ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว Mazda 3 Sedan ปี 2015  (อ่าน 65416 ครั้ง)

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
รีวิว Mazda 3 Sedan ปี 2015
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 08:43:32 »
รีวิว Mazda 3 Sedan  ปี 2015

รีวิวนี้เป็นเพียงบางส่วนของประสบการณ์ใช้งานเท่านั้น ซึ่งยังมีความประทับใจและไม่ประทับใจอีกหลายๆส่วน แต่ก็จะมาเล่าให้ฟังกันแบบสรุปๆครับ

หลังจากเจ้าเพื่อนยาก Civic ES 2.0 ได้เก่าลงเรื่อยๆ ก็คิดว่าคงต้องขายออกไปก่อนที่จะเหลือ 50,000 บาท
ทั้งนี้ก่อนหน้านี้ได้พยายามขออนุมัติในการลง K20A ฝาแดง แต่ได้รับการต่อต้านอย่างรุนแรง
ดังนั้นจึงจำต้องหาสมาชิกใหม่ ทั้งที่เพิ่งขี่มาได้เพียง 11 ปี 380,000km เท่านั้น
ภารกิจการหารถใหม่จึงเริ่มขึ้น โดยผมขอเป็น Sport Sedan เท่านั้น

ตัวเลือกที่ 1) คือ Civic FB เกียร์ธรรมดา

อยากได้มากกกครับ เพราะที่บ้านอีกคันคือ Civic FB 1.8 AT รุ่นต่ำสุด
ผมชอบรถรุ่นนี้มากกว่า Civic ES ในแง่ของพื้นที่ใช้สอย น้ำหนักพวงมาลัย ช่วงล่างที่ไม่ค่อยเด้งแล้ว
และความแรงที่หากเป็น MT คงไม่ต้องขับตามใครเป็นแน่
แต่อีกเช่นกันครับ ถูกขัดขวางจากผบ.อย่างรุนแรง เพราะชีทนไม่ได้ที่มีรถหน้าตาเหมือนกัน 2 คัน จอดข้างกัน
นอกจากนี้ ห้ามเอารถ MT เข้าบ้านเด็ดขาด เพราะชีขับไม่ได้ (จริงๆขับได้ แต่ขับได้ห่วยมากๆ)
ตัวผมเองไม่สนเรื่องหน้าตาเหมือนกันสักเท่าไหร่ เพราะผมจะจับแต่งให้มันไม่เหมือนกันแน่นอน

ตัวเลือกที่ 2) Toyota Altis Esport

ผมก็ชอบรูปลักษณ์ภายนอกของ Esport เอามากๆเหมือนกัน
เป็น Design ที่ดูไม่เบื่อ อยากให้ Toyota รักษาแนวคิดนี้ไปเรื่อยๆครับ
อย่างไรก็ดีพอได้ลองขับ 1.8 CVT ผมก็คิดว่า คงไม่ใช่แนวเราจริงๆ
5AT เดิมของ ES มอบความบันเทิงให้ผมมากกว่า แล้วผมจะขายมันไปทำไมอะ
จริงๆเรื่องเกียร์ CVT มันก็ไม่ได้มีผลกับผมมากเท่าความรู้สึกของพวงมาลัยครับ
การ Set พวงมาลัยยังไม่ตรงกับความชอบของผม
ซึ่ง Altis ยังเน้นความเป็นรถบ้าน ไม่เน้นความไว และน้ำหนัก

ตัวเลือกที่ 3) Mazda 3

ผมชื่นชอบ Mazda มาตั้งแต่ Lantis ที่สวยกว่าชาวบ้านเขา แต่ก็ไม่เคยขับ
พอมาสมัย Astina 1.8 MT ของเพื่อน ก็เป็นรถที่ตื้บได้มันส์ เกินหน้าเกินตารถในระดับเดียวกัน
ผมซึ่งขี่สามห่วง 1.6 MT ตอนนั้นก็รู้สึกปลื้มอยู่ไม่น้อย
แต่หากจะเปลี่ยน ผมว่าผมเปลี่ยนไป Civic EG 1.6 Vtec MT ดีกว่า มันสวยกว่าเยอะอ้า
กลับมาปัจจุบัน ช่วงแรกๆนั้น Mazda ไม่ได้อยู่ในหัวผมเลย เพราะเรื่องไฟ Engineอันโด่งดัง
ทำให้ผมรู้สึกว่า ผมไม่ควรรนหาที่ ศูนย์ก็ท่าทางไม่น่าจะไหว
แต่สุดท้ายเมื่อ K20A2 Civic ก็โดนรีเจ็ก Altis ก็ยังไม่โดน ก็เลยต้องลองเจ้า 3 ดู
เพราะจะว่าไปมันเป็นรถที่สวยมาก นับถือทีมออกแบบเลยว่าสามารถทำรถสวยขนาดนี้ในราคานี้ได้
หน้าตามันเรียกได้ว่าหล่อเลยทีเดียว
เมื่อได้ลองขับ ก็เกิดความรู้สึกอยากได้ขึ้นมากขึ้นไปอีก
เพราะมันขับดีกว่า Altis อยู่ไม่น้อย โดยเฉพาะความรู้สึกพวงมาลัย ที่ถือว่าเซ็ตมาถูกใจ
คือเบาเมื่อต้องเบา นิ่งเมื่อต้องนิ่ง ไวเมื่อต้องไว
อย่างไรก็ดี ผมก็หาข้อมูลประกอบอย่างมากว่า เจ้าไฟ Engine เจ้าปัญหาจะมาเยือนผมเมื่อไร
สุดท้ายก็สรุปได้ว่า นี่มันรถเราไม่ใช่รถภรรยา หากมันจะดับจะดื้อบ้าง
เราคงพอจะจัดการอะไรได้ เทียบกับต้องไป Altis แล้ว ยอมเสี่ยงดีก่า

แต่…. ทำไมผมไม่รอ Civic 2016
เพราะผมไม่รู้ครับ

Re: รีวิว Mazda 3 Sedan ปี 2015
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 08:44:44 »
รูปลักษณ์ภายนอก

การออกแบบของรุ่นนี้ต้องบอกว่า ลงตัวครับ รถดูสวยโดยไม่จำเป็นต้องเตี้ยติดดิน ซึ่งผมเป็นคนที่ไม่ขอขี่รถโหลดใดๆ เพราะขนาด Civic FB เดิมๆ ไปขึ้นห้างบางห้างยังโดนใต้ท้องเลย

ที่ผมชอบสุดๆ ก็บั้นท้ายกลมๆเนี่ยล่ะครับ ได้ใจไปเต็มๆครับ

ล้อ 18 นิ้วสำหรับผมมันค่อนข้างจะเกินไป ผมชอบความนุ่มนวลมากกว่านี้ แต่ทำไมทะลึ่งซื้อรุ่นล้อ 18 ก็เพราะ Option ครับ รุ่นล่างกว่านี้ก็ไม่ได้ไฟ Xenon ไม่ได้ไฟเบรค LED ซึ่งสำหรับผมไม่ได้จำเป็นเลยครับ แต่คนที่บ้านนี่ซีเรียสมาก (ตกลงใครขับอะ)

ไฟ Day light ที่ใครๆชอบ แต่ผมอยากปิดนะครับ กลัวมันขาดเร็ว ไม่อยากจะคิดเวลาที่ต้องเปลี่ยน

ไฟ LED ที่บั้นท้าย ผมคิดว่ามันดูจงใจไปนิด ถ้ามันขาด ผมคงเอารุ่น Halogen มาใส่แบบไม่ฝืนใจครับ

รุ่นนี้มีสองท่อไอเสีย แต่ดันซ่อนเพื่อ!...

ขอใส่ Spec ไว้ตรงนี้หน่อยนะครับ เผื่อบางท่านไม่อยากจะไปหาที่อื่น ก็ดูมันตรงนี้ได้เลยครับ
จากเว็บมาสด้าครับ
เครื่องยนต์ : SKYACTIV-G 2.0 DOHC แถวเรียง 4 สูบ 16 วาล์ว 1,998 cc
พร้อมระบบวาล์วแปรผันคู่อัจฉริยะ Dual S-VT และระบบไอเสีย 4-2-1
อัตราส่วนกําลังอัด >> 14.0 : 1
ความกว้างกระบอกสูบ x ระยะชัก >> 83.5mm  x 91.2 mm
แรงม้าสูงสุด (EEC-NET)  >> 165 PS (121 kW) / 6,000  / รอบต่อนาที
แรงบิดสูงสุด (EEC-NET) >> 210 นิวตัน-เมตร / 4,000รอบต่อนาที
ระบบจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิง >> อิเล็กทรอนิคไดเร็คอินเจ็คชัน (Electronic Direct Injection)
ความจุถังน้ำมันเชื้อเพลิง  >> 51 ลิตร
ประเภทน้ำมันเชื้อเพลิง   น้ำมันเบนซินไร้สารตะกั่ว 95 / แก๊สโซฮอล์ ออกเทน 95 E10, E20 และ E85

ระบบเกียร์   SKYACTIV-DRIVE อัตโนมัติ 6 สปีด พร้อมแมนนวลโหมด Activematic
อัตราทดเกียร์ 1   3.552
อัตราทดเกียร์ 2   2.022
อัตราทดเกียร์ 3   1.452
อัตราทดเกียร์ 4   1.000
อัตราทดเกียร์ 5   0.708
อัตราทดเกียร์ 6   0.599
อัตราทดเกียร์ถอยหลัง   3.893
อัตราทดเฟืองท้าย   3.812
ระบบพวงมาลัย   แบบ   แร็คแอนด์พีเนียน พร้อมพาวเวอร์ช่วยผ่อนแรงแบบไฟฟ้า (EPAS)
ระบบกันสะเทือน   หน้า   อิสระแม็คเฟอร์สันสตรัท พร้อมเหล็กกันโคลง
      หลัง   อิสระมัลติลิงค์ พร้อมเหล็กกันโคลง
ระบบเบรก   หน้า   ดิสก์เบรก พร้อมครีบระบายความร้อน
   หลัง   ดิสก์เบรก
ล้อ 18 x 7J ยาง 215/45 R18
ขนาดยางอะไหล่   16 x 5J

ความยาวทั้งหมด (มม.)   4,580
ความกว้างทั้งหมด (มม.)   1,795
ความสูงทั้งหมด (มม.)   1,450
ระยะฐานล้อ (มม.)   2,700
ระยะห่างล้อหน้า / หลัง (มม.)   1,555 / 1,560
ระยะต่ำสุดจากพื้น (มม.)   155
รัศมีวงเลี้ยวแคบสุด (ม.)   5.3
น้ำหนักรถ (กก.)   1,287

Re: รีวิว Mazda 3 Sedan ปี 2015
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 08:45:49 »
การตกแต่งภายใน

การตกแต่งภายในของเจ้า 3 เนี่ย มันช่างให้อารมณ์สปอร์ตดีจริงๆเลยครับ เจ้าปุ่มแอร์สามปุ่มที่ใครๆว่าเห่ย ผมกลับชอบครับ มันเข้ากับความเป็น Minimalist ดีจริงๆ และพอเห็นมันอยู่ใน Mx-5 ด้วยแล้ว ยิ่งสวยเข้าไปใหญ่ อิอิ

มาตรวัดรอบเป็น Analog ดูดีมีชาติตระกูลทีเดียวครับ แต่ข้อมูลที่สำคัญเช่นอุณหภูมิเครื่องยนต์ดันไม่ให้มา
เจ้าแผ่นใสๆที่เรียกว่า ADD (Active Driving Display) กลางแดดจ้าๆ หรือหากพื้นหลังเป็นสีอ่อนอาจจะมองยาก แต่ก็ยังมีความเร็วเป็นตัวเลขในวัดรอบดูแก้ขัดได้
ปุ่มกดที่พวงมาลัยให้ความรู้สึกดี แต่ผมชอบปุ่มแบบ Civic FB มากกว่า (แต่ของ Civic FC นี่อย่าให้พูดเลย) ไม่มีครูสคอนโทรลซึ่งผมไม่ได้อยากได้อะไร ผมไม่ชอบความเร็วคงที่ มันง่วง

ปุ่มควบคุม Center Commander พอใช้คล่องแล้วชอบครับ ไว้กดเล่นเลือกเพลงเวลารถติดดีครับ
การเซ็ตตำแหน่ง พวงมาลัย คันเร่ง ท่านั่ง นับว่าทำได้ดีมาก ขับแล้วรู้สึกมั่นใจ
คันเร่งแบบ Organ ก็รู้สึกว่าขับแล้วไม่เมื่อยเหมือนของ Civic FD ไม่รู้ทำไม

ระบบ GPS ที่อุตส่าห์เสียตังค์อีกหมื่น ขอบอกว่าใช้ Garmin ดีกว่าครับ ทุกวันนี้ผมก็มีไปงั้นๆล่ะครับ ใช้จริงเอา Garmin มาแปะกระจกเวิร์คกว่าเยอะ
ฟังก็ชั่นที่ผมคิดว่ามันควรจะมีได้แต่ดันไม่มีคือ Preview Next Turn ครับ ซึ่งจำเป็นมาก หากใช้ Garmin จะรู้เลยว่าแยกข้างหน้าหน้าตายังไง เจ้าโปรแกรมมันมั่วหรือเปล่า
นอกจากนี้ฟังก์ชั่นที่สำคัญคือ Program เส้นทางเก็บไว้ เจ้า MZD นี่ก็ทำไม่ได้ ทำให้เวลาจะนำทางจะต้องตั้งใหม่ทุกครั้ง

ที่นั่งด้านหลังไม่ขี้เหร่ครับ แต่ก็ไม่ได้สะดวกสบายเหมือน Civic FB และของ Civic FB มันไม่มีซุ้มอุโมงค์ตรงกลาง ทำให้การนั่ง FB 5 คน นั่งได้ชิวๆเลยครับ

ที่เก็บของท้ายมีให้ตามสภาพเพราะท้ายมันสั้น เจ้า Civic ES คันเล็กๆคันเดิมขนได้เยอะกว่าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 08:46:43 »

เครื่องยนต์ Skyactiv 2.0G นับว่าเสียงดังหนวกหูใช้ได้เลยทีเดียว สุ้มเสียงยังสู้เจ้า K20A3 ที่เคยขับไม่ได้

ที่ฝากระโปรงไม่มีฉนวนนะครับ ในขณะที่ Civic FB ให้มาตั้งแต่รุ่นต่ำสุด
(แต่ Civic FC รุ่นล่างๆก็ไม่ให้มานะครับ)

อัตราเร่ง 0-100 โดยกระแทกคันเร่งพร้อมยกเบรค (ไม่วอร์มเกียร์) จะอยู่ที่ 10.03 sec ทดสอบกลางแดด อุณหภูมิโดยรอบ 36C ที่หน้าปัทม์ ซึ่งโคตรร้อน เร็วกว่า Civic ES2.0 ที่เคยลองวัดเล็กน้อย
ผมยังมีความรู้สึกว่าเครื่องกับเกียร์ของ MZ3 ยังไม่เน้นออกรบเหมือน  K20A3 +5AT ที่อยู่ใน Civic ES
เจ้า K20A นี่บู๊ตั้งแต่ต้นยันปลาย แค่กระแทกคันเร่ง รถก็พุ่งออกแบบทะยานออกไปเลย ไม่ต้องเกรงใจกระบะเครื่อง 3,000 แต่อย่างใด แต่จากการ Setting แบบนี้ ทำให้ผมต้องเปลี่ยนยางแท่นเครื่องของ Civic ES ปีละ 1 ตัวเลยทีเดียว (แต่ยอมเพราะเรา Teen หนัก)
ในขณะที่ Skyactiv Drive นั้น นุ่มนวลผู้ดีเอามากๆ เปลี่ยนเกียร์มีอาการราบเรียบดี ไม่เหมือน 5AT ที่กระตุกแบบสะใจวัยรุ่นมากๆครับ
นอกจากนี้เกียร์ยังมีลักษณะหน่วง คือเมื่อผ่อนคันเร่งแล้วเกียร์จะยังไม่เปลี่ยนขึ้นให้ ต้องรอสักพัก ในขณะที่ 5AT จะรอแป๊บเดียว
มีคนบอกว่าแบบ Sky ดีกว่า เพราะสามารถเร่งส่งต่อได้เลย แต่ผมคิดว่า หากจะส่งก็ไม่ต้องชักคันเร่งสุดสิ เจ้า 5AT ชักไม่สุดเกียร์ก็ไม่ตบขึ้นให้
แต่เมื่อขับตามเขาตามดอย เกียร์ Sky กลับฉลาดกว่า 5AT อยู่ไม่น้อย ทั้งขาขึ้นที่ต้องหวดต่อเนื่อง และขาลงที่ช่วยเปลี่ยนลงให้จนแทบไม่ต้องยุ่งกับเกียร์เลย
สรุป ชอบเกียร์ของทั้งแบบ Sky และ 5AT ซึ่งมีจุดเด่นคนละแบบ และชอบมากกว่า CVT ของ Atlis มาาาากครับ

การบังคับควบคุม ให้ความรู้สึกที่ดี ช่วงล่างตึ้บไม่ตึงตัง เวลาเข้าโค้งแคบๆ แรง รถไม่ออกอาการมาก แต่พอเวลาจะหลุดจะมีอาการไหลให้เห็น ทำให้สามารถแก้ได้ทัน

อย่างไรก็ดี ผมลองที่โค้งในรูปแบบต่างๆ พบว่า ที่โค้งความเร็วแคบ เจ้า 3 ไม่ได้เกาะไปกว่า Civic ES แต่อย่างใด ไม่ใช่ว่า 3 ห่วยหรืออย่างไร แต่ Civic ES ที่ใครๆว่ามันช่วงล่างห่วย จริงๆมันก็เกาะดีอยู่เหมือนกัน เพียงแต่มันเสียวเท่านั้นเอง  หรือพูดง่ายๆว่า Feeling ในการขับแย่กว่า 3

ทัศนวิสัยในการขับขี่อยู่ในเกณฑ์ที่ดี กระจกมองข้างไม่มีมุมอับ เวลาแซงรู้สึกมั่นใจกว่า Civic FB ทั้งๆที่รถหน้ายาว และสำหรับคนตัวสูงโยกตัวนิดนึงจะเห็นฝากระโปรงเฉยเลย ทำให้กะระยะได้ง่าย

ทัศนวิสัยด้านหลัง แบบซีดานดีกว่า Hatch Back อยู่มาก
ตอนที่ตัดสินใจตอนแรกผมเอาซีดานอยู่แล้ว แต่ผบ.มาทำให้เขวเพราะเจ้า 3 HB มันสวยเอาเรื่องอยู่ แต่พอได้ลองขับ ได้ถอยจอด ทำให้ตัดใจได้ง่ายขึ้นครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 08:47:28 »
สรุป
รูปร่างหน้าตา การออกแบบภายใน เจ้า 3 จัดว่าสวยจบ เรียกได้ว่า Civic FC ที่มาใหม่ทำอะไรไม่ได้  ด้านหลังแคบกว่าชาวบ้านแต่ก็ไม่ได้แคบจนใช้งานลำบาก
เครื่องกับเกียร์ พอสู้กับเจ้าตลาดได้ แต่ก็ไม่ได้ดีกว่า และเห็นเจตนาที่ดีของ Mazda ที่ไม่ยัด CVT มา ทำให้คนที่ชอบขับรถยังพอมีที่พึ่งพาได้อยู่ (แต่จะให้ดีใส่ 2.5 MT มาจะได้ใจนักขับกว่านะ)
ช่วงล่าง ดีงามสมคำร่ำลือ ให้ความรู้สึกที่ดี ทำให้เจ้าตลาดเช่น ESport ต้องหันมาจูนแบบนี้บ้าง
เสียงรบกวนลืมเล่าในรายละเอียด คือมันไม่เก็บเสียงเลย หากใครขับ Toyota มาก่อน อาจจะรับไม่ได้ครับ เสียงมอไซค์ เสียงยาง เสียงลม มีครบครับ เรียกได้ว่า ขับนานๆสัก 2 ชั่วโมง ลงจากรถจะสบายหูอย่างมากเลยครับ
ตอนนี้ที่ห่วงสุดคือ พอขึ้นแสนโลจะเจออะไรบ้างครับ
โดยรวมถือว่าคุ้มค่าครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 16:43:27 »
รถสวยครับมาสด้ายุคนี้ดีไซน์ลงตัวสุดๆทั้งภายในภายนอก  3 ตัวนี้ทัศนวิสัยดีมากนะตอนแรกคิดว่าสีดำจะทำให้ภายในอึดอัดแต่ ไม่เลย
ผมชอบกระจกมองข้างแบบ หูช้างมาก ทัศนวิสัยดีมาก
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2016, 16:58:57 »
สวยมากครับ

ยินดีกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ pakojang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 07:51:47 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ รอชมภาคแต่งแล้วต่อครับ  8)

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 10:23:30 »
เป็นรถที่ทรงสวยมากกก

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 18:36:23 »
ยินดีด้วยครับ  ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 19:28:17 »
ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 19:44:55 »

ตอนแรกไม่ได้ชอบ Mazda3 รุ่นนี้มากเท่าไหร่ ออกจะชอบรุ่นก่อนมากกว่าด้วย แต่พักหลังๆ นี้รู้สึกว่ามันสวยลงตัวมากๆ
รุ่น Sedan หน้ายาวท้ายสั้น เส้นสายทุกอย่างคือใช่ เป็นรถในใจผมอีกคันไปแล้ว (แต่ตัว 5 ประตูไม่ค่อยโอเท่าไหร่)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 20:57:15 »
👍👍👍👌

รถสวยมากท่าน

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 21:11:28 »
ตัว 5 ประตู ทัศนวิสัยด้านหลัง โดยมองจากฝั่งคนขับ กากมาก ถ้าไม่มีกล้องมองหลังลำบาดสุดๆ สู้ตัว 4 ประตูไม่ได้เลย ถัามาสด้าผรับตรงนี้ได้ ตัว 5 ประตูจะแจ๋มเลย

ออฟไลน์ GaB

• #StickShiftLife
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 00:39:42 »
มาสด้ายุค Sky ทำให้ผมกล้าเสี่ยงที่จะไปลองใช้มากขึ้น ยิ่งได้ลองขับยิ่งอยากเสี่ยงสุดๆ

ทุกวันนี้ยังติดใจสมรรถนะของเครื่อง เกียร์ และช่วงล่าง ของ CX5 ตัว 2.5 ไม่หาย...

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 01:49:10 »
รุ่นย่อยอะไร

อัตราบริโภคเท่าไหร่

รีวิวได้ดีครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 02:23:51 »
มาสด้ายุค Sky ทำให้ผมกล้าเสี่ยงที่จะไปลองใช้มากขึ้น ยิ่งได้ลองขับยิ่งอยากเสี่ยงสุดๆ

ทุกวันนี้ยังติดใจสมรรถนะของเครื่อง เกียร์ และช่วงล่าง ของ CX5 ตัว 2.5 ไม่หาย...

เสียดาย2.5เช่นกันครับ ตัวรถมันชนกับ Forester XT ได้เลย แต่ก็เข้าใจว่าไม่คุ้มกับการสั่งนำเข้ามา

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 07:25:14 »
1) อัตราการบริโภคน้ำมัน
ขับในเมืองประมาณ 10 กม ต่อวัน เช้าๆไม่ค่อยติด เย็นๆหนึบ
ขับชานเมืองประมาณ 44 กม ต่อวัน โล่งเหยียบได้ 80-120
ได้ 13.64 km/litre ครับ

2) รุ่นย่อย คือ 2.0S คือ Top ของ Sedan
แต่ก็ต่ำกว่ารุ่น Top ของ Hatch back คือไม่มีระบบ i-activesense ครับ
และรุ่น 2.0S ของ 2016 ก็ปรับปรุงเพิ่มระบบ i-stop และ Keyless Entry มาให้ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 08:06:16 »
เปลี่ยนยางสปอร์ต เสียงน่าจะดังกว่านี้อีก

แก้โดยเปลี่ยนท่อครับ ขับฟังเสียงท่อมันส์ ๆ

5555  แต่ยังไม่หมด ยังมีเรื่องให้เสียเงินอีก

คือไม่รู้ว่ามีใครเอา 3 ไปจูนกล่องกันบ้าง ดีขึ้นมากน้อยแค่ไหนครับ?

ที่จริงที่กล่าวมาทั้งหมดคือสิ่งที่ผมอยากทำเองแหละครับ 555

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 09:43:24 »
Altis esport ก็ไม่ได้เงียบนะครับ
ตอนนี้ของผม 3 หมื่นโลแล้ว
เสียงยางบดถนน เสียงรอบข้างดังเข้ามาในห้องโดยสารเยอะเหมือนกันครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 16:29:24 »
ขอบคุณครับ

อยากให้ จขกท ได้ลอง Civic X บ้างจัง แล้วเทียบกับ 3 ครับ
ผมจะเปลี่ยนรถปีหน้า ตอนนี้กำลังลังเลสุดๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 15:03:16 »
ตอบคุณ nonp ยาวนิดนึง เพราะว่าเป็น Civic รถที่ผมมีประวัติศาสตร์กับมันมานาน

จากที่ผมสัมผัสรูปร่างภายนอก และงานออกแบบภายในของ Civic G10 นี้
ผมยังไม่ชอบครับ ยังชอบ Mazda 3 มากกว่า
แถมยังเป็น CVT อีก ผมไม่ขับใช้งานเป็นประจำแน่ๆ
แต่แฟนผมดูท่าทางจะชอบเอามากๆด้วย รสนิยมต่างกันจริงๆอิอิ

อย่างไรก็ดีจากที่ผมก็เคยเป็นแฟน Civic อย่างเหนียวแน่น
เพราะที่บ้านเคยเป็นเจ้าของมาตั้งแต่ EG EK ES FB
ผมยังเชื่อมั่นใน Brand ว่า Honda ไม่กากแน่นอน
ผมคิดว่าหากคุณ nontp เลือกตัวไหนใน 2 Brand นี้ไม่ผิดหวังแน่ครับ

ส่วนเรื่อง Material ที่คนเขาว่าของ Civic ไม่ได้เรื่อง
ผมก็มีจุดที่รับไม่ได้มากๆ คือตรงแก้มหน้าใต้ฝากระโปรง ทำไมมันต้องเปลือยขนาดนั้น
พลาสติกเบาะหลังชิ้นเบ้อเริ่ม มันเสียความรู้สึกเหมือนกันนะ
เปิดกระโปรงหลังมา ก็ไม่มีแผ่นปิด โชว์ Frame โลหะยึดเบาะหลังกันจะจะ
และปุ่มพวงมาลัยปลาสติกใส มันทำใจยากอยู่เหมือนกัน
เห็นมีคนบอกว่าจะไป Benchmark กับ A4 ผมว่าคงเขียนขำๆมั้งครับ
ไป Bench กับ Brio ก่อนเลยดีก่า

เดี๋ยวจะคิดว่า Mazda เทพนะครับ
เบาะนั่งของ Mazda นี่ ผมก็ไม่ปลื้มนะครับ หนังอะไรไม่รู้ แข็งโป๊กเลย
พวงมาลัยหุ้มหนังระดับนี้ น่าจะทำรูพรุนกันลื่นหน่อย
ฝ้าใต้หลังคาก็แข็งโป๊ก แถมฝ้าใต้หลังคายัง Sag ได้อีก
ไม่นุ่มเนียนเหมือนพวกซีวิคที่อันนั้นเขาเนียนยังกะรถเบ๊นซ์เลย
Front Grill เคลือบดำนี่ก็ดูราคาถูก ยังกะคนงานพ่นกันเองเลย
ส่วนที่คนอื่นเจอในคลับก็คือ Center Commander หักง่าย
โลโก้มาสด้าที่พวงมาลัยลอก (อันนี้เขาเคลมเปลี่ยนพวงมาลัยกันเลยทีเดียว)

สรุปคือ มันก็ลด Cost คือกันละครับ

แต่ทั้งหมดนี้มันจะจบที่การขับขี่ครับ
คงจะหาโอกาสไปลองขับ ทั้ง 1.8 และ 1.5 เทอร์โบ
ซึ่งจากที่อ่านสื่อต่างประเทศรวมถึงที่คุณจิมมี่เล่ามา ขับดีค่อนข้างแน่ครับ

ส่วน Honda คันต่อไปของที่บ้าน น่าจะเป็น HRV 
ผบ.ไปลองมาแล้วก็ค่อนข้าง Ok กับ CVT
อีกทางเลือกคือ CRV ครับ หากมันพับเบาะได้เหมือน HRV นะ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 22:31:27 »
ห้องเครื่องฟิตมาก

โปรงหลังมีแผ่นปิด แต่โปรงหน้าเปลือยซะ

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 10:45:26 »
ตอบคุณ nonp ยาวนิดนึง เพราะว่าเป็น Civic รถที่ผมมีประวัติศาสตร์กับมันมานาน

จากที่ผมสัมผัสรูปร่างภายนอก และงานออกแบบภายในของ Civic G10 นี้
ผมยังไม่ชอบครับ ยังชอบ Mazda 3 มากกว่า
แถมยังเป็น CVT อีก ผมไม่ขับใช้งานเป็นประจำแน่ๆ
แต่แฟนผมดูท่าทางจะชอบเอามากๆด้วย รสนิยมต่างกันจริงๆอิอิ

อย่างไรก็ดีจากที่ผมก็เคยเป็นแฟน Civic อย่างเหนียวแน่น
เพราะที่บ้านเคยเป็นเจ้าของมาตั้งแต่ EG EK ES FB
ผมยังเชื่อมั่นใน Brand ว่า Honda ไม่กากแน่นอน
ผมคิดว่าหากคุณ nontp เลือกตัวไหนใน 2 Brand นี้ไม่ผิดหวังแน่ครับ

ส่วนเรื่อง Material ที่คนเขาว่าของ Civic ไม่ได้เรื่อง
ผมก็มีจุดที่รับไม่ได้มากๆ คือตรงแก้มหน้าใต้ฝากระโปรง ทำไมมันต้องเปลือยขนาดนั้น
พลาสติกเบาะหลังชิ้นเบ้อเริ่ม มันเสียความรู้สึกเหมือนกันนะ
เปิดกระโปรงหลังมา ก็ไม่มีแผ่นปิด โชว์ Frame โลหะยึดเบาะหลังกันจะจะ
และปุ่มพวงมาลัยปลาสติกใส มันทำใจยากอยู่เหมือนกัน
เห็นมีคนบอกว่าจะไป Benchmark กับ A4 ผมว่าคงเขียนขำๆมั้งครับ
ไป Bench กับ Brio ก่อนเลยดีก่า

เดี๋ยวจะคิดว่า Mazda เทพนะครับ
เบาะนั่งของ Mazda นี่ ผมก็ไม่ปลื้มนะครับ หนังอะไรไม่รู้ แข็งโป๊กเลย
พวงมาลัยหุ้มหนังระดับนี้ น่าจะทำรูพรุนกันลื่นหน่อย
ฝ้าใต้หลังคาก็แข็งโป๊ก แถมฝ้าใต้หลังคายัง Sag ได้อีก
ไม่นุ่มเนียนเหมือนพวกซีวิคที่อันนั้นเขาเนียนยังกะรถเบ๊นซ์เลย
Front Grill เคลือบดำนี่ก็ดูราคาถูก ยังกะคนงานพ่นกันเองเลย
ส่วนที่คนอื่นเจอในคลับก็คือ Center Commander หักง่าย
โลโก้มาสด้าที่พวงมาลัยลอก (อันนี้เขาเคลมเปลี่ยนพวงมาลัยกันเลยทีเดียว)

สรุปคือ มันก็ลด Cost คือกันละครับ

แต่ทั้งหมดนี้มันจะจบที่การขับขี่ครับ
คงจะหาโอกาสไปลองขับ ทั้ง 1.8 และ 1.5 เทอร์โบ
ซึ่งจากที่อ่านสื่อต่างประเทศรวมถึงที่คุณจิมมี่เล่ามา ขับดีค่อนข้างแน่ครับ

ส่วน Honda คันต่อไปของที่บ้าน น่าจะเป็น HRV 
ผบ.ไปลองมาแล้วก็ค่อนข้าง Ok กับ CVT
อีกทางเลือกคือ CRV ครับ หากมันพับเบาะได้เหมือน HRV นะ

ขอบคุณนะครับตอบซะยาวเลย เกรงใจจัง 555
ตอนนี้กำลังตัดสินใจ คิดว่าจะจบที่ทดลองขับแหละ
เพราะจากที่เคยลองมาสด้า 3 คือ ผมฟินมาก ช่วงล่างดี เกียร์ดี เครื่องแรง
เคยขับ Civic FC FB มันยังสู้ไม่ได้ ต้องดูว่า Civic X 1.5 จะเป็นไง
เพราะผมว่าถ้าจะไป 1.8 ผมเล่น Mazda 3 S ดีกว่า

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 15:41:04 »
ผมกลับคิดว่า หนังเบาะนั่งนิ่มไปด้วยซ้ำครับ จนย้วยเป็นรูปก้น หรือสิ่งที่ทับมัน ผมใช้มา 6 เดือน เบาะคนขับเริ่มย้วยแล้วครับ :'(

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 14:58:37 »
มาสด้า3 ผมชอบแฮทแบคตั้งแต่BKแล้ว
แต่พอเป็นBM ผมชอบซีดานมากกว่า

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 23:49:27 »
เป็นรถที่น่าใช้
One Day.

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2016, 16:18:48 »
สวยมากครับ :)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2016, 16:24:36 โดย Mr.Boogie »

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 03:24:56 »
ขอบคุณมากครับ ใจผมจะไปMZ3 หลายครั้งแล้วกับตัวแฮทแบค แต่ผมก็อดใจไว้ จะมาเล่นรถยกสูง SUV/PPV กระบะ4ประตูครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 14:33:28 »

ผมคิดเหมือนกัน ว่าหนังเบาะมันดูแข็งๆ เกรดไม่ค่อยดี
ผมดูรูปภายในรถของ จขกท. เหมือนปีกเบาะด้านข้างจะยับแล้วนะครับ ยับเร็วจังนะครับ