ผู้เขียน หัวข้อ: Skyactiv ไม่ใช่คำโฆษณา Mazda MX5 คว้ารางวัล WCOTY2016!!  (อ่าน 12230 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: Skyactiv ไม่ใช่คำโฆษณา Mazda MX5 คว้ารางวัล WCOTY2016!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 13:45:37 »
อ่านแล้วก็ขำนะ ...

ยังไม่ทันได้ใช้ได้ซื้อเลย .... จะหาที่ขายกันแล้ว ..

ถามตัวเองก่อน ผ่อนรถกี่ปีครับ ถึงจะได้ขาย ..... 6หรือ 7 ปี ...

ใครใช้อะไรก็ใช้กันเถอะครับ ซื้อรถมารอขาย ก็ตามสะดวก ...

เพราะผมเชื่อว่า ลูกค้ามาสด้า ซื้อรถ มาใช้ และมีความสุขที่ได้ขับครับ ....

แต่สำหรับใคร ซื้อมานั่งนับวันรอขาย ก็ ..นะ ......

ออฟไลน์ kris-lack

Re: Skyactiv ไม่ใช่คำโฆษณา Mazda MX5 คว้ารางวัล WCOTY2016!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 14:15:53 »
เวลาลองรถ เกือบทุกสำนัก คนลองก็คือคนขับ เน้นด้านประสิทธิภาพ  แล้วก็ขับรถใหม่เท่านั้น ....ก็ไม่แปลกใจที่  mazda จะได้รางวัลเยอะ แต่กับยอดขายรถเนี่ย  ผลการทดสอบไม่ครอบคลุมไปถึงปัจจัยอื่นทีคนทั่ว ๆ ไปให้ความสำคัญเวลาซื้อรถเช่น
- ศุนย์บริการ
- ความจุกจิกในการซ่อม ระยะเวลารออะไหล่
- พื้นที่เบาะหลัง-พื้นที่ใช้งาน
- ราคาขายต่อ
+1 โตโยต้าขายดีไม่ใช่เพราะโชคช่วย
ตอนนี้ใช้นิสสันอยู่ ต่อไปจะไม่เกี่ยวข้องกับยี่ห้อนี้อีกแล้ว ก็มีที่มาที่ไป

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 14:57:05 »
ผมก็แปลกใจที่รถที่ขายดีที่สุดในโลกอย่าง Focus ก็เป็นรถที่แคบมาก ทำไมฝรั่งเค้าไม่ค่อยซีเรียส กับขนาดของรถล่ะครับ

คงจะเป็นเรื่องของวิธฺีคิดและวัฒนธรรมค่านิยมออกไปแบบแนวฝรั่งยุโรป

ตอนผมซื้อFocus ทราบมาว่าการติวฝ่ายขายนั้นตั้งเป้าหมายลูกค้า เน้นเป้าหมายที่อยู่ในวัยก่อนสามสิบหรือสามสิบต้นๆ
กำลังเริ่มมีกิจการ  เริ่มเติบโตทางหน้าที่การงาน
- เป็นรถเล็ก c-segment เพิ่่งเริ่มมีครอบครัว ยังไม่มีบุตร ถ้ามีครอบครัวมีบุตรจะไปเน้นรถที่โตขึ้น
แบบ D-segment, VAN หรือ SUV ไปเลย (แต่Ford ก็ไม่มีตัวD segment ที่จะรองรับในบ้านเรา-กลัวขายไม่ออก)
- ราคาสูงกว่ารถเล็ก B-segment เลยไปเน้นตอนเริ่มมีรายได้มากขึ้นบ้าง

รถฝรั่ง c-segment เลยไม่ค่อยจะกว้าง รวมไปถึง Mazdaที่มีชื่อเสียงขายได้ในยุโรป

ส่วนแนวคิดแบบเอเชีย ที่ยังเป็นครอบครัวใหญ่ ครอบครัวขยาย (ยุโรปมักเป็นครอบครัวเดี่ยว)
ต้องการรถที่อาศัยไปได้หลายคน แต่คนทั่วไปก็ ไม่มีรายได้มากพอที่จะซื้อ D segment กันแบบสบายๆ

ลองย้อนไปดูสมัย B segment เปิดตัวบ้านเราใหม่ๆ เช่น Toyota Soluna,Honda Cityตัวแรกมั้ง ยังขนาดเล็กๆอยู่
ที่เก่งก็คือ Honda ทำวิจัยไปสำรวจข้อมูลมาว่า คนไทยชอบรถคันใหญ่กว่า
Cityจึงมีขนาดใหญ่ ดูผิวเผินขนาดไล่ๆ Civicเลย

ต่อมารถ C segment ก็มีขนาดโตขึ้นอีกหน่อย จัดพื้นที่ภายในให้กว้างขวางขึ้น ทำให้รองรับลูกค้าได้
ทั้งครอบครัวเล็ก ครอบครัวใหญ่ ขายรถได้มากขึ้น
ดีกว่าเหมือนถูกบังคับให้ต้องไปซื้อรถ D segment

แต่อย่างไรก็ตามแนวโน้มทั้งโลก ผู้คนนิยมซื้อรถขนาดเล็กลง(segment)กว่าแต่ก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2016, 14:58:41 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:12:54 »
หัวข้อนี้ เป็นแจ้งให้ทุกคนรับรู้ข่าวสารว่าmx5 ได้รางวัล

ผมว่าก็เป็นสิ่งที่น่ายินดีนะ กับroadster คันนี้

หากเราไปมองประเด็นเรื่องskyactive บางคนอาจจะมองว่ามันเด่นกว่าค่ายญี่ปุ่นเจ้าตลาด
แต่เพราะมาสด้าลงทุนในการสื่อความถึงความยากลำบากในการพัฒนารถด้วยหลักคิดใหม่หมด. ที่มันดีกว่าภาพลักษณ์มาสด้าก่อนหน้านี้. ค้องชมการตลาดมาสด้าด้วย

แม้ว่าหลายคนอาจจะไม่เกทว่าจะสื่ออะไรskyactive ก็แค่นำรถสวยกว่าเดิม. ก็เป็นสิ่งที่มาสด้าต้องทำการบ้านเพิ่มว่า เน้น. อะไร. แม้ว่าส่วนตัวผมไม่ได้ปลื้มกับตัวอื่นๆ ยกเว้นmx5,m3 ที่ทำรถมาขับแล้วไม่สุดแต่มันขับแล้วสัมพัสได้ถึงความตั้งใจสร้างเพื่อขับขี่.

ถามว่ารางวัลก็คือรางวัล ที่แสดงถึงผลของความตั้งใจที่เข้าเงื่อนไขของการตัดสิน และปีนี้คือmx5

แต่จะว่าไป ปีนี้รางวัลควรจะเป็นHonda city , ไม่ก็Everest , new Elantra
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:17:19 »
ผมก็แปลกใจที่รถที่ขายดีที่สุดในโลกอย่าง Focus ก็เป็นรถที่แคบมาก ทำไมฝรั่งเค้าไม่ค่อยซีเรียส กับขนาดของรถล่ะครับ

คงจะเป็นเรื่องของวิธฺีคิดและวัฒนธรรมค่านิยมออกไปแบบแนวฝรั่งยุโรป

ตอนผมซื้อFocus ทราบมาว่าการติวฝ่ายขายนั้นตั้งเป้าหมายลูกค้า เน้นเป้าหมายที่อยู่ในวัยก่อนสามสิบหรือสามสิบต้นๆ
กำลังเริ่มมีกิจการ  เริ่มเติบโตทางหน้าที่การงาน
- เป็นรถเล็ก c-segment เพิ่่งเริ่มมีครอบครัว ยังไม่มีบุตร ถ้ามีครอบครัวมีบุตรจะไปเน้นรถที่โตขึ้น
แบบ D-segment, VAN หรือ SUV ไปเลย (แต่Ford ก็ไม่มีตัวD segment ที่จะรองรับในบ้านเรา-กลัวขายไม่ออก)
- ราคาสูงกว่ารถเล็ก B-segment เลยไปเน้นตอนเริ่มมีรายได้มากขึ้นบ้าง

รถฝรั่ง c-segment เลยไม่ค่อยจะกว้าง รวมไปถึง Mazdaที่มีชื่อเสียงขายได้ในยุโรป

ส่วนแนวคิดแบบเอเชีย ที่ยังเป็นครอบครัวใหญ่ ครอบครัวขยาย (ยุโรปมักเป็นครอบครัวเดี่ยว)
ต้องการรถที่อาศัยไปได้หลายคน แต่คนทั่วไปก็ ไม่มีรายได้มากพอที่จะซื้อ D segment กันแบบสบายๆ

ลองย้อนไปดูสมัย B segment เปิดตัวบ้านเราใหม่ๆ เช่น Toyota Soluna,Honda Cityตัวแรกมั้ง ยังขนาดเล็กๆอยู่
ที่เก่งก็คือ Honda ทำวิจัยไปสำรวจข้อมูลมาว่า คนไทยชอบรถคันใหญ่กว่า
Cityจึงมีขนาดใหญ่ ดูผิวเผินขนาดไล่ๆ Civicเลย

ต่อมารถ C segment ก็มีขนาดโตขึ้นอีกหน่อย จัดพื้นที่ภายในให้กว้างขวางขึ้น ทำให้รองรับลูกค้าได้
ทั้งครอบครัวเล็ก ครอบครัวใหญ่ ขายรถได้มากขึ้น
ดีกว่าเหมือนถูกบังคับให้ต้องไปซื้อรถ D segment

แต่อย่างไรก็ตามแนวโน้มทั้งโลก ผู้คนนิยมซื้อรถขนาดเล็กลง(segment)กว่าแต่ก่อน

ก็จริงครับ ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นคือ ฝรั่งถ้าเขาจะไปไหนเป็นครอบครัว เขาจะไช้รถพวก MPV กันซะส่วนใหญ่ รถเล็กจะใช้กันเต็มที่ก็ 2-3 คน
(เล็กในที่นี้คือ C-D Segment)
อีกอย่างเด็กวัยรุ่นฝรั่งส่วนใหญ่ซื้อรถกันไว บางคน 17-18 ก็เก็บตังซื้อรถมือสองกันได้แล้ว และก็แยกออกไปอยู่นอกบ้านกันหมด
เลยไม่ค่อยเห็นเค้ายกโขยงไปไหนมาไหนกันทั้งครอบครัว

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:22:25 »
เท่าที่ผมสัมผัสมาตั้งแต่ป้ายแดง NC นะ ผมว่ามันขับสนุกมากๆ แรงกำลังดี นั่งขับทีนึง ตัวเหมือนแนบไปกะพื้น จอดข้างวีออส นี่เห็นเลยว่ารถคนอื่นเขาใหญ่ขนาดไหน(รถผมโหลดด้วย ยิ่งไปกันใหญ่)
เรื่องความแรง ผมว่าไม่เท่าไร แต่ 0-120 นี่ ติดเท้ามากๆ หลังจากนั้นก็ขึ้นปกติ ไม่ได้แรงมากมาย  แต่เกียร์มันฉลาดมากๆ  และ การถ่วงน้ำหนักรถดีมากๆ เข้าโค้ง แทบไม่ต้องเบาเลย โอกาสหลุดน้อยมากๆ เคยมีรถกระบะซิ่งไล่จี้ตูดผม ผมก็ไม่เบาในทางโค้ง เขาอยากตามมา เห็นเลยว่า หลุดโค้งไป

ได้รับรางวัลผมว่าไม่แปลกเลย รถมันขับดีจริงๆ แข็งแรงด้วย ผมขายไปปีก่อน คิดว่า ถ้าโอกาสเหมาะๆ ก็จะซื้อ ND มาใช้อีก

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:28:27 »
ผมว่าช่วงนี้นี่ยุคทองของ Mazda เลยนะ แต่จะคงคุณภาพได้ไหมคงต้องพัฒนาแบบต่อเนื่อง เพราะว่าแต่ละเจ้าก็แข่งขันกันตลอด
แต่ที่ผมตื่นเต้นตอนนี้นะ คือ Toyota ครับ ผมว่าช่วงนี้รถเค้าน่าสนใจมากขึ้นนะ แล้วยิ่ง พวก Camry gen ใหม่จะมา และเริ่มมี Crossover มานี่
น่าสนใจมาก แต่ละช่วงเวลาแต่ละยี่ห้อก็จะโดดเด้นขึ้นมาทั้ง Ford , Chev ก็เคยโดดเด่นมาแล้ว

มาเรื่อง Mazda บ้าง อย่าทะเลาะกันเลยครับ
ผมกังขาเกี่ยวกับ ความเห็นที่บอกว่า มาสด้ารออะไหล่นานมากเลย เพราะขนาดผมสั่งพลากติกเล็กๆไปนี่ ไม่ถึงอาทิตย์ก็ได้แล้วนะครับ
ส่วนเรื่อง Defect ของรถนี่ ผมใช้ Mazda ยุคก่อน Sky-activ นี่มา 5-6 ปีก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะ แต่ในเวปก็มีให้เห็นอยู่เนืองๆ
ศูนย์ Mazda ผมว่าดีๆมีเยอะนะ แต่ปริมาณศูนย์ยอมรับว่าน้อยกว่าเจ้าตลาดมาก แต่เอาจริงๆ ถ้าไม่ใช่ T H I นี่ศูนย์ก็ไม่ได้เยอะมากอยู่แล้ว
คือไม่รู้ว่าคน ที่บ่นว่าศูนยไม่ดี อะไหร่รอนาน เนี่ยเป็น user จริงๆ หรือว่าฟังมา หรือว่าใช้ เมื่อ 20ปีที่แล้ว

เรื่อง ขนาดพื้นที่ห้องโดยสาร นี่ คนใช้ Mazda ไม่น่า concern อยู่แล้ว ไม่งั้นไม่ซื้อหรอกครับ
ขนาด c seg ทั้ง c class series3 ภายในผมว่าแคบนะ ฝรั่งตัวใหญ่ๆขับก็ยังขายดี คือไม่รู้ว่า จะเอาไปนอน ไปขนต้นไม้ ขนจักรยาน นั่งไปทั้งครอบครัว 6-7 คน เอาไปทำ Uber/Taxi หรือลิโม่
คือถ้าจะเอา Mazda3 ไปขนของไปเปิดร้าน ไปทำแท็กซี่ ไปขนคน หรือ ที่บ้านตัวใหญ่ๆกันนี่ต้องมองคันอื่นแล้วครับ

สรุปข้อเสียโดยรวมจริงๆก็
1.จำนวน ศูนย์น้อย กว่าชัดเจนโดยเฉพาะต่างจังหวัด
2.ศูนย์ไม่ไฮโซสวยงามเท่าเจ้าตลาด ยิ่งศูนย์Hondaใหม่ๆนี่หลุดโลกเลย ทำได้สวยมากๆ
   แต่ถ้าคุณไม่ได้หิวโหย กระหาย อยากได้ข้าวฟรี น้ำฟรี ไอติม อินเตอร์เนต มานอนเล่นกันทั้งบ้านที่ศูนย์เนี่ยก็ไม่น่ากังวล
   ส่วนใหญ่ผมก็นั่งแท็กซี่ไปเที่ยวห้างมากกว่า
3.แน่นอนว่า ถ้าใช้ยาวๆ อะไหล่มันต้องหาได้ยากกว่ารถที่ขายดีกว่า และราคาสูงกว่า
4.ราคาขายต่อ
ข้อ3-4นี่เป็นเรื่องของIndividualนะถ้าคุณมีเงินนี่ไม่ต้องห่วงเลย เพราะถ้าอย่างมากไม่เกิน 7-8ปี ก็เปลี่ยนรถได้ รับได้กับราคาขายต่อ

มาเสริมเรื่องข้าวฟรี กับบริการในศูนย์ว่าตอนนี้มาสด้าพัฒนาไปไกลกว่าแต่ก่อนมาก เรื่องบริการนะครับ ข้าวฟรี น้ำฟรี ไอติม อินเตอร์เน็ต มาหมด บางศูนย์มีนวดฟรีอีกต่างหาก หรือบางศูนย์ยกตู้เย็นซีพี มาลงไว้เลยก็มีครับ แต่ที่ผมว่ายังตามหลังเจ้าตลาดอยู่ คือ ขั้นตอน และความสามารถในการวิเคราะห์ปัญหา อันนี้แพ้โตโยต้า อยู่พอสมควร จากที่เคยสัมผัสมา แต่งานบริการ และห้องรับรองลูกค้า ผมให้ชนะเลิศไปแล้วครับ
  ช่วยบอกได้ไหมครับว่ามีศูนย์ไหนบ้างที่มีบริการแบบนี้     ผมกำลังเก็บตังค์ซื้อ MX5  รุ่นใดรุ่นนึงอยู่อยากเอารถเข้าศูนย์มากกว่าไปซ่อมตามอู่ครับ      เคยได้อ่านตตามคลับมาสด้านี่แลหะว่าตอนนี้บริการดีมากสำหรับบางศูนย์มีของกินเพียบไอติม ตู้ซีกี  ข้าวกล่องสำหรับบางศูนย์          นวดฟรีนี่เพิ่งวได้ยินจากคุณนี่แหละ    เอาไว้เป็นลูกค้า Mazda  จะได้เข้าไปใช้บริการ   

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:38:46 »
เค้าแค่มาบอกว่าได้รางวัลแค่นั้น

รางวัลworld car of the year

แถมรถที่ได้เป็นรถสปอร์ต2ที่นั่ง
มีคนมาบ่นว่าเบาะหลังแคบ (มีเหรอ)ขายต่อราคาตก (จริงเหรอ ในรถสปอร์ตด้วยกันเนี่ยนะ)นั่งไม่สบาย (หึหึ) ศูนยห่วย ....

ไม่ใช่ รางวัลรถแท๊กซี่ดีเด่นแห่งเตนท์สยาม นะครับ

เฮ่ออออออ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:43:53 »
ยุดนี้จะเลือกรถต้องมี Mazda ในใจเป็นตัวเลือกแน่ๆ แล้วผมก็เลือก แฮะๆ

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:47:40 »
ผมว่าช่วงนี้นี่ยุคทองของ Mazda เลยนะ แต่จะคงคุณภาพได้ไหมคงต้องพัฒนาแบบต่อเนื่อง เพราะว่าแต่ละเจ้าก็แข่งขันกันตลอด
แต่ที่ผมตื่นเต้นตอนนี้นะ คือ Toyota ครับ ผมว่าช่วงนี้รถเค้าน่าสนใจมากขึ้นนะ แล้วยิ่ง พวก Camry gen ใหม่จะมา และเริ่มมี Crossover มานี่
น่าสนใจมาก แต่ละช่วงเวลาแต่ละยี่ห้อก็จะโดดเด้นขึ้นมาทั้ง Ford , Chev ก็เคยโดดเด่นมาแล้ว

มาเรื่อง Mazda บ้าง อย่าทะเลาะกันเลยครับ
ผมกังขาเกี่ยวกับ ความเห็นที่บอกว่า มาสด้ารออะไหล่นานมากเลย เพราะขนาดผมสั่งพลากติกเล็กๆไปนี่ ไม่ถึงอาทิตย์ก็ได้แล้วนะครับ
ส่วนเรื่อง Defect ของรถนี่ ผมใช้ Mazda ยุคก่อน Sky-activ นี่มา 5-6 ปีก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรนะ แต่ในเวปก็มีให้เห็นอยู่เนืองๆ
ศูนย์ Mazda ผมว่าดีๆมีเยอะนะ แต่ปริมาณศูนย์ยอมรับว่าน้อยกว่าเจ้าตลาดมาก แต่เอาจริงๆ ถ้าไม่ใช่ T H I นี่ศูนย์ก็ไม่ได้เยอะมากอยู่แล้ว
คือไม่รู้ว่าคน ที่บ่นว่าศูนยไม่ดี อะไหร่รอนาน เนี่ยเป็น user จริงๆ หรือว่าฟังมา หรือว่าใช้ เมื่อ 20ปีที่แล้ว

เรื่อง ขนาดพื้นที่ห้องโดยสาร นี่ คนใช้ Mazda ไม่น่า concern อยู่แล้ว ไม่งั้นไม่ซื้อหรอกครับ
ขนาด c seg ทั้ง c class series3 ภายในผมว่าแคบนะ ฝรั่งตัวใหญ่ๆขับก็ยังขายดี คือไม่รู้ว่า จะเอาไปนอน ไปขนต้นไม้ ขนจักรยาน นั่งไปทั้งครอบครัว 6-7 คน เอาไปทำ Uber/Taxi หรือลิโม่
คือถ้าจะเอา Mazda3 ไปขนของไปเปิดร้าน ไปทำแท็กซี่ ไปขนคน หรือ ที่บ้านตัวใหญ่ๆกันนี่ต้องมองคันอื่นแล้วครับ

1.จำนวน ศูนย์น้อย กว่าชัดเจนโดยเฉพาะต่างจังหวัด
2.ศูนย์ไม่ไฮโซสวยงามเท่าเจ้าตลาด ยิ่งศูนย์Hondaใหม่ๆนี่หลุดโลกเลย ทำได้สวยมากๆ
   แต่ถ้าคุณไม่ได้หิวโหย กระหาย อยากได้ข้าวฟรี น้ำฟรี ไอติม อินเตอร์เนต มานอนเล่นกันทั้งบ้านที่ศูนย์เนี่ยก็ไม่น่ากังวล
   ส่วนใหญ่ผมก็นั่งแท็กซี่ไปเที่ยวห้างมากกว่า
3.แน่นอนว่า ถ้าใช้ยาวๆ อะไหล่มันต้องหาได้ยากกว่ารถที่ขายดีกว่า และราคาสูงกว่า
ข้อ3-4นี่เป็นเรื่องของIndividualนะถ้าคุณมีเงินนี่ไม่ต้องห่วงเลย เพราะถ้าอย่างมากไม่เกิน 7-8ปี ก็เปลี่ยนรถได้ รับได้กับราคาขายต่อ

มาเสริมเรื่องข้าวฟรี กับบริการในศูนย์ว่าตอนนี้มาสด้าพัฒนาไปไกลกว่าแต่ก่อนมาก เรื่องบริการนะครับ ข้าวฟรี น้ำฟรี ไอติม อินเตอร์เน็ต มาหมด บางศูนย์มีนวดฟรีอีกต่างหาก หรือบางศูนย์ยกตู้เย็นซีพี มาลงไว้เลยก็มีครับ แต่ที่ผมว่ายังตามหลังเจ้าตลาดอยู่ คือ ขั้นตอน และความสามารถในการวิเคราะห์ปัญหา อันนี้แพ้โตโยต้า อยู่พอสมควร จากที่เคยสัมผัสมา แต่งานบริการ และห้องรับรองลูกค้า ผมให้ชนะเลิศไปแล้วครับ
  ช่วยบอกได้ไหมครับว่ามีศูนย์ไหนบ้างที่มีบริการแบบนี้     ผมกำลังเก็บตังค์ซื้อ MX5  รุ่นใดรุ่นนึงอยู่อยากเอารถเข้าศูนย์มากกว่าไปซ่อมตามอู่ครับ      เคยได้อ่านตตามคลับมาสด้านี่แลหะว่าตอนนี้บริการดีมากสำหรับบางศูนย์มีของกินเพียบไอติม ตู้ซีกี  ข้าวกล่องสำหรับบางศูนย์          นวดฟรีนี่เพิ่งวได้ยินจากคุณนี่แหละ    เอาไว้เป็นลูกค้า Mazda  จะได้เข้าไปใช้บริการ   

บริการนวดฟรี มีที่ Biz Motor ตรงสุขุมวิท 65 เลยครับ ศูนย์อื่นผมยังไม่แน่ใจว่ามีบ้างรึยังนะครับ แต่พวกบริการอาหารฟรี หรือห้องรับรองดีๆ น่าจะมีเป็นส่วนใหญ่แล้วนะครับ โดยเฉพาะศูนย์ที่เพิ่งปรับปรุงใหม่
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:53:12 »
ขอบคุณครับ สำหรับคคำตอบ อนาคตคงได้เป็นลูกค้า Mazda มั่งล่ะ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:55:24 »

บริการนวดฟรี มีที่ Biz Motor ตรงสุขุมวิท 65 เลยครับ ศูนย์อื่นผมยังไม่แน่ใจว่ามีบ้างรึยังนะครับ แต่พวกบริการอาหารฟรี หรือห้องรับรองดีๆ น่าจะมีเป็นส่วนใหญ่แล้วนะครับ โดยเฉพาะศูนย์ที่เพิ่งปรับปรุงใหม่
ตามนี้เลยครับ แถมอีกอย่างคือศูนย์นี้เปิด 7 โมงเช้า ปิด 2 ทุ่มครับ

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:55:58 »
เค้าแค่มาบอกว่าได้รางวัลแค่นั้น
รางวัลworld car of the year
 แถมรถที่ได้เป็นรถสปอร์ต2ที่นั่ง
มีคนมาบ่นว่าเบาะหลังแคบ (มีเหรอ)ขายต่อราคาตก (จริงเหรอ ในรถสปอร์ตด้วยกันเนี่ยนะ)นั่งไม่สบาย (หึหึ) ศูนยห่วย ....
ไม่ใช่ รางวัลรถแท๊กซี่ดีเด่นแห่งเตนท์สยาม นะครับ
เฮ่ออออออ
   คนที่ตอบบางท่านคงเอารถ Mazda MX5  ไปรวมกับรุ่นตลาดทั่วไป    เลยเปรียบเทียบเหมารวมกันไปหมด 5555555    รถ Sport Roadster นะครับ ไม่ใช่ Altis  จึงต้องคำนึงถึงหลักการเดียวกันกับบค่ายเจ้าตลาด

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:57:00 »
สมควรได้แล้วครับ หลังจากลองขับทำให้อยากได้เพิ่มขึ้นอีกเท่าตัว

แต่ตอนออกใหม่ๆยังไม่ค่อยชอบหน้าตามัน ตอนนี้ดูไปดูมาเริ่มชอบละ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 15:57:29 »
อาหารฟรี ของหวาน ผลไม้ ตอนนี้เจอแทบทุก 0 ครับ เท่าที่สัมผัสมา แต่เบาะนวดผมยังไม่เจอ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 16:00:50 »
แสดงความยินดีกับ Mazda ด้วยครับ ยุค Sky-Active ทำรถออกมาหลายรุ่นได้ดีจริงๆ
จากเวลาที่ล่วงเลยมา มันแสดงให้เห็นถึงความตั้งใจในการพัฒนารถจากที่เคยโดนแขวะตลอดว่าทำรถดีแต่ทางโค้ง....มาวันนี้ขึ้นมายืนแถวนหน้าบรรดารถญี่ปุ่นได้อย่างภูมิใจ

ผมเองก็หันมาใช้รถญี่ปุ่นญี่ห้อหนึ่ง  ที่เมื่อก่อนทำรถขับหน้าเป็นจ้าวแรกๆก็โดนค่อนขอดว่าไม่ทนบ้าง วิ่งไม่ดีบ้าง แต่ทุกวันนี้รถญี่ปุ่นทุกจ้าวก็หันมาทำรถขับหน้าตามกันหมด

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 16:01:53 »

ผมไปศูนย์ Mazda ก็มีมาม่า มาอาหารให้ทำกินเองเลยอ่ะ ผมก็กินแค่โออิชิ กับคุ้กกี้เท่านั้นแหละ ไปศูนย์ผมไม่ได้หวังอะไรพวกนี้เลย ขอแค่น้ำแค่นั้นแหละ

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 16:06:09 »
ตัวผมเองก้อใช้mazdaอยู่ เข้าศูนย์ที่พัทยา กับบ่อวิน ศรีราชา 2ที่ มีอาหารการกินเยอะแยะ แต่มันติดที่ขนาด มันช่างเล็กและไม่หรูหราเอาซะเลย เทียบกับที่ผมเคยใช้อีซูสุ อันนั้นหรูหราดูดีกว่าเยอะเลย โดยเฉพาะศูนย์อีซูสุ ผาแดง ศรีราชา

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 16:18:45 »
ตัวผมเองก้อใช้mazdaอยู่ เข้าศูนย์ที่พัทยา กับบ่อวิน ศรีราชา 2ที่ มีอาหารการกินเยอะแยะ แต่มันติดที่ขนาด มันช่างเล็กและไม่หรูหราเอาซะเลย เทียบกับที่ผมเคยใช้อีซูสุ อันนั้นหรูหราดูดีกว่าเยอะเลย โดยเฉพาะศูนย์อีซูสุ ผาแดง ศรีราชา
  เรื่องนี้ผมพอเข้าใจและรับได้ครับเพราะว่าเงินลงทุนทำศูนย์บริการ   ตอนนี้เจ้าตลาด TOYOTA HONDA  มีเงินไม่ถึง 100 ล้าน  คงทำศูนย์ลำบากครับเพราะมีเรื่องการลงทุนขนาดพื้นที่ที่ต้องมีขนาดใหญ่รองรับลูกค้าได้มาก   และ อื่น ๆ เพื่อจะประเมินให้ผ่าน           
   แต่กับ Mazda หรือรถค่าย อื่น  ๆ ไม่จำเป็นต้องลงทุนทำศูนย์บริการขนาดใหญ่มีพื้นที่ดินมากเหมือนเจ้าตลาดก็ได้   ขอให้มีอาหารการกินที่ดีกว่าเจ้าตลาดที่ผมใช้บริการมา  ห้องรับรองมีทีวี อินเตอร์เนต ที่นอน   แค่นี้น่าพอใจแล้วและอย่าลืมช่างในศูนย์แก้ปัญหาได้ อะไหล่พร้อม ไม่ใช่รอเป็นเดือน  ค่าบริการไม่แพงไม่หนีจากเจ้าตลาด       ผมพอใจจะใช้บริการแล้วล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2016, 16:20:50 โดย Auto »

ออฟไลน์ art_s

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 16:41:54 »
ที่บ้านใช้ Mazda3 Skyactiv มา 23 เดือน 32,xxx km  ไปสลับยางที่ ACT เจอโช๊คหลังรั้วทั้ง 2 ข้าง เลยเอาเข้าศูนย์ นั่งรอ 15นาที แจ้งว่ารอโอนอะไหล่มาเปลี่ยนให้เลย รถเสร็จบ่าย3 ( เอาเข้าศูนย์ ตอนเช้า10.30)  ... บ่าย2.30 โทรแจ้งว่ารถเสร็จแล้ว

ที่บ้านผมใช้รถเจ้าตลาดมาหลายคัน เจอปัญหาเปลี่ยนอะไหล่มั่วหลายครั้ง  คันหลังสุด แคมรี่ ACV30 เปลี่ยนผ้าเบรค หน้า/หลัง ใช้ได้ไม่กี่วัน เหยียบเบรคแล้วมีเสียง ต้องเอาเข้าศูนย์ 3 ครั้ง โดยทิ้งรถไว้แต่เช้าเย็นค่อยไปรับรถ อาการเหมือนเดิมอีก ครั้งหลังสุดคุยกับช่างใหญ่ประจำศูนย์ ผมแจ้งให้เช็คการเจียรจานเบรคอีกครั้ง ช่างใหญ่แจ้งว่า เจียรเรียบร้อยแล้ว เด๋วจะปรับตั้งระยะผ้าเบรคทั้งหมดให้ใหม่.... สุดท้ายก็เหมือนเดิม เลยเอาเข้า ACT ทีเดียวจบครับ  "แค่เจียจานเบรค " 

แคมรีคันนี้เคยขอเคลมโช๊คทั้ง4 ต้น โดยมีอาการโช๊คตาย เข้าศูนย์ 3-4 ครั้งถีงยอมเคลมให้ ผมต้องขับเกวียน ACV30 อยู่หลายเดือนกว่าจะเคลมได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 19:48:02 »
บอกตรงๆตั้งแต่ Skyactiv ออกมา
ขัดใจผมอยู่แค่รุ่นเดียวในเรื่องของการดีไซน์ คือรุ่นที่ชนะรางวัลเนี่ยแหละ
หน้าตาไม่ผ่านเลยจริงๆ คหสต.

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 20:01:15 »
ชอบรุ่น สามโคก  :) :) :)

ว่าแต่มันเครื่องเสียงยี่ห้ออะไรนั้นใครไปดูมาบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2016, 20:04:51 โดย nut25784 »

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 20:52:11 »
นอกจากได้รับรางวัลรถยนต์ยอดเยี่ยมประจำปีแล้ว    ยังได้รับรางวัลรถยนต์ออกแบบยอดเยี่ยมอีกด้วย   ได้ตั้ง 2รางวัล   8) ??? :)

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 22:48:22 »

[/quote]  ช่วยบอกได้ไหมครับว่ามีศูนย์ไหนบ้างที่มีบริการแบบนี้     ผมกำลังเก็บตังค์ซื้อ MX5  รุ่นใดรุ่นนึงอยู่อยากเอารถเข้าศูนย์มากกว่าไปซ่อมตามอู่ครับ      เคยได้อ่านตตามคลับมาสด้านี่แลหะว่าตอนนี้บริการดีมากสำหรับบางศูนย์มีของกินเพียบไอติม ตู้ซีกี  ข้าวกล่องสำหรับบางศูนย์          นวดฟรีนี่เพิ่งวได้ยินจากคุณนี่แหละ    เอาไว้เป็นลูกค้า Mazda  จะได้เข้าไปใช้บริการ   
[/quote]

ที่ศูนย์มาสด้าสุขุมวิท65 ผมเคยเอาcx5ไปเคลม
จะมีบริการอาหารกลางวันนะครับ ถ้าไปช่วงเช้าแล้วนั่งรอรถ
สัก10.30-11.00 แม่บ้านจะเอากระดาษมาให้เลือกว่าจะทานข้าวอะไร
อาหารฟรีครับ
ที่จำได้มีกระเพราหมูกับคะน้าหมูกรอบ

ส่วนเตียงนวดนี่เหมือนจะมีนะครับแต่ไม่ได้ใช้

ศูนย์บริการที่นี่บริการดีครับอยากบอกต่อ

ออฟไลน์ Lunla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 22:51:41 »
ผมใช้อยู่ครับ

ต้องลองเองครับ ลองที่ถนนกรุงเทพคงไม่รู้สึก ต้องถนนโค้งเยอะๆ ครับ

มันเป็นรถที่สาดโค้งมันส์มาก รถเบาๆ กริปเยอะๆ ถ่ายน้ำหนักดี  เครื่องเล็กก็จริง แต่อัตราเร่งสำหรับถนนแบบนี้  และถนนปกติถือว่าเกินพอ เวลาเข้าโค้งเหมือนลอยผ่าน

ฝรั่งบางคนซื้อเครื่อง 1.5 เพราะมันสามารถกดถึง FLOOR แล้วเข้าโค้งได้

เครื่อง 2.0 นี่กดเกินนี่ OVERSTEER กระจายเลย

เรื่องดีไซน์นี่ ผมขับแถวบ้านมีคนยกนิ้วให้บ่อยมาก
คนมองเยอะ  สงสัยไม่ค่อยมีคนขับ 555

ส่วนเรื่องศูนย์นี่ MX5 เป็นศูนย์พรีเมี่ยม ที่มีแค่ 6 ศูนย์ในไทยน่ะครับ

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 01:20:30 »
MX5  ที่เข้าศูนย์พรีเมี่ยมก็มีอะไรบ้าง  ดูในคลับใช้กัน
1. มาสด้าหัวหมาก
2.มาสด้าเจริญนคร

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 01:31:34 »
MX5  ที่เข้าศูนย์พรีเมี่ยมก็มีอะไรบ้าง  ดูในคลับใช้กัน
1. มาสด้าหัวหมาก
2.มาสด้าเจริญนคร

ตรง ณ ระนองก็เข้าได้ครับ

ช่างพอไหว
ไม่ดีไม่แย่

อู่ไม่สวย แต่มีมาม่าฟรีมีน้ำอัดลมฟรี และจิปาถะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ
ไม่ดองรถ แต่คิวยาว

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 02:57:06 »
Mazda2 ตัวเก่า ก็เคยคว้ารางวัลมาแล้วนะครับ ไม่ใช่เพิ่งมาคว้าตอนเป็น Skyactiv

ศูนย์ หลังๆก็พัฒนาขึ้นเยอะ เรื่องอะไหล่ก็ตั้งศูนย์อะไหล่ ปัจจุบันก็เหมือนเริ่มเข้าที่เข้าทางแล้ว เสียงบ่นน้อยลงไปเยอะ

เหลือแต่ ราคาขายต่อที่มันมาจากค่านิยมล้วนๆ

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 17:01:51 »
Mazda2 ตัวเก่า ก็เคยคว้ารางวัลมาแล้วนะครับ ไม่ใช่เพิ่งมาคว้าตอนเป็น Skyactiv

ศูนย์ หลังๆก็พัฒนาขึ้นเยอะ เรื่องอะไหล่ก็ตั้งศูนย์อะไหล่ ปัจจุบันก็เหมือนเริ่มเข้าที่เข้าทางแล้ว เสียงบ่นน้อยลงไปเยอะ

เหลือแต่ ราคาขายต่อที่มันมาจากค่านิยมล้วนๆ
  ถ้าราคาขายต่อ 2 3  ผมว่าตอนนี้ไม่ได้หนีจากเจ้าตลาดโตโยต้ามากนัก  คือพอกันเลย อาจจะด้อยกว่านิดหน่อยดูจากราคามือ 2 ที่เวป  เพราะที่บ้านผมมี อัลติส วีออส ราคาร่วงพอกันกับ 3 และ 2 เลยไม่ได้ขายต่อราคาดีขนาดนั้น   เลยคิดว่ารถรุ่นต่อไปไม่จำเป็นต้องเป็นเจ้าตลาดแล้ว   

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 06:28:14 »
คุณmanamanไม่สบายมากก็ไปหาหมอบ้างก็ดีนะ Postอวยเจ้าตลาดก็Postไป แต่มาแขวะFordเขานี่ทั้งที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้นี่มันเข้าข่ายเป็นโรคอะไรสักอย่างนะครับ

อย่าไปเอาอะไรกับพวกสิงคีบอร์ดเลยครับ