ผู้เขียน หัวข้อ: BENZ C200 CGI 2010(มือ 2) กับ Honda CIVIC 1.5Turbo RS เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 12111 ครั้ง)

ออฟไลน์ chaithawat

• Hero Member
Re: BENZ C200 CGI 2010(มือ 2) กับ Honda CIVIC 1.5Turbo RS เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 12:57:48 »
ถ้ามีรถหลายคัน มีเวลาซ่อมหรือเข้าอู่ได้สะดวก พร้อมเก็บอีกแสนนึง(ของเหลว+อะไหล่สิ้นเปลืองก็ห้าหมื่นแล้ว) หรือสองแสน(กรณีต้องซ่อม)  แล้วได้รถสภาพดีวิ่งไม่มากดูแลถึงไม่โทรม ผมเอา mb ครับ ขับดีนิ่มเงียบกว่า ปลอดภัย อิมเมจดีกว่า ขายต่อขาดทุนไม่เยอะเท่าไรแล้ว คุ้มดี
แต่ถ้าไม่ค่อยมีเวลา ต้องใช้รถบ่อย ขอป้ายแดงดีกว่าไปไหนไกลไม่ต้องจิตตก พะวงว่าจะกินข้าวลิง จะเสียธุระเมื่อไร   

ออฟไลน์ recycleman

Re: BENZ C200 CGI 2010(มือ 2) กับ Honda CIVIC 1.5Turbo RS เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 13:23:37 »
ถ้าต้องจ่ายเงินเกินล้าน ผมจะไม่ยอมเสี่ยงหรือลุ้นว่าจะได้เสียได้ซ่อมกันตอนไหนแล้วครับ ขอขับแบบสบายใจเลยดีกว่า

ออฟไลน์ J@K

• Sr. Member
  • ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 14:15:03 »
ผมเลือก civic 1.5 Turbo
@ngel gunman

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 14:30:53 »
Benz ได้ภาพลักษณ์ดีกว่า การขับขี่ดีกว่า ขับสบายกว่า แต่ก็อาจจะกินน้ำมันกว่า ค่าซ่อมแพงเมือเทียบกับรถญี่ปุ่น และที่สำคัญคือ ของเล่นในรถ จอสัมผัส ไม่ค่อยจัดเต็มเท่าไหร่

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 19:25:27 »
ถ้าดูแลเบนซ์ได้ผมมองเบนซ์ครับ
เลือกคันที่แต่งสวยจบ หรูหรา PREMIUM กว่ามากเลย

ถ้าต้องการความง่าย ซื้อรถใหม่ป้ายแดง SERVICE พร้อม
ไป ALL NEW CIVIC ครับ

ปล.
เสียดาย FOCUS TURBO รถดี แต่ตกม้าตายเรื่องหลังการขาย....

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 01:22:08 »
ถ้ามีรถหลายคัน มีเวลาซ่อมหรือเข้าอู่ได้สะดวก พร้อมเก็บอีกแสนนึง(ของเหลว+อะไหล่สิ้นเปลืองก็ห้าหมื่นแล้ว) หรือสองแสน(กรณีต้องซ่อม)  แล้วได้รถสภาพดีวิ่งไม่มากดูแลถึงไม่โทรม ผมเอา mb ครับ ขับดีนิ่มเงียบกว่า ปลอดภัย อิมเมจดีกว่า ขายต่อขาดทุนไม่เยอะเท่าไรแล้ว คุ้มดี
แต่ถ้าไม่ค่อยมีเวลา ต้องใช้รถบ่อย ขอป้ายแดงดีกว่าไปไหนไกลไม่ต้องจิตตก พะวงว่าจะกินข้าวลิง จะเสียธุระเมื่อไร

C200 CGI เป็นตัวล่างสุด  ออพชั่นน้อยสุดก็จริง  แต่ระยะเวลา 5-6 ปีมาแล้ว   ต้องเตรียมตัวซ่อมครับ  ซ่อมไม่ถูกแน่ๆ คอมแอร์อาจจะหลัก 4 หมื่นอัพ   ยกเว้นเล่นของมือสอง
ช่วงล่าง เกียร์ ถึงจะทน  แต่ภายใน 8 ปี  ต้องมีแข็ง ร้าวๆ ต้องเปลี่ยนบ้างแหละ  ถ้าที่บ้านมีรถหลายคัน  หรือสลับกันใช้กับคนอื่นได้  ก็จัด C200 ไปครับ  แต่ถ้ารถเป็นพาหนะที่จำเป็นสุดๆ  ต้องใช้เดินทางทุกวัน  ซื้อกับข้าว  ไปทำธุระระยะไกล   แบบนั้นอาจจะเสี่ยงพอสมควร
คำว่ารถผู้บริหาร  ผมคิดว่าไม่มีความหมายใดๆ  เพราะรถผู้บริหารเป็น C-Class ก็อาจจะเป็นรถธรรมดาแหละ  แต่พอเป็นแบรนด์เบนซ์หน่อย  จะเรียกรถมือ 2 ก็ไร้ค่าไป  ก็ต้องเรียกรถผู้บริหาร   ถ้าผมมีลูกอายุ 20 ขวบ  ขับ C200 แล้วผมจะปล่อยขาย  ผมก็เรียกรถผู้บริหารเหมือนกันแหละ  คือรถผู้บริหารซื้อ แต่ลูกหรือคนขับรถขับ    เพราะฉะนั้น ไม่ได้เพิ่มราคาหรือความน่าเชื่อถือครับ   
สำคัญสุดคือต้องมีข้อมูลใน Benz Thailand ว่ารถคันนี้บำรุงรักษา ซ่อมอะไรไปบ้าง  เปลี่ยนอะไรไปบ้าง  และเข้าตรงตามเวลาไหม  ถ้ามีและโปร่งใส  ก็ ok