ผู้เขียน หัวข้อ: [รบกวนสอบถาม] ยางรถยนต์สภาพนี้สมควรเปลี่ยนรึยังครับ ???  (อ่าน 4487 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noz4club

• Jr. Member
  • **
ส่วนใหญ่ใช้รถวิ่งไปกลับ กรุงเทพฯ-ปราจีนบุรี เดือนละประมาณ 3-4 เที่ยวครับ นอกนั้นใช้ในกรุงเทพฯ ตลอดทุกวัน ตั้งแต่เปลี่ยนใช้ไป 4 หมื่นโลนิดๆ พักนี้สังเกตุเริ่มมีเสียงหอนเบาๆ ซะแล้ว  ;D ดูจากสภาพก็น่าเปลี่ยนเหมือนกันนะครับ 55+ เพื่อนๆมีความเห็นยังไงมาแชร์กันครับ

ยางหน้า

ยางหลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2016, 17:39:58 โดย Noz4club »

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
ยางปีไหน ใช้ไปกี่โลแล้วครับ ถ่ายซูมเข้าไปอีกได้มั้ย ให้เห็นสะพานยางเลยยิ่งดี

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
สี่หมื่นโลทำไมสภาพเยินจังครับ - -

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
หมุนพวงมาลัยให้หน้ายางมันโผล่มาจากซุ้มล้อให้เห็นชัดๆ ได้ไหมครับ?
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• **
ยางปีไหน ใช้ไปกี่โลแล้วครับ ถ่ายซูมเข้าไปอีกได้มั้ย ให้เห็นสะพานยางเลยยิ่งดี

โอเคครับ เดี๋ยวจะไปถ่ายมาให้ดูใหม่นะครับ ^^

• **
สี่หมื่นโลทำไมสภาพเยินจังครับ - -

55555+ นั่นสิครับ

• **
หมุนพวงมาลัยให้หน้ายางมันโผล่มาจากซุ้มล้อให้เห็นชัดๆ ได้ไหมครับ?

ได้ค้าบ เดี๋ยวถ่ายใหม่ๆๆ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
บริสโตน turanza 4หมื่นโล ไม่น่าจะไวขนาดนี้นะครับเนี่ย แสดงว่า สาดโค้งใช้ได้เลย อิอิ  ::) ::)
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เป็นการใช้รถและยางที่โคตรคุ้มค่า จากที่เห็นลางๆในภาพ เปลี่ยนเถอะครับ อีกไม่นานก็จะสงกรานต์ละนะเดะวิ่งเพลินลืมเปลี่ยน แล้วจะงานงอก
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ toonze

เเปลียนเลยครับ   หมุนพวกมาลัยอยู่กับที่บ่อยป่าวครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

หาเครื่องหมาย สามเหลี่ยมเล็กๆ ข้างแก้มยาง

ปลายสามเหลี่ยมจะชี้ไปสันเช็คระดับยาง

หากสึกถึง หรือ ไกล้ถึงสันนี้  ก็สมควรเปลี่ยนได้แล้ว

ดูอายุยางประกอบ กับ ตวามสึกหรอด้วยครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

เปลี่ยนเลยครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ยางรุ่นเดียวกัน ใช้มาระยะทางเท่ากันกับของผมเลย แต่ของผมฝั่งOutsideโล้นกว่านี้อีก แถมของผมเสียงมันดังมากๆ ดังกว่าPilot Sport3อีก

แต่มันยังเบรคกะทันหันแล้วไม่ไถล เข้าโค้งยังไม่มีอาการลื่น ผมคิดว่าน่าจะลากใช้ได้อีก2หมื่นกิโลครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปลี่ยนเถอะครับ เสียว

ออฟไลน์ withsmitty

• Newbie
  • *
ขนาดนี้ก็เปลี่ยนเถอะครับ เห้อๆ

ออฟไลน์ yudia

• Newbie
  • *
เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ metalmaximum

• Newbie
  • *
นอกจากเสียงหอนแล้ว ดูจากปัจจัยเหล่านี้ประกอบกันไปด้วยก็ดีครับ
1.ระยะเบรกที่หยุดรถได้ยังโอเคอยู่ไหม
2.สภาพยางโดยรวมเป็นยังไงบ้าง ดอกใกล้ถึงสะพานยางหรือยัง มีรอยปริไหม
3.ยางแข็งตัวมากรึยัง มีรอยแตกไหม   
ของผมใช้ของ maxxis M800 ขับเงียบดี ราคากันเองด้วย

• Newbie
  • *
ผมก็ใช้ Maxxis  ยอมรับว่าเงียบจริง แต่ตอนนี้วิ่งได้ 20000 กว่าโลยางเริ่มหอนแล้ว  :'(

• Newbie
  • *
สภาพนี้ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ ความปลอดภัยไม่คุ้มกับการเอาไปเสี่ยงด้วยอะไรทั้งนั้นดูเหมือน จขกท ใช้พี่แอคคอร์ดโฉมเดียวกับผมเลยอ่ะ สีเดียวกันด้วย แฮร่ๆ ถ้าจะเปลี่ยนจริงลองจิ้ม Yokohama advan db ดูดิครับเหมาะกับลุคแอคคอร์ดสุดแล้ว ผมใช้อยู่ๆ

ออฟไลน์ Ex_machina

ดูสะพานยางเอาครับ

http://www.tyre4car.com/2013/02/tyre-bridge.html
ด้านข้างจะมีเครื่องหมายสามเหลี่ยมบ่งบอกว่า สะพานยางอยู่ตำแหน่งไหน
หากดอกยางอยู่ระดับเดียวกับสะพานยางก็ควรเปลี่ยนเพราะรีดน้ำไม่ดีแล้ว

• Newbie
  • *
สภาพนี้ควรเปลี่ยนได้แล้วครับ ความปลอดภัยไม่คุ้มกับการเอาไปเสี่ยงด้วยอะไรทั้งนั้นดูเหมือน จขกท ใช้พี่แอคคอร์ดโฉมเดียวกับผมเลยอ่ะ สีเดียวกันด้วย แฮร่ๆ ถ้าจะเปลี่ยนจริงลองจิ้ม Yokohama advan db ดูดิครับเหมาะกับลุคแอคคอร์ดสุดแล้ว ผมใช้อยู่ๆ

กำลังสนใจรุ่นเดียวกับ คุณyudia อยู่เหมือนกัน ยังไม่เคยใช้โยโกฮาม่าเลยสักครั้งเห็นเพื่อนแนะนำว่าโอเคมาก

• **

ผมได้หมุนล้อหน้า แล้วถ่ายรูปสภาพปัจจุบันมาให้ช่วยกันวิเคราะห์อีกรอบครับว่าสมควรเปลี่ยนใหม่ได้รึยัง

ยางหน้า

ยางหลัง

• Newbie
  • *

กำลังสนใจรุ่นเดียวกับ คุณyudia อยู่เหมือนกัน ยังไม่เคยใช้โยโกฮาม่าเลยสักครั้งเห็นเพื่อนแนะนำว่าโอเคมาก
ครับ ตัวนี้ผมใช้มาจะเข้า 6 หมื่นกิโลแล้วครับ วิ่งทางไกลนุ่มเงียบแถมทรงตัวดี ที่สำคัญคือดอกยางยังสภาพดีอยู่เลย สภาพนี้ผมใช้มา 7หมื่นกิโลแล้วครับ หมั่นสลับยางทุกๆ 20,000 กิโล และเช็คลมยางทุก 2 อาทิตย์

• **
นอกจากเสียงหอนแล้ว ดูจากปัจจัยเหล่านี้ประกอบกันไปด้วยก็ดีครับ
1.ระยะเบรกที่หยุดรถได้ยังโอเคอยู่ไหม
2.สภาพยางโดยรวมเป็นยังไงบ้าง ดอกใกล้ถึงสะพานยางหรือยัง มีรอยปริไหม
3.ยางแข็งตัวมากรึยัง มีรอยแตกไหม   
ของผมใช้ของ maxxis M800 ขับเงียบดี ราคากันเองด้วย

ขอบคุณมากครับ เพื่อนแนะนำให้ใช้ maxxis อยู่เหมือนกันครับ

• **
ยางรุ่นเดียวกัน ใช้มาระยะทางเท่ากันกับของผมเลย แต่ของผมฝั่งOutsideโล้นกว่านี้อีก แถมของผมเสียงมันดังมากๆ ดังกว่าPilot Sport3อีก

แต่มันยังเบรคกะทันหันแล้วไม่ไถล เข้าโค้งยังไม่มีอาการลื่น ผมคิดว่าน่าจะลากใช้ได้อีก2หมื่นกิโลครับ

คิดเหมือนกันเลยครับ ของผมตอนเบรค ระยะมันยังแน่นๆ เลยไม่มั่นใจว่าจะเปลี่ยนดีมั้ย แต่ท่านอื่นแนะนำให้เปลี่ยน คงต้องลองเช็คค่าเสียหายไว้ก่อนแล้วล่ะครับ เปลี่ยนไว้ก่อน ปลอดภัยไว้ดีกว่าคร้าบบบ ^^

• **
บริสโตน turanza 4หมื่นโล ไม่น่าจะไวขนาดนี้นะครับเนี่ย แสดงว่า สาดโค้งใช้ได้เลย อิอิ  ::) ::)

ก็ไม่ขนาดนั้นนะครับ หรือใช่แต่ผมไม่รู้สึกตัวหว่า อิอิ

• **

ครับ ตัวนี้ผมใช้มาจะเข้า 6 หมื่นกิโลแล้วครับ วิ่งทางไกลนุ่มเงียบแถมทรงตัวดี ที่สำคัญคือดอกยางยังสภาพดีอยู่เลย สภาพนี้ผมใช้มา 7หมื่นกิโลแล้วครับ หมั่นสลับยางทุกๆ 20,000 กิโล และเช็คลมยางทุก 2 อาทิตย์

ที่บ้านผมใช้โยโกกันทั้งบ้านครับ มีผมนี่แหละไปบริสโตนอยู่คนเดียว อินดี้ 5555 เปลี่ยนรอบหน้าว่าจะใช้โยโกแล้วล่ะครับ  ;)