ผู้เขียน หัวข้อ: City S MT นี่มันจะประหยัดเท่า March มั้ย  (อ่าน 8487 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssw_2010

• Newbie
  • *
City S MT นี่มันจะประหยัดเท่า March มั้ย
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 20:06:47 »
   ถามคุณ Jimmy หรือ คนที่ใช้อยู่  มันจะประหยัดพอๆๆ กันมั้ย 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2010, 19:34:03 โดย ssw_2010 »

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: City S MT นี่มันจะประหยัดเท่า Maech มั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 20:55:26 »
March ที่ว่านี่ รุ่น MT หรือ CVT ครับ?

ตอบแบบเดาๆละกันนะครับ จากข้อมูลที่รับมาหลายๆแหล่ง ผมว่าโดยรวมแล้ว March จะประหยัดกว่า City MT ราวๆ 25-30% (MT เหมือนกัน) แต่ถ้าเป็น March CVT ผมว่าความประหยัดที่ได้เปรียบกว่า ลดเหลือราวๆ 20-25% ทั้งนี้ด้วยปัจจัยหลายๆอย่างที่ควบคุมไม่ได้ อาจทำให้ตัวเลขเพี้ยนไปได้มาก

รอฟังความเห็นต่อไปละกันนะครับ

ออฟไลน์ chelsea

• Newbie
  • *
Re: City S MT นี่มันจะประหยัดเท่า Maech มั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 22:05:17 »
ผมว่ามันคนละซีซี ไม่น่ามาเปรียบเทียบกันนะ   1.2 มันก็ประหยัดว่าซิความคิดผมนะ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 23:12:32 »
ผมคิดเล่นๆ 3 สูบ สูบละ 400 CC.
ถ้าเทียบกับรถ 4 สูบ เครื่อง 1600 CC. สูบละ 400 CC. เหมือนกัน
March จะประหยัดกว่า 25%

แล้วทีนี้ ถ้ามาเทียบกับรถเครื่อง 1500 CC. มันลูกสูบละ 375 CC.
ผมคิดว่า มาร์ช จะประหยัดได้มากกว่า ไม่เกิน 25%

ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ต้องเรื่องอื่นด้วย เช่น กำลังเครื่องยนต์ต่อน้ำหนักของตัวรถ
เพราะบางทีเครื่องเล็กก็ไม่ได้ประหยัดกว่าเครื่องใหญ่ก็มี อย่างเช่นมาสด้า3 เครื่อง 1.6 กัับ 2.0

อีกหนึ่งความคิดเห็นมั่วๆของผมครับ  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 23:25:43 »
ไม่ทราบจริงๆครับ พอดี ใช้รุ่น เกียร์อัตโนมัติ
และไม่เคยลองขับเกียร์ธรรมดามาก่อนเลย

แต่เกียร์อัตโนมัติ ในคอนดิชัน วิ่ง ร้อยสิบ เปิดแอร์ นั่งสองคน ก็มี 15.7 Km/L ให้เห็นได้ไม่ยากถ้าวิ่งทางไกลนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2010, 23:49:43 »
hwy city น่าจะได้เปรียบอยู่ครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 00:55:21 »
เพิ่งนึกได้ ผมว่าในตัวเมืองที่รถติดๆ March น่าจะประหยัดกว่าแบบเห็นได้ชัด คล้ายๆกับรถ D-segment ที่ 2.0 จะประหยัดกว่า 2.4/2.5 (ยกเว้น Camry Hybrid)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 09:22:18 »
เพิ่งนึกได้ ผมว่าในตัวเมืองที่รถติดๆ March น่าจะประหยัดกว่าแบบเห็นได้ชัด คล้ายๆกับรถ D-segment ที่ 2.0 จะประหยัดกว่า 2.4/2.5 (ยกเว้น Camry Hybrid)
ถ้ายิ่งใช้ idle stop ยิ่งทิ้งห่าง แต่ว่าร้อนอย่างนี้ จะกดปิด A/C กันไหวหรือครับ??

ออฟไลน์ ssw_2010

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 09:48:11 »
   คือว่า ตอนนี้ผมใช้รถคันใหญ่ๆๆ อยู่ 4 คัน  3 คัน พอกดคันเร่งน้ำมันลดฮวบๆๆเลย

เลยอยากได้รถเล็กซักคันนึง  ดูอยู่ 2 คันนี้ ถ้าไม่ให้เปรียบเทียบกันแล้วผมจะทำไง  น้ำหนักรถ  บวกคน 4 คน 250 กก  มาร์ช แรงม้าน้อย  city ม้าเยอะ
ถ้าแบกน้ำหนัก  อันไหนจะประหยัดกว่า   ราคาพอๆๆกัน City S MT 534,000  March 537,000
   ผมไม่เทียบออฟชั่นนะ ระบบ idle stop คงไม่มีความหมายร้อนตับจะแลบ  แอร์ออโต้ ก้อไม่จำเป็นขึ้นรถเปิด ลงรถปิด   ถ้าเทียบกันบอร์ดมาร์ชน่าเบื่อมัน
จะมีคนคอยด่า ชื่อนี้ nibiru  ห้ามพูดถึงรถอื่นในบอร์ดมาร์ช   P_wut ด่าคนนี้บ่อยๆๆ

มิได้ต้องการให้เกิดการขัดแย้งใดๆๆ  คือดู 2 ตัวนี้อยู่ และผมไม่เคยใช้รถเล็กๆๆ พวกนี้  เผื่อใครใช้อยู่เลยอยากถามเท่านั้นเอง  มาร์ชมีจุดไม่ชอบคือ เบาะหลัง
ไม่แยก การใช้งานจริง อาจลำบาก  ยกเว้นมันจะประหยัด จนเราลืมตรงนั้นได้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 11:27:25 »
นั่งสี่คนเป็นประจำก็ซิตี้เถอะครับ เบาะหลังนั่งสบายไม่มีปัญหา แต่ถ้ามาร์ชอาจลำบากหน่อยครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 11:55:12 »
จะหากรณีที่ City MT ประหยัดกว่า March MT คงมีได้กรณีเดียว ประมาณนี้

- นั่งเต็มคัน / บรรทุกสัมภาระหนักๆ
- วิ่งทางไกลยาวๆ แบบเร่งทำเวลา ถ้าแซงได้ ต้องแซงลูกเดียว

กรณีแบบนี้  เหมือนว่า มันจะเค้นเครื่อง March MT มากไป ไม่น่าจะประหยัดได้แล้วล่ะ
จึงทำให้ City S MT ประหยัดกว่า

ถึงจะให้เทียบกับ March CVT ผมว่า ก็คงมีแค่กรณีนี้ กรณีเดียวเหมือนกัน
เพราะเกียร์ CVT ปกติ Loss มันไม่เยอะนักอยู่แล้ว  (แต่มันจะไปเปลืองตอนซ่อมเกียร์ CVT นี่แหละครับ)

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 13:15:07 »
ผมว่าน่าจะถามถึงลักษณะการใช้รถของคุณด้วยนะครับ

เพราะผมคิดว่ามาร์ชเหมาะกับการใช้ในเมืองแล้วก็ไปไหนกันแค่ 1-2 คนมากกว่า

ถ้านั่งกัน 4 คน ของเต็มรถน้ำหนักมันก็จะมาก ถ้าเป็นคนขับรถเร็ว

ก็ต้องเค้นกำลังจากเครื่องมากขึ้น มันก็คงจะไม่ประหยัดเท่าไร

ตามความเห็นของผมถ้าคุณนั่งกัน 4 คนเป็นประจำผมว่าไปเล่น city จะดีกว่า

เพราะกำลังเครื่องสู้ไหว นั่งสบายกว่า ถึงจะกินกว่ากัน แต่มันสบายใจกว่านะ

ปล. เหมือนรถกระบะ 1 ตันแต่เอาไปบรรทุก 2-3 ตันถ้าไม่เอาไปแต่ง รถมันก็พังกันง่ายๆเหมือนกัน มันจะโทรมไวน่ะครับ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 13:24:26 »
March บรรทุกเยอะ คงแบกน้ำหนักมาก น่าจะกินน้ำมันอยู่ เนอะ
ถ้านั่งคนเดียว บ่อย ๆ  ผมว่า March คุ้มสุด

ออฟไลน์ o2family

• Newbie
  • *
  • ใช้มาร์ชคับผม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 14:35:47 »
ถ้าใช้ในชีวิตประำจำวัน ในเมืองหลวงที่มีสภาพจราจรที่คาดเดาไม่ได้แบบช่วงนี้ March ประหยัดกว่าครับแน่นอนครับ

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 14:47:43 »
สำหรับผม ความประหยัดอยู่ที่เท้าขวาครับ

และ

อัตราสิ้นเปลืองที่มากผิดปกติ ก็มาจากเท้าขวาด้วยเช่นกัน  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: City S MT นี่มันจะประหยัดเท่า March มั้ย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 20:43:56 »
March ครับ เครื่องเล็ก น้ำหนักเบา เกียร์ CVT ครับ

ประหยัดกว่าเห็นๆในเมืองครับ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
Re: City S MT นี่มันจะประหยัดเท่า March มั้ย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2010, 11:37:16 »
"เลยอยากได้รถเล็กซักคันนึง  ดูอยู่ 2 คันนี้ ถ้าไม่ให้เปรียบเทียบกันแล้วผมจะทำไง  น้ำหนักรถ  บวกคน 4 คน 250 กก  มาร์ช แรงม้าน้อย  city ม้าเยอะ
ถ้าแบกน้ำหนัก  อันไหนจะประหยัดกว่า   ราคาพอๆๆกัน City S MT 534,000  March 537,000
   ผมไม่เทียบออฟชั่นนะ ระบบ idle stop คงไม่มีความหมายร้อนตับจะแลบ  แอร์ออโต้ ก้อไม่จำเป็นขึ้นรถเปิด ลงรถปิด"

ถ้าไม่เทียบ  option ก็ไม่ต้องเอารุ่น top สิครับ  ประหยัดเงินไปได้ เกือบ 50000 (เอามาเติมน้ำมันได้อีก 1000 กว่าลิตร วิ่งได้อีก เืกือบ 20000 กม)

แต่จริงๆก็ขึ้นกับบลักษณะการใช้รถของคุณ เหมือนที่ คุณ JuDars บอกนั่นแหละ   ถ้าใช้ต่างกัน มันก็เลือกต่างกัน