ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By PAN FM 93.5 ประจำวันที่ 19 มีนาคม 2016 //  (อ่าน 5401 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สัปดาห์นี้พี่แพนจะมาจัดรายการแทนพี่จิมมี่อีก 1 สัปดาห์คู่กับพี่เมธี
เหมือนอย่างเช่นเคยต่อเนื่องจากสัปดาห์ที่แล้ว บรรดารถใหม่ รถรุ่น
พิเศษขนทัพกันมาต่อเนื่อง เตรียมกระตุ้นตลาดช่วง Motor Show นี้
ทั้ง MG GS / Suzuki Swift SAI / Toyota Yaris TRD Sportivo
Fiesta Black Limited / Lexus RC200t / Almera NISMO
Juke Color Studio / Ford EcoSport Black Edition /
Ford Focus EcoBoost / E220d (W213) / Mercedes-AMG
ทั้ง A45 / CLA45 / GLA45 /

ต่างประเทศก็ไม่น้อยหน้า ทั้ง Chevrolet Sonic Minorchange /
CLA-Facelift / ภาพหลุด All new Suzuki Swift

วันนี้ ใครมีคำถามเกี่ยวกับทางด้านการแต่งรถ หรือ อัพเกรด ช่วงล่าง เบรก
เครื่องยนต์ ส่งคำถามเข้ามากันได้ครับ รวมถึง คำถามทั่วไปเกี่ยวกับรถ
ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อย ระหว่างคันนี้กับ คันนั้น ก็ส่งมาได้

แต่...บอกความต้องการของคุณมาให้ชัดเจน ปกติใช้งานอย่างไร เน้นด้านไหน
หรือ สนใจประเด็นไหนเป็นพิเศษ พี่แพนก็จะช่วยแนะนำให้ได้ครับ แต่สุดท้าย
เหนือสิ่งอื่นใด ก็คงต้องไปทดลองนั่ง ทดลองขับกันเองด้วย ว่าถูกใจเรามั้ย ?

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935
ใน Webboard และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้
ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ" "รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 8) 8) 8) 8) บ้านเราได้ใช้รถยนต์ ที่ราคา และ คุณภาพ เหมาะสมแล้วหรือยังครับ

เมื่อเทียบกับราคา และ คุณภาพ ในรถรุ่นเดียวกัน กับประเทศผู้ผลิต

เช่น Benz เทียบกับ เยอรมัน.   Toyota เทียบกับ ญี่ปุ่น.     

:) :) :) :)  เพราะมีคนชอบบอกว่าเรามักได้ใช้รถแพง และ คุณภาพด้อยกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2016, 15:40:42 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Keep Calm And Carry On

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ผมอยากได้ ECO CAR สักคัน เป็นเกียร์AUTO ใช้งานในกรุงเทพฯเป็นหลัก วิ่งวันละ 150-200 กิโล

1.รุ่นไหนประหยัดน้ำมันสุดครับ

2.แล้วถ้าพื้นที่แถวหลัง+เบาะนั่งรุ่นไหนดีสุด (เผื่อไปวิ่งUBER)

3.ในอนาคตถ้าต้องติดแก๊สจะอันตรายไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
ช่วงล่าง ecocar คัไหนให้ความมันใจในการขับขี่มากที่สุดครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
1.การขับรถแบบธรรมดาๆทั่วไป ระบบความปลอดภัยมี ABS,EBD,BA ถุงลมคู่หน้า คิดว่าระบบความปลอกภัยแค่นี้โอเคมั้ยครับกับการใช้งาน

2.Benz C230 (W203) V6 2.5 AMG SportEdition กับ BMW SERIES-3 (E46) 330 iA SE ใช้เป็นรถคันที่ 2 ของบ้านไว้ใช่ร่วมกัน

พี่แพนว่าคันไหนดีกว่ากันครับทั้งเรื่องการขับ การดูแลรักษาซ่อมบำรุง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2016, 16:03:34 โดย F&O »

JameJame

• บุคคลทั่วไป
ช่วยเลือกรถในรุ่นต่อไปนี้ให้หน่อยครับว่ารุ่นไหนคุ้มค่าที่สุด
1. Nissan X-Trail Hybrid
2. Volvo V40
3. BMW X1
4. Mazda CX-5
การใช้งานขับที่ความเร็วสูง 130-160 กม./ชม. วิ่งบูรพาวิถี ใช้งานอาทิตย์ละประมาณ 500 กม. ตั้งเป้าใช้รถ 8-10 ปี
ปัจจุบันใช้ CHEVROLET OPTRA 1.8 LT ขับมา 12 ปีแล้ว
อีกอย่างค่าใช้จ่ายในรุ่นที่แนะนำถ้าเทียบกับ OPTRA ที่ผมใช้งานอยู่ จะแตกต่างกันเยอะไหมครับ

ขอบคุณครับ
เจม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าถูกชนท้ายรถประเภทไหนที่ช่วยให้ผู้โดยสารปลอดภัยมากกว่ากัน และประเภทไหนน้อยกว่ากันครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ lombog

• Newbie
  • *
อ้างอิงจากข่าวดังครับ,
1.เลขไมล์ที่ถูกล็อกไว้ขณะเกิดอุบัติเหตุนั้น เชื่อถือได้ และสามารถนำไปใช้ประกอบรูปคดีได้จริงใช่ไหมครับ
2.เห็นว่ารถหรูๆบางรุ่นสามารถบันทึกข้อมูลการขับขี่อื่นๆ ก่อนและระหว่างเกิดอุบัติเหตุได้ด้วย อันนี้ก็จริงใช่ไหมครับ
ถ้าจริง การสรุปสำนวนคดีอุบัติเหตุต่างๆ ในสมัยนี้ก็ไม่น่าจะยากนะครับ

ออนไลน์ e:smart Hybrid

รีวิว volvo 240 ภาค 2 ของพี่แพนจะใกล้จะออกมาหรือยังคับ

และพี่แพนมีแนวโน้มที่จะเขียนบทความ volvo 700 และ 900 บ้างไหมคับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
Benz w211 จะลงเครื่อง 55 Amg,หรือ63 Amg ดีครับ แล้วระยะยาวเครื่องตัวไหน มีปัญหาบานปลายกว่า แต่ละเครื่อง ต้องใข้งบประมาณเท่าไรและต้องระวังจุดไหนเป็นพิเศษ ขอบคุณครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ tom san

• Newbie
  • *
จาก clip ที่ hilux revo ลากรถบรรทุกหนักรวมกัน 170ตัน แล้วคนขับปล่อยคันเร่งแล้วลงไปเดิน หรือคลิปที่ D-max บรรทุกข้าวสาร 1 ตัน โดยไม่เหยียบคันเร่ง  ใช้วิธีเปลี่ยนเกียร์กับเลี้ยงคลัชอย่างเดียว เป็นเทคนิคเดียวกันหรือเปล่าครับ  ในชีวิตจริงจะทำได้แค่ไหน  ถ้าไม่มีการปรับปรุงกล่องสมองกลของรถ คุณแพนมีความคิดเห็นยังไง อ่านที่คุณแพนตอบในกระทู้ยังไม่เข้าใจหมด

ออฟไลน์ Puyzabra

• Full Member
- อยากให้ full reviewให้มีความเร็วที่เข้าเส้นของ 1.5กม. ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2016, 17:03:37 โดย Puyzabra »

ออฟไลน์ blind your dream

• Jr. Member
  • **
GTR R36มาปีไหนครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

คิดว่า Almera Nismo เค้าจะจูนเปลี่ยนพฤติกรรมเกียร์และคันเร่งมั้ยครับ ตัวปกติโคตรหน่วง แถมใส่แม็ก 15 นิ้ว วิ่งเกิน 120 ก็เริ่มวิ่งไม่ออกแล้ว

ออฟไลน์ Dr.com&phone

• Newbie
  • *
1.หากจำเป็นต้องจอดรถตากแดดทั้งวันเรามีวิธีไหนในการดูแลรักษารถให้ดีที่สุดตลอดเวลาที่เราใช้ (ประมาณ10 ปี เช่น ยาง.สีตัวรถอุปกรณ์อื่นๆ)
2.ยางอะหลั่ยนอกจากเติมลมไว้ตลอดต้องเติมประมาณเท่าไหร่ครับกี่ปีต้องเปลี่ยนครับ
                                           ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

Volkswagen ยังขะมาทำตลาดล้านเราไหมครับ  ข่าวเงียบเหลือเกิน 

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
พี่แพนครับ ถ้าเปลี่ยนยางใหม่สำหรับ Mazda 3 sky ล้อ 18 ไปรุ่นไหนดีที่ไม่ดังไปกว่าเดิม และสมรรถนะไม่ด้อยกว่าเดิมถ้าจะไม่ใช่รุ่นเดิม

เดิมๆคือ Dunlop sport Maxx TT

ออฟไลน์ Alcatraz

พี่แพนเคยบอกว่าอินเตอร์คูลเลอร์ ของ mazda 2 เป็นแบบน้ำ ดูข้อมูลของเครื่อง Civic 1.5 ก็ใช้อินเตอร์คูลเลอร์แบบน้ำเหมือนกันรึป่าวครับ

แล้วข้อดีข้อเสียของอินเตอร์คูลเลอร์น้ำต่างจากแบบลมอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ city552

Civic fb 1.8 เพิ่งหมด Warranty 3 ปี หลังจากนี้ถ้ารถผิดปกติยังควรเอารถเข้าเช็คที่ศูนย์ Honda หรือไปอู่ Honda ข้างนอกดีครับ
อาการที่ผิดปกติแรกตอนนี้คือ มีเสียงหอนๆ ดัง อื้อๆ ที่ช่วงความเร็ว 25-50 km/h 
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ intania68

• **
คุณ แพน ครับ  ผมต้องการรถสักคน มาขับสนุกๆ เป็นหลัก  ขับไม่เร็วมาก ปกติไม่เกิน 140 แต่ชอบเล่นโค้งมากๆ ถ้าไม่โค้งมากหรือมีรถอื่นด้วยอยู่จะไม่ลดความเร็วเลย ขับอยู่ต่างจังหวัด จะใช้เดิมๆ ไม่แต่งรถเพิ่ม ต้องการรถที่ไม่จุกจิก
เดิมมอง WRX sti เอาไว้ เพราะอยากได้เกียรธรรมดา ด้วย  แต่พอ A45 ลดราคาตามภาษีใหม่ลงมาเยอะ ในขณะที่ Sti ไม่ลดเลย ชักจะเขว  ขอความเห็นคุณแพนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Harem

สอบถามพี่แพนครับ การใส่สเปเซอร์ 15 มิล จะทำให้การขับขี่ต่างจากเดิมไหมครับ เช่นวงเลี้ยวกว้างขึ้น หรือการบังคับควบคุมยากกว่าเดิมไหม

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ในอนาคต toyota หรือ subaru จะเอา 86 BRZ มาใส่ turbo แล้วลากขายต่อไปอีกไหมครับ

ในอดีต toyota subaru เคยทำแบบนี้กับรถสปอร์ตรุ่นไหนของตนหรือเปล่า

ออฟไลน์ lorenzo

เกียร์ธรรมดาในรถเก๋ง สามารถพัฒนาต่อได้อีกมั้ยครับ ดูแต่ละยี่ห้อเริ่มตัดรุ่นเกียร์ธรรมดาออกไปแล้ว อนาคตรถเกียร์ธรรมดาจะเป็นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ muza

Bmw  x3 F25 จะเปลี่ยนยางรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ?

ตอนนี้ มันเป็น Run Flat v spoke 17"
ตามรูปนี้นะครับ

ใช้มา 50000 กิโล กับ 2ปีครึ่งครับ

ที่นี้เค้าว่ากันว่า
ใช้ยางธรรมดา จะขับดีกว่า Run Flat แต่ก็กังวลยางแตกกลางทาง จะทำอย่างไรดี ?
แล้ว ถ้าเปลี่ยนเป็นยางธรรมดา ควรใช้ยางยี่ห้อ รุ่นอะไรดีครับ
ปกติ ผมใช้ขับแต่ในเมือง ออก ตจว บ้างแต่น้อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ peretto

• **
รบกวนถาม ไฟหน้า พอดียังสงสัยกับ ไฟซีนอล 6000K HID กับ LED ที่มีในตัวtop หลายๆ รุ่น ความสว่างไหนดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2016, 17:15:35 โดย peretto »

ออฟไลน์ galaxy99999

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ รีโว่แคปตัวเตี้ยเกียร์ธรรมดา บรรทุก200-600 กิโล วิ่งต่างจังหวัดวันละ400 กว่ากิโลเมตร ตอนนี้8 เดือน วิ่งไปแสนกิโล สนใจอยากเปลี่ยนเป็นยกสูงแคปขับสองเกียร์ออโต้ใช้แทนคันเดิม ใช้ยาวๆเจ็ดแปดปี เกียร์จะรับไหวไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2016, 15:18:57 โดย galaxy99999 »