ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างเกี่ยวกับรุ่นรถในแต่ละSegmentครับ?  (อ่าน 2862 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับท่านสมาชิก...จากที่ทางทีมงาน headlightmag ได้รวบรวมยอดขายแต่ละเดือนให้พวกเราได้ชมกัน  ท่านสมาชิกคิดว่า segment ไหน มีรถเยอะไป น้อยไป พอดีแล้ว  หรืออยากให้ segment ไหนมีรุ่นรถเพิ่มเข้ามาขายในตลาดบ้านเราบางครับ  :)

ลองแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ   สำรับผมอยากให้ D-Segment มีขายมากกว่านี้หน่อยครับ ::)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมว่าประมาณนี้โอเคแล้วนะครับ เยอะไปกว่านี้ในแต่ล่ะ segment ก้เกินครับโอเวอร์เพราะกำลังซื้อคนไทยไม่ได้สูงอะไรมาก จะหวังให้มีตัวเลือกเยอะแบบ ญี่ปุ่น อเมริกา ยุโรป ไม่ได้ครับ ฮ่องกง สิงค์โปร ค่ายรถยนต์ยังให้ความสำคัญมากกว่าเลยครับ เราเป็นแค่ประเทศที่เค้ามาตั้งโรงงานผลิตคับเพราะอะไรอะหรอ ก้เป็น 1 ในประเทศแถบนี้ที่ค่าแรงถูกแล้วความเนี้ยบใช้ได้อะคับ

ออฟไลน์ bobsan

ยิ่งเข้ามามากยิ่งดีครับ การแข่งขันจะได้สูง
เป็นประโยชน์กับผู้บริโภค

ออฟไลน์ ps000000

รถที่ไม่ใช่ซีดาน ก็มาแรงนะ Crossover , SUV , PPV , MPV , VAN

ออฟไลน์ เต๋า AV

ราคาก็เป็นปัจจัยหลักในการเลือกซื้อนะคับ
รถในแต่ละ Segment ก็มีจุดเด่นจุดด้อย ไปตามราคา

ออฟไลน์ localgame

อยากให้รถยุโรปเข้ามาทำตลาดแบบจริงจังซักยี่ห้อ เพิ่มแต่ละsegmentอย่างละคัน จะได้ดูมีทางเลือกมากขึ้น แบบแต่ก่อนFord อัดออพชั่นเยอะๆกับช่วงล่างดีๆเป็นค่ายแรกๆหลังจากนั้นค่ายอื่นก็ค่อยๆพัฒนามากลบจุดด้อยของตัวเอง คนเราจะได้มีทางเลือกมากขึ้น

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สำหรับผม อยากให้มี  Mini  van ออกมาครับ  เครื่อง 1.2-1.5
แบบ  honda freed    honda  nbox
toyota db    nissan cube ฯ   

ในราคา 5 - 700000 แล้วแต่ออฟชั่น  8)

ออฟไลน์ Nerdys

D-seg อยากให้ Mazda 6 เข้ามาร่วมสังฆกรรมด้วยอีกยี่ห้อครับ
ตอนนี้กินรวบแค่ 2 หน่อ คือ Accord กับ Camry เท่านั้น ส่วน Teana ก็อ่อนแรงลงมาก 

ออฟไลน์ SM.

D-seg อยากให้ Mazda 6 เข้ามาร่วมสังฆกรรมด้วยอีกยี่ห้อครับ
ตอนนี้กินรวบแค่ 2 หน่อ คือ Accord กับ Camry เท่านั้น ส่วน Teana ก็อ่อนแรงลงมาก

D-Segment ยอดหดไปมากๆ ใครเข้ามาใหม่ ก็ลำบากครับ แชร์ส่วนแบ่งไปได้ แต่ก็ยังน้อยอยู่ดี คงไม่คุ้ม

ส่วน Teana ผมแอบคิดด้วยซ้ำว่า จะมีโฉมต่อไปมั๊ย

ออฟไลน์ KaIaK118

Full size MPV ครับ (รถครอบครัว คนไทยส่วนมากไป suv ppv หมด)
ซึ่งรถกลุ่มนี้ผู้สูงอายุจะนั่งสบายกว่า

ปล. แล้วทำไมไม่เลือกรถตู้ละ เพราะถ้าขับเองบางที คนไทยมองว่าใช้รถเพราะมีภาพลักษณ์เข้ามาเกี่ยวด้วย
แล้วก็ ครอบครัวคนไม่เยอะขนาดต้องใช้ รถตู้

ออฟไลน์ Anvers30

D-Segment ยอดหดไปมากๆ ใครเข้ามาใหม่ ก็ลำบากครับ แชร์ส่วนแบ่งไปได้ แต่ก็ยังน้อยอยู่ดี คงไม่คุ้ม

ส่วน Teana ผมแอบคิดด้วยซ้ำว่า จะมีโฉมต่อไปมั๊ย

ผมก็คิดเช่นนั้นครับ เคยบอกเพื่อนที่อยู่นิสสันว่า ถ้า L33 มา แล้วรักษาคุณความดีของ J31/J32 ไม่ได้ เตรียมตัวพับกระเป๋าได้เลย แล้วก็เป็นแบบนั้นจริงๆ

ผมชอบดีไซน์ภายนอก L33 นะ ใครจะว่าเป็นซิลฟี่ชุบโกกิก็แล้วแต่ จุดด้อยที่ฉุดยอดมันจริงๆ นอกจากศูนย์อันเลื่องชื่อ ก็ภายใน และเบาะหลังมันนี่แหละ เฟลจริงจัง ยุบตัวถังไปเป็น Altima เอาใจเมกัน ก็ต้องสละยอดฝั่งเอเชียอย่างช่วยไม่ได้ คนเอเชียเค้าไม่ปลื้มครับนิสสัน

ขนาดแบรนด์พรีเมี่ยมอย่าง Infiniti M30d ที่เคยโชว์ในงาน Big Motor Sales ปีที่แล้ว ผมที่ว่าชอบ Infiniti ลองไปนั่ง ยังว่าหรูสู้ J32 ไม่ได้เลย (ลายไม้ ก็สู้ไม่ได้) แต่นั่งสบายนะ สบายมากด้วย แต่ก็ไม่แปลกใจที่ตีตลาดยุโรปแทบไม่ได้ ก็คู่แข่งมันคือ 5-Series / E-Class ดันให้ภายในที่ดูไม่หรูสมราคา ก็เสร็จเยอรมันสิ จ่ายพอกัน ใครจะซื้อล่ะ

ออฟไลน์ Tan Int

D-segment น้อยเกินไป แต่ก็นั่นแหละ เล่นแข่งกันเองสองคนแบบนั้นใครก็ไม่อยากแข่งด้วยแล้ว
MPV น้อยมาก
A-segment ไม่ได้จะบอกว่าน้อยหรือเยอะแต่บอกว่ายุบทิ้งดีกว่า คนไทยยอมเพิ่มเงินซื้อ B-segment อยู่แล้ว

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
แอบฝันว่าอยากให้ค่ายรถเมกันเช่นพวกCadillac Chrysler ยิ่งพวกVIP Style 300C,CTS-v ให้มาอุดช่องว่างระหว่างรถญี่ปุ่นพรีเมี่ยมกับ รถพรีเมี่ยมเยอรมัน อังกฤษบ้าง
บ้าง เพราะผมชื่นชอบ Cadillacมาก แต่ไม่กล้าครอบครอง แถมไม่มีพวงมาลัยขวาอีก   แต่พวก Mustang,Camaroพวกนี้ยังดูห่างไกลจากตลาดไทยไปหน่อย
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

D-segment น้อยเกินไป แต่ก็นั่นแหละ เล่นแข่งกันเองสองคนแบบนั้นใครก็ไม่อยากแข่งด้วยแล้ว
MPV น้อยมาก
A-segment ไม่ได้จะบอกว่าน้อยหรือเยอะแต่บอกว่ายุบทิ้งดีกว่า คนไทยยอมเพิ่มเงินซื้อ B-segment อยู่แล้ว
D-segment เหมือนเค้กชิ้นเล็กครับ
สมมุติ Mazda 6 เข้ามาแบ่งเค้ก(แย่งยอดขาย) ก้อนนี้ไปได้ถึง 40%
ดูเหมือนจะเยอะ แต่คิดเป็นจำนวนคันแล้วมันนิดเดียว
ไม่คุ้มที่จะเอาเข้ามา แต่อย่างว่า D-seg สมัยนี้ ราคาแพงมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
Full size MPV ครับ (รถครอบครัว คนไทยส่วนมากไป suv ppv หมด)
ซึ่งรถกลุ่มนี้ผู้สูงอายุจะนั่งสบายกว่า

ปล. แล้วทำไมไม่เลือกรถตู้ละ เพราะถ้าขับเองบางที คนไทยมองว่าใช้รถเพราะมีภาพลักษณ์เข้ามาเกี่ยวด้วย
แล้วก็ ครอบครัวคนไม่เยอะขนาดต้องใช้ รถตู้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อยากให้มีเครื่องโบเยอะๆ