ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสเปกรถใหม่ของผมเป็นอย่างงี้ ตัวเลือกน่าจะมีรุ่นไหนบ้างครับ  (อ่าน 7567 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
เห็นหลายๆท่านเสนอ ตัว cx5 ดีเซล บอกตรงๆว่าผมไม่เคยมองตัวนี้เลย. ไม่ทราบระบบเซฟตี้เป็นยังไงบ้างครับผม มีแอร์แบกครบใหม คานเหล็กนิภัยกันกระแทกหน้าหลัง cruise control navigator มีมาครบใหมครับ

CX-5 2.2D ต้องAWDด้วยนะครับ ตัวขับสองออฟชั่นน้อยกว่าเยอะเลย

แอร์แบค6ใบ มี
Cruise Control มี(ไม่แน่ใจว่า Adaptive รึเปล่า)
Navi มี
blind spot มี
กล้องหลัง มี
เบรกอัตโนมัติ มี
Pushstart มี
bluetooth hand free มี
เบาะปรับไฟฟ้า มี
คานเหล็กเสริมกันกระแทกด้านหน้า ด้านข้างและด้านหลัง มี

แถมให้
ระบบเบรกมือไฟฟ้า
ระบบเซ็นเซอร์กะระยะด้านหน้า 4 จุด และด้านหลัง 4 จุด
ระบบปรับไฟหน้า LED อัจฉริยะ ALH (Adaptive LED Headlamps)
ระบบเตือนเมื่อรถเบี่ยงออกนอกเลน LDWS (Lane Departure Warning System)
ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในเลน LAS (Lane-keep Assist System)
ระบบช่วยหยุดรถอัตโนมัติ SCBS (Smart City Brake Support)
ระบบช่วยหยุดรถอัตโนมัติขณะถอยหลัง SCBS-R (Smart City Brake Support-Reverse)
ระบบช่วยเตือนเมื่อเหนื่อยล้าขณะขับขี่ DAA (Driver Attention Alert)
ระบบเตือนเมื่อมีรถในจุดอับสายตาขณะถอยหลัง RCTA (Rear Cross Traffic Alert)
ระบบควบคุมเสถียรภาพและการทรงตัวของรถ DSC (Dynamic Stability Control)
ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมการลื่นไถล TCS (Traction Control System)
ระบบช่วยออกตัวของรถขณะอยู่บนทางลาดชัน HLA (Hill Launch Assist)
ระบบสัญญาณไฟฉุกเฉินเตือนอัตโนมัติ เมื่อเบรกกะทันหัน ESS (Emergency Signal System)
ระบบเตือนแรงดันลมยาง TPMS (Tire Pressure Monitoring System)
ระบบสั่งการด้วยเสียง
ลำโพงBOSE 9ตัว

ขาดก็ฝาท้ายกับแอร์หลังครับ ที่เหลือล้นๆเลย

ตามนี้เลยครับ ว่าด้วยเรื่องเซฟตี้ตอนนี้ CX5 ให้มาเยอะที่สุดแล้ว และผมก็ไม่คิดว่า CRV ตัวใหม่จะใส่มาให้เท่ามาสด้าด้วย ;D

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
ถ้าให้เราเลือก เราเลือก X-Trail ไม่ก็ Forester (ตัวธรรมดาค่ะ)

ส่วนตัวใช้ Subaru อยู่เหมือนกัน ประทับใจค่ะ รถวิ่งมาเกือบสามแสนกิโลแล้ว ไม่จุกจิกจริงๆ ถ้ารักษาตามระยะ
ถ้าย้ายกลับไปอยู่เมืองไทยเมื่อไหร่ มีโอกาสซื้อรถ ก็อาจจะซื้อ Subaru มาใช้อีกค่ะ ;D
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
ถาโจทยมี adaptive cruise มาด้วย  นี่แทบจะตัดรถญี่ปุ่นทิ้งหมดได้เลย

มีรถญี่ปุ่นคันไหนให้ adaptive มาเหรอ   หรือผมพลาดอะไรไป

ออฟไลน์ Sukuiguy

• Newbie
  • *
เห็นหลายๆท่านเสนอ ตัว cx5 ดีเซล บอกตรงๆว่าผมไม่เคยมองตัวนี้เลย. ไม่ทราบระบบเซฟตี้เป็นยังไงบ้างครับผม มีแอร์แบกครบใหม คานเหล็กนิภัยกันกระแทกหน้าหลัง cruise control navigator มีมาครบใหมครับ

CX-5 2.2D ต้องAWDด้วยนะครับ ตัวขับสองออฟชั่นน้อยกว่าเยอะเลย

แอร์แบค6ใบ มี
Cruise Control มี(ไม่แน่ใจว่า Adaptive รึเปล่า)
Navi มี
blind spot มี
กล้องหลัง มี
เบรกอัตโนมัติ มี
Pushstart มี
bluetooth hand free มี
เบาะปรับไฟฟ้า มี
คานเหล็กเสริมกันกระแทกด้านหน้า ด้านข้างและด้านหลัง มี

แถมให้
ระบบเบรกมือไฟฟ้า
ระบบเซ็นเซอร์กะระยะด้านหน้า 4 จุด และด้านหลัง 4 จุด
ระบบปรับไฟหน้า LED อัจฉริยะ ALH (Adaptive LED Headlamps)
ระบบเตือนเมื่อรถเบี่ยงออกนอกเลน LDWS (Lane Departure Warning System)
ระบบช่วยควบคุมรถให้อยู่ในเลน LAS (Lane-keep Assist System)
ระบบช่วยหยุดรถอัตโนมัติ SCBS (Smart City Brake Support)
ระบบช่วยหยุดรถอัตโนมัติขณะถอยหลัง SCBS-R (Smart City Brake Support-Reverse)
ระบบช่วยเตือนเมื่อเหนื่อยล้าขณะขับขี่ DAA (Driver Attention Alert)
ระบบเตือนเมื่อมีรถในจุดอับสายตาขณะถอยหลัง RCTA (Rear Cross Traffic Alert)
ระบบควบคุมเสถียรภาพและการทรงตัวของรถ DSC (Dynamic Stability Control)
ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี และควบคุมการลื่นไถล TCS (Traction Control System)
ระบบช่วยออกตัวของรถขณะอยู่บนทางลาดชัน HLA (Hill Launch Assist)
ระบบสัญญาณไฟฉุกเฉินเตือนอัตโนมัติ เมื่อเบรกกะทันหัน ESS (Emergency Signal System)
ระบบเตือนแรงดันลมยาง TPMS (Tire Pressure Monitoring System)
ระบบสั่งการด้วยเสียง
ลำโพงBOSE 9ตัว

ขาดก็ฝาท้ายกับแอร์หลังครับ ที่เหลือล้นๆเลย

ออฟไลน์ NoName__???

Xtrail ไฮบริจ นี่อะไหล่จะแพงเหมือนพวก Camry ไฮบริจเปล่าคะ

ออฟไลน์ yourturle

ความรู้สึกเดียวกับผมเลย
อยากให้มีนี่ มีนู้น ในรถคันเดียว
แต่เท่าที่ศึกษาอยู่ทำให้รู้ว่าต้อง ร้องเพลง อัสนี-วสันต ได้อย่างก็เสียอย่าง
ไม่มีค่ายไหนให้ครบทุกอย่าง ที่เราต้องการ และในงบที่กำกับอยู่
แต่เท่าที่ดู แบรนด รองจะให้ได้มากกว่า ครบกว่า แต่ต้องแลกกับ ความไม่กว้างขวาง
และหน้าตาของ ภาพลักษณที่มากกว่า

เลือกออกมาได้ ตั้งกระทู้ final อีกครั้งนะคับ
(ตอนนี้ก็ลังเลอยู่เช่นกัน)
One Day.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถาโจทยมี adaptive cruise มาด้วย  นี่แทบจะตัดรถญี่ปุ่นทิ้งหมดได้เลย

มีรถญี่ปุ่นคันไหนให้ adaptive มาเหรอ   หรือผมพลาดอะไรไป

Accord G9 pre MC
2.4TECH, HV TECH ครับ

MC น่าจะมาอยู่แค่ในตัวHV เพราะยังไม่เปิดตัว

ออฟไลน์ Sukuiguy

• Newbie
  • *
จขกท นะครับ

ขอบคุณพี่ๆๆทุกท่านที่เข้ามาแนะนำ

สรุปได้รายชื่อที่ผมต้องมาเวริ์คต่อ คือ x-trail(รอดู mc), CRV(รอ model change), X1, Forester, V40 cross country diesel, CX5 Diesel

ขอบคุณมากๆๆครับผม 

ออฟไลน์ SM.

CX-5 ตัว Top ครับ

มีเงินเหลือด้วย  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member

MC น่าจะมาอยู่แค่ในตัวHV เพราะยังไม่เปิดตัว

Camry HV Premier ก็มีคร้าบบบ อิ อิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

Camry HV Premier ก็มีคร้าบบบ อิ อิ

ลืมไปเลยครับ

ปล.premium นะครับ