ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วราคา Forester MC และ XV ปรับราคาอีกแล้ว  (อ่าน 13304 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: มาแล้วราคา Forester MC และ XV ปรับราคาอีกแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 15:17:52 »
นี่คือ มาตรการเพิ่งนึกถึงลูกค้าเก่าออก ของ Subaru ...

คนจะสาปแช่ง(ราคา)มันไปอีกนาน กับการลด 2.5 แสน และเด้งกลับมา 2 แสน

โตโยต้ายังไม่กล้าทำแบบนี้เล้ย (ขึ้นอย่างเดียว  ;D)

ผมว่า ครั้งนั้นเป็นการโล๊ะ สต๊อกมากกว่าครับ
จริงๆ กรณ๊ ก็เกิดกับ หลายๆ รุ่น ใน หลายๆ ค่ายนะครับ ไม่ใช่แค่ XV
เช่น PJS ก็ลด 200,000
ซิลฟี่ ก็ลด 150,000
NAVARA ก็ลด เป็น 100,000 ก่อนเลิกขาย
Lancer EX ก็ลด 200,000 ตัว TOP ก่อนเลิกขาย

รถ Cross Over ตัวราคา ไม่รวม TAX มาแพง พอลด ตัวราคา TAX ที่เยอะๆ ก็ลดได้ตาม

แต่ทำไม XV โดนหนักกว่า ชาวบ้าน อิอิ

เจ้าอื่นก่อนเลิกขาย หรือก่อน Model Change นี่ออกมาปีเดียว ลดสองแสนห้า ไม่ให้คนด่าได้ยังไงครับ
Option ก็ต่างกันมูลค่าไม่ถึงห้าหมื่น

ผมว่าเกินปีนะครับ ?????
อย่างที่บอก เค้าลดตัว เก่า ก่อนที่ MC ไม่ใช่เหรอ  ตอนนี้มัน MC แล้ว
ผมเข้าใจอะไรผิดไหมครับ

จะบอกว่าเคลียร์สต๊อค ก็ไม่เชิงนะครับ เพราะเล่นกระหน่ำลดราคา ก่อน MC เปิดตัวเกือบ 1 ปี หรือก่อนส่ง MC ส่งมอบ 1 ปี กับ 3-4 เดือน
และที่สำคัญก่อนกระหน่ำลดราคา และหลังลดราคา ลูกค้าก็รอรถกัน 4-5 เดือน ซึ่งมันน่าจะหมายความว่าไม่มีรถเพียงพอให้ส่งนะครับ

คุณ ต้องแยกก่อนว่า
XV ยอดขายมันไม่ได้ มีมากมาย จนผลิตออกมาทิ้งไว้แบบ Toyota หรือ ค่ายอื่นๆ ซึ่งเ็นปกติของรถ ที่ผลิต ตาม Order คือ
การเคลียร์ สต๊อกในที่นี่ หมายถึง การเคลียร์ ชิ้น ส่วนต่างๆ ของโมเดลเก่า ที่ทำไว้
จึงจำเป็นต้อง พึ่ง โปรโมชั่น เพื่อเพิ่มยอดผลิตส่งท้าย เพื่อให้ใช้พาร์ท ของเก่าที่มีค้างไว้ออกมาให้เยอะที่สุด

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
Re: มาแล้วราคา Forester MC และ XV ปรับราคาอีกแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 15:23:18 »
สงสัยจะเอากำไรพอแล้วกระมัง Motor Image เพราะดูการตั้งราคาเหมือนไม่ค่อยอยากขาย XV เพิ่มสักเท่าไร ดูเหมือนบริษัทจะเคยชินกับการที่ยอดขายไม่เพิ่มแล้วสินะ จะเอาแต่กำไรโดยละเลยฐานลูกค้า มันก็คงจะเติบโตได้ยาก

มีอย่างที่ไหน รถ MC ออกมาแล้วรูปลักษณ์ภายนอกแย่กว่าตัวเก่า (สำหรับผมนะ) ไฟท้ายสีจืดถ้าใช้รถสีขาวนี่ดับสนิท ทาสีมือจับเป็นสีเงินหลอก ๆ แทนที่จะใช้วัสดุเป็นโครเมี่ยมจริง ๆ ราวหลังคาก็เช่นกัน ลายล้ออันเก่าก็สวยกว่า กระจังหน้าก็แปลกกว่าเดิม ไฟส่องสว่างเป็นสีส้มแต่ไฟ DRL เป็นสีขาว เปิดไฟหน้ารถทีรู้สึกแปลกทันใด มีแค่กระจกมองข้างที่บอกไฟเลี้ยวเพิ่มมาด้วยเท่านั้นที่ดูจะเป็นการพัฒนารูปลักษณ์ภายนอกให้ดีขึ้น

ส่วนภายในยอมรับว่าดีขึ้นจริง แต่ก็เฉพาะรุ่น top ถ้าเป็นรุ่นอื่นออกแนวแย่ลงนิด ๆ ด้วยซ้ำเพราะระบบ entertainment ที่ได้แย่ลง แถมเรื่องเบาะขลิบด้ายสีส้มนี่ไม่ค่อยเข้าใจ ถ้าซื้อรถสีดำสีเทาหรือสีส้มมันยังพอไปด้วยกันได้ แต่ถ้าซื้อสีกากีสีขาวนี่ไม่ออกดูแปร่งหรืออย่างไร แต่พวงมาลัยใหม่สวยน่าใช้กว่าตัวเก่าจริง

ที่บ่นมากเพราะผมเคยคาดหวังกับ XV MC ไว้มาก พอเจอแบบนี้ก็เลยยิ่งผิดหวังมาก

XV อยากตั้งราคาให้เทียบเท่ากับคู่แข่งโดยเอาระบบขับเคลื่อน 4 ล้อ AWD เป็นจุดขาย ซึ่งก็เป็นจุดขายที่แข็งแกร่งจริง ๆ แต่ว่าจุดอ่อนของตัวเองก็เยอะ อัตราเร่งอัตรากินเชื้อเพลิงก็ไม่ได้โดดเด่น ต้องวัดดูแล้วล่ะว่าตั้งราคาแบบนี้คนจะตอบสนองอย่างไร

ยอดขายจะเป็นคำตอบในตัวมันเอง
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ BlueJays

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 15:37:50 »
อยู่ยากแล้วละ XV ลูกค้าเพิ่มเงินแสนเดียวได้ Forester  -*-

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 16:01:42 »
คิดว่าตอนที่ปรับลดราคา น่าจะมีการดึง stock ของ ประเทศอื่นในกลุ่มอาเซียนเอามาเลหลังด้วย

เพราะ XV made in malaysia ที่ไทยขายกระจาย อยู่ประเทศเดียว ที่เหลือเงียบ
แถมเป็นการเคลียร์ stock ของ อะไหล่ตัวก่อน MC บางส่วนที่ทำไว้เพื่อประกอบออกไปด้วย

พอ XV MC มาก็มาไม่ค่อยเต็มที่สักเท่าไหร่นะ แบบขาดๆ เกินๆ
คงเผื่อที่ยืนไว้สำหรับ Forester ชัวร์ แล้วก็เป็นตามที่คิดจริงๆ

พี่แกจัด option forester ซะ ถ้าไม่นับ Sunroof ขาดแค่ Eyesight ก็จะเท่าตัว Japan แล้วหละ

ส่วน Eyesight ได้ข่าวว่า วิศวกรญี่ปุ่นสั่งชุด Eyesight มาประกอบใส่กับ XV บ้านเราอยู่คันนึง
ตอนนี้ก็วิ่งทดสอบอยู่ในไทยครับ อาจจะโชคดีได้ใช้กับ XV Modelchange ก็เป็นได้

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 16:09:05 »
นี่คือ มาตรการเพิ่งนึกถึงลูกค้าเก่าออก ของ Subaru ...

คนจะสาปแช่ง(ราคา)มันไปอีกนาน กับการลด 2.5 แสน และเด้งกลับมา 2 แสน

โตโยต้ายังไม่กล้าทำแบบนี้เล้ย (ขึ้นอย่างเดียว  ;D)

ผมว่า ครั้งนั้นเป็นการโล๊ะ สต๊อกมากกว่าครับ
จริงๆ กรณ๊ ก็เกิดกับ หลายๆ รุ่น ใน หลายๆ ค่ายนะครับ ไม่ใช่แค่ XV
เช่น PJS ก็ลด 200,000
ซิลฟี่ ก็ลด 150,000
NAVARA ก็ลด เป็น 100,000 ก่อนเลิกขาย
Lancer EX ก็ลด 200,000 ตัว TOP ก่อนเลิกขาย

รถ Cross Over ตัวราคา ไม่รวม TAX มาแพง พอลด ตัวราคา TAX ที่เยอะๆ ก็ลดได้ตาม

แต่ทำไม XV โดนหนักกว่า ชาวบ้าน อิอิ

เจ้าอื่นก่อนเลิกขาย หรือก่อน Model Change นี่ออกมาปีเดียว ลดสองแสนห้า ไม่ให้คนด่าได้ยังไงครับ
Option ก็ต่างกันมูลค่าไม่ถึงห้าหมื่น

ผมว่าเกินปีนะครับ ?????
อย่างที่บอก เค้าลดตัว เก่า ก่อนที่ MC ไม่ใช่เหรอ  ตอนนี้มัน MC แล้ว
ผมเข้าใจอะไรผิดไหมครับ

จะบอกว่าเคลียร์สต๊อค ก็ไม่เชิงนะครับ เพราะเล่นกระหน่ำลดราคา ก่อน MC เปิดตัวเกือบ 1 ปี หรือก่อนส่ง MC ส่งมอบ 1 ปี กับ 3-4 เดือน
และที่สำคัญก่อนกระหน่ำลดราคา และหลังลดราคา ลูกค้าก็รอรถกัน 4-5 เดือน ซึ่งมันน่าจะหมายความว่าไม่มีรถเพียงพอให้ส่งนะครับ

คุณ ต้องแยกก่อนว่า
XV ยอดขายมันไม่ได้ มีมากมาย จนผลิตออกมาทิ้งไว้แบบ Toyota หรือ ค่ายอื่นๆ ซึ่งเ็นปกติของรถ ที่ผลิต ตาม Order คือ
การเคลียร์ สต๊อกในที่นี่ หมายถึง การเคลียร์ ชิ้น ส่วนต่างๆ ของโมเดลเก่า ที่ทำไว้
จึงจำเป็นต้อง พึ่ง โปรโมชั่น เพื่อเพิ่มยอดผลิตส่งท้าย เพื่อให้ใช้พาร์ท ของเก่าที่มีค้างไว้ออกมาให้เยอะที่สุด

Part XV รอนานทุกตัว ผมก็ไม่ทราบนะว่า part ของ Subaru แยกจากโรงงาน หรือ Supplier ไหม หรือตัดสต๊อดมาจากโรงงานมาเลย
ปัญหา part รอนาน ไม่ใช่ที่ order process ที่แน่ๆ ทาง Motor image เคยออกมาตอบแล้วว่า มีปัญหาชิ้นส่วนไม่เพียงพอ ขาดแคลนทั่วอาเซียน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 21, 2016, 20:53:42 »

Part XV รอนานทุกตัว ผมก็ไม่ทราบนะว่า part ของ Subaru แยกจากโรงงาน หรือ Supplier ไหม หรือตัดสต๊อดมาจากโรงงานมาเลย
ปัญหา part รอนาน ไม่ใช่ที่ order process ที่แน่ๆ ทาง Motor image เคยออกมาตอบแล้วว่า มีปัญหาชิ้นส่วนไม่เพียงพอ ขาดแคลนทั่วอาเซียน

คือ Part ที่จะประกอบ มันไม่ได้มี พอดีเป๊ะๆครับ
บาง part อาจจะเกินไปเยอะ
บางพาร์ท อาจต้อง ผลิตใหม่ตามยอจริง
บางพาร์ท อาจขาดไปเลย
แต่ ขาดไปหนึ่งชิ้น ก็ระกอบเป็นรถไม่ได้ ก็ต้องรอจนกว่าจะครบครับ

มันคงไม่ได้ รอนานทุก พาร์ท หรอกครับ