ผู้เขียน หัวข้อ: งบ2พัน รบกวนแนะนำกล้องติดหน้ารถด้วยครับ  (อ่าน 7762 ครั้ง)

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
Re: งบ2พัน รบกวนแนะนำกล้องติดหน้ารถด้วยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 21:31:20 »
ถามอีกนิดครับ ใครเคยใช้ G90A ราคา 2200 ภาพ2K กับ  G98C ภาพ2K 2650 

ผมเล็ง G98C เพราะดูตัวกล้องสวยกว่า  ภาพกลางคืนไม่รู้พอๆกับ G90A ไหม

G90A เคยดูรีวิว ตัวกล้องดูพลาสติกมากๆ  เลยจะขยับไปเล่น G98C แทน

ปัจจุบัน ใช้ ELOOP R1 ใน youtube ดูชัดเลยสั่งไป  ภาพกลางวันชัด แต่กลางคืนยังไม่ดีเท่าไหร่ครับ มี  noise เยอะไป   

เลยจะดูอีกตัวไว้ใช้อีกคันครับ

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
Re: งบ2พัน รบกวนแนะนำกล้องติดหน้ารถด้วยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 21:57:58 »
ถึงได้บอกไงคับ ว่ามันไม่มีแท้กับปลอม  มันแค่ OEM อาจจะมาจากโรงงานเดียวกัน ผลิตคนละ spec เผื่อขายคนละตลาด หรือผลิตคนละโรงงานเลยก็ยังเป็นไปได้  และมันก็ไม่มียี่ห้อ  ถ้ามันมีของแท้จริง ๆ มันก็ต้องโผล่มาให้เห็นแล้ว ว่ามันคือยี่ห้ออะไรกันแน่

G1W โรงงาน A ผลิตสำหรับ spec X มี WDR
G1W โรงงาน A ผลิตสำหรับ spec Y ไม่มี WDR
G1W โรงงาน C D E F  ก็ต่างๆ  กันไป

แล้วอันไหนของแท้ ... คำตอบคือ ไม่มีคับ 

โรงงานจีน เวลามันรับ order OEM มันก็ประมาณนี้อ่ะคับ  มันมีแค่ ของโรงงานไหนหรือ spec แบบไหนคุณภาพดีที่สุด 

ถ้าไม่อยากลุ้น ก็ซื้อ G1W จาก moreshtech อะ ง่ายสุด เพราะ spec ของเจ้านี้เขาโอเค

ใช่ครับ กล้อง OEM พวกนี้ไม่มียี่ห้อตายตัว อย่าง groovy gr245 ที่ผมใช้ ร้านที่ขายก็ไปจ้างโรงงานผลิตและก็สกรีนยี่ห้อใหม่เอา  เราถึงได้เห็นกล้องหน้าตาเหมือนๆกันแต่มีหลายยี่ห้อ

ก่อนเลือกซื้อก็ควรที่จะหาร้านที่ดูน่าเชื่อถือไว้ก่อนครับ
พวกร้านที่ไม่น่าไว้ใจหรือว่าตั้งราคาขายถูกมากๆ ก็ไห้ระวังไว้ 

ผมเคยไปซื้อกล้อง c600 จากร้านโนเนม เห็นราคาถูกดี แต่ใช้ไปไม่ถึงเดือนก็พังแล้ว มารู้ทีหลังว่ากล้องพวกนี้มันมีงานก็อปกันเกลื่อน มีหลายราคาด้วย
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ kakakla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 09:10:13 »
ถามอีกนิดครับ ใครเคยใช้ G90A ราคา 2200 ภาพ2K กับ  G98C ภาพ2K 2650 

ผมเล็ง G98C เพราะดูตัวกล้องสวยกว่า  ภาพกลางคืนไม่รู้พอๆกับ G90A ไหม

G90A เคยดูรีวิว ตัวกล้องดูพลาสติกมากๆ  เลยจะขยับไปเล่น G98C แทน

ปัจจุบัน ใช้ ELOOP R1 ใน youtube ดูชัดเลยสั่งไป  ภาพกลางวันชัด แต่กลางคืนยังไม่ดีเท่าไหร่ครับ มี  noise เยอะไป   

เลยจะดูอีกตัวไว้ใช้อีกคันครับ
g90a 2k น่าจะแค่ภาพถ่าย วีดีเอายังได้แค่ full hd  หรือผมปรับไม่เป็นเอง แต่เท่าที่ใช้ มุมกว้างเบี้ยวเยอะ  ติดเหลือง

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 11:22:48 »
ถึงได้บอกไงคับ ว่ามันไม่มีแท้กับปลอม  มันแค่ OEM อาจจะมาจากโรงงานเดียวกัน ผลิตคนละ spec เผื่อขายคนละตลาด หรือผลิตคนละโรงงานเลยก็ยังเป็นไปได้  และมันก็ไม่มียี่ห้อ  ถ้ามันมีของแท้จริง ๆ มันก็ต้องโผล่มาให้เห็นแล้ว ว่ามันคือยี่ห้ออะไรกันแน่

G1W โรงงาน A ผลิตสำหรับ spec X มี WDR
G1W โรงงาน A ผลิตสำหรับ spec Y ไม่มี WDR
G1W โรงงาน C D E F  ก็ต่างๆ  กันไป

แล้วอันไหนของแท้ ... คำตอบคือ ไม่มีคับ 

โรงงานจีน เวลามันรับ order OEM มันก็ประมาณนี้อ่ะคับ  มันมีแค่ ของโรงงานไหนหรือ spec แบบไหนคุณภาพดีที่สุด 

ถ้าไม่อยากลุ้น ก็ซื้อ G1W จาก moreshtech อะ ง่ายสุด เพราะ spec ของเจ้านี้เขาโอเค

จะว่าไปแบบนั้นก็ไม่ถูกทั้งหมดนะครับ คือตอนแรกผมรู้สึกขัดๆ ตรงที่บอกว่ามันต่างกันแค่ Firmware ซึ่งจริงๆ มันไม่ใช่เลย ต่างกันตรงสเปคเลยด้วยซ้ำ เพราะมันต่อเนื่องจากความเห็นที่สองของคุณนี่ล่ะครับ จริงครับที่มันไม่มียี่ห้อตายตัว แต่ตั้งต้นของ G1W จะเป็น Chipset และ Sensor ดังที่ผมกล่าวไป แต่พอเริ่มดังขึ้นเพราะประสิทธิภาพมันดีและราคาถูก ก็เลยเริ่มมีคนทำเลียนแบบโดยตั้งชื่อรุ่นเหมือนกันว่าเป็น G1W ทั้งที่ข้างในอุปกรณ์ต่างกันโดยสิ้นเชิง (ถ้าเป็น G1WH G1WC อะไรแบบนั้นก็ว่าไปอย่าง) จึงเกิดคำนิยามครับว่า G1W แท้หรือไม่

จริงๆ ประเด็นที่ถกเถียงกันนี้จะไม่เกิดขึ้นเลยถ้า
1. มันไม่ได้มีใครเลียนแบบ G1W และดันไปตั้งชื่อรุ่นเหมือนกันโดยที่สเปคด้อยกว่า
2. มันไม่ได้ต่างกันตรง Firmware เพียงอย่างเดียว
3. ถ้าผลิตให้เป็นยี่ห้อ รุ่น ตามแต่ละบริษัท มันก็เปลี่ยนชื่อรุ่นไปอีก หรืออย่างน้อยยังคงรุ่นเดิม แต่มีพะยี่ห้อปะไว้ข้างหน้า

เท่านี้ล่ะครับที่ผมจะสื่อ  :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก