ผู้เขียน หัวข้อ: ประโยชน์ที่แท้จริงของไฟตัดหมอกคืออะไรครับ รู้สึกว่าไม่ค่อยได้ใช้เลย  (อ่าน 10420 ครั้ง)

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
จังหวัดไหนมี ฤดูหนาว หรือมีหมอกยาวเช้า รถที่ผ่านยังจำเป็นจะต้องใช้ไฟตัดหมอก
เนื่องจากทัศนวิสัยในการมองเห็นต่ำ ไฟตัดหมอกจะช่วยให้มองเห็นเส้นทางได้
โดยเมื่อเปิดไฟตัดหมอก ไฟจะส่องไปในระดับต่ำ ไปรวมกันที่เส้นขาวบริเวณไหล่ทาง
เวลาขับก็มองตามเส้นขาว แต่ต้องขับช้าๆ เพราะมองเห็นได้ในระยะประมาณ 10 เมตร

ผมคิดว่าไฟตัดหมอกยังเป็นฟังก์ชั่นที่จำเป็นของรถยนต์ที่ต้องมี เพราะเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับการเดินทาง

ฟังก์ชันหลายอย่างในรถเราอาจจะคิดว่าไม่จำเป็น เพราะยังไม่เจอสถานการณ์ปัญหา
แต่การมีแล้วไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีนะครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
เคยเปิดแล้วยังมองไม่เห็น ตอนนั้นขับกลางคืนดึกๆ หน้าหนาวทางตอนเหนือ แทบมองทางไม่เห็น อันตรายมาก จนต้องจอด

ออฟไลน์ atc40

• Full Member

ไฟตัดหมอกทำหน้าที่หลายอย่าง

ลดแสงสะท้อนหมอกจากไฟหน้าเข้าตาคนขับ (ปิดไฟใหญ่ซะ)

ผมอ่านละสะดุด ตรงที่ว่า "ปิดไฟใหญ่ซะ" มันจะดีเหรอครับ?

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
ประโยชน์มันคือ ทำให้รถคันที่อยู่ข้างหน้าเรา เห็นรถเราครับ ทั้งรถที่สวนมา หรือรถที่อยู่ข้างหน้าเราครับ เวลาที่ทัศนวิสัยมันแย่ ไฟตัดหมอกมันจะเห็นลำแสงจากที่ไกลๆได้ดีกว่าไฟหน้ารถครับ

ออฟไลน์ mengOctopus

• Newbie
  • *
เอาไว้ให้รถคันอื่นเห็นเรา ในสถานะการณ์ทัศนวิสัยแย่ๆ เช่น หมอก ควัน ฝนตกหนัก  มันไม่ได้มีส่วนช่วยให้เราเห็นดีขึ้นหรอกครับ เพราะระยะไฟมันนิดเดียว