?
ถ้าใช่  คาร์แคร์ช่วยคุณไม่ไหวครับแบบนั้น คงต้องไปอู่สีแทน

ถ้าไม่ใช่ ตัวชั้นแล๊คเกอร์ยังมีอยู่ แต่เป็นรอยขนแมวทั่วๆไปก็เข้า คาร์แคร์ได้ครับ

ศูนย์ที่คุณ จขกท ทำมาส่งงานหยาบจังครับ
น่าจะเกิดรอยวนๆๆๆๅๆบนผิวแลคเกอร์ จนความเงาหายไปมากกว่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ KaIaK118

ใช้ฟองน้ำไม่สะอาด หรือ ตามขั้นตอนใช้แค่ ขนแกะ ไม่ได้ใช้ฟองน้ำ มาขัดละเอียดอีกทีครับ

ใช้เครื่องขัดจะ DA หรือจะใช้ Ro ก็แล้วแต่ ถ้าไม่มีเครื่องแนะนำไปร้าน car care ดีๆหน่อยให้เค้าจัดการให้ครับ

จะซื้อมาจัดการเองคงไม่คุ้ม

ออฟไลน์ rokrok

อู่ไหนครับเนี่ย ใบ้หน่อย

บังเอิญมากเลยครับ เมื่อวานผมก็เพิ่งทะเลาะกะอู่สีอู่นึงเหมือนกัน อาการเดียวกะของคุณเลย เป็นทั้งคัน

ขออย่าให้เป็นที่เดียวกันเลยครับ

ออฟไลน์ nut25784

พูดถึงเรื่องพวกนี้ ผมงงกับศูนย์นะ ไม่รู้ทุกศูนย์ไหม ผมไม่ระบุศูนย์ละกัน เดี๋ยวหาว่าโจมตี  เข้าไปล่าสุด ติดป้ายให้สอบถามลูกค้าทุกครั้งว่ารถเคลือบแก้วไหม

ผมถามพนักงานว่าติดไว้ทำไม  พนักงานแจ้งว่า ถ้าเคลือบจะไม่ล้างรถให้

จริงๆผมก็พอรู้คำตอบอยู่แล้ว จากที่เคยใช้บริการ  เคยให้ล้างอยู่ครั้งสองครั้ง หลังจากนั้นสั่งตลอดว่า  "ห้ามล้างรถ ห้ามถอดล้อ"   

เพราะอะไร
...

ล้างได้ห่วยมาก
ส่วนน๊อต rays กลับถึงบ้าน  น๊อตหายไปไหน 1 ตัว สุดท้ายศูนย์ก็หาไม่เจอนะ  ดีที่ผมมีน๊อตที่ซื้อไว้เป็นชุด ต้องไปจ้างร้านข้างบ้านมาใส่ให้

คิดดู  ห่วยสุดๆ  เข็ด เข้าเท่าที่จำเป็น

ออฟไลน์ ChotLife

อู่ไหนครับเนี่ย ใบ้หน่อย

บังเอิญมากเลยครับ เมื่อวานผมก็เพิ่งทะเลาะกะอู่สีอู่นึงเหมือนกัน อาการเดียวกะของคุณเลย เป็นทั้งคัน

ขออย่าให้เป็นที่เดียวกันเลยครับ

ไม่ใช่อู่ครับ เป็นศูนย์ฮอนด้า ย่านเกษตร-นวมินทร์

ออฟไลน์ yudia

• Newbie
  • *
น่าเห็นใจครับ