ผู้เขียน หัวข้อ: Pajero 3.2 tdi กับ ตัว 2.5 gt. มือสอง ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ  (อ่าน 20176 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-Drive

• Newbie
  • *
อยากทราบความแตกต่างของสองรุ่นนี้ครับ

1.อัตราเร่ง ต่างกันมากไหม
2. ช่วงล่าง ตัวไหนแน่นหนึบกว่ากัน
3.อัตรากรกินน้ำมัน ต่างกันมากไหม
4. การบำรุงดูแลรักษา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เคยได้ยินแต่ว่า 3.2 ซดน้ำมันมากๆ

ออฟไลน์ Arm

ที่บ้านผมมี2คันเป็นทั้งตัว 2.5โบธรรดา กับ 2.5VGโบ

1.อัตราเร่งตัว 3.2 จะดีกว่าครับพอๆกับ 2.5VG
2.ช่วงล่างหนึบเหมือนกันหมดแหละครับทั้งขับ2กับขับ4
3.พอๆกันครับอยู่ที่น้ำหนักเท้าด้วยถ้าขับเรื่อยชิวๆรอบไม่เกิน2500 ก็กินประมาณ13โลลิตร
4.การบำรุงรักษา 3.2 ดีตรงสายพานเป็นโซ่แค่ตั้งก็พอแต่จะแต่จอต้องดูแลตรงพวกระบบขับ4 ส่วน2.5 เป็นสายพานราวลิ้นต้องเปลี่ยนทุกๆแสนโล

แต่ผมอยากแนะนำให้ไปเล่นรถปี2012ขึ้นไป จะได้แอร์ราว+เกียร์5สปีด
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ wa330

3.2ไม่น่าเล่นคับวิ่งไม่เท่าไรแต่กินหนักต้นยังโดนวีโก้สามพันเลย
2.5VGน่าเล่นคับ ต้นรอรอบนิดๆปลายไหล

ออฟไลน์ Auto

ถ้าเน้นกำลังในการฉุดลาก เอาไปลากเทรลเลอร์ แต่งล้อใหญ่ ยกสูง 3.2 ดีกว่า เครื่องตัวนี้ลงใน Pajero GDI  แต่ลงในตัว PPV  ตอนแรงบิดแรงม้าไปพอสมควร คือไม่ค่อยวิ่งและกินน้ำมันน้อยแต่ก็ไม่มาก
แต่ขับทั่วไปเรื่อย ๆ หรืออัตราเร่ง 2.5 VG  จะได้เปรียบ

ออฟไลน์ ps000000

3.2 เคยอ่านในคลับ คนนิยม 2.5 VG

ออฟไลน์ Kratipkuow

• Newbie
  • *
3.2 ผมใช้อยู่ครับ 180,000 กม. บำรุงรักษาตามเวลาทั่วไปโซ่ยังไม่ได้ทำอะไร ส่วนอัตราเร่งตอนออกตัวจะอืดๆหน่อย(ชินละ) แต่ถ้าเลย 60 ไปแล้วก็พอได้ แต่เสียงจะดังกว่าเครื่องที่เป็นสายพาน ส่วนอัตราการกินน้ำมันเฉลี่ย 10.0 - 12.0 กม./ลิตร (ผมเก็บข้อมูลทุกถังที่เติม) ส่วนใหญ่ขับแถวๆชานเมือง สำโรงแถวนี้ครับไม่ติดมาก ปานกลาง

ออฟไลน์ i-Drive

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
2.5 vg ใช้อยู่ครับ แรงดี กินน้ำมันไปหน่อย เบาะไม่ดีเท่าตัวใหม่ ช่วงล่างดี(ค่อนข้างแข็ง)เวลาหักหลบไรมั่นใจได้ เบรคต้องเหยียบลึกหน่อยถึงจะเอาอยู่

แล้วก็เวลาขับขึ้นลูกระนาด แล้วจะเร่ง(แตะเบาๆ)รอบเครื่องชอบขึ้นสูง(เหมือนเหยียบมิด) ต้องเล่นเกียร์ +/- ไปที่เกียร์ 2

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
3.2มีคนเคยใช้บอกว่ากินน้ำมันมากครับ
เลือก 2.5GT เถอะ สดใหม่กว่า

ออฟไลน์ recycleman

3.2 ขนาดอยู่ในไทรทันขับ4ยังซดดุเดือดปาดเหงื่อกันเลยครับ ยิ่งถ้าไปอยู่ในตัวถังที่หนักกว่าอย่างปาฯนี่ไม่อยากจะคิด

2.5 เถอะครับถ้าเลือกได้

ออฟไลน์ V221

2.5 VG เลยครับ ใช้ดีไม่อืด ไม่จุกจิกด้วยครับ
BMW 750E M SPORT