ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ แคมรี่ ACV40 hybrid  (อ่าน 2767 ครั้ง)

ออฟไลน์ tee11185

• Newbie
  • *
สอบถามเกี่ยวกับ แคมรี่ ACV40 hybrid
« เมื่อ: มีนาคม 30, 2016, 23:53:22 »
ตอนนี้รถใช้มา 6 ปีครับ 62000 โล ยางไม่เคยเปลี่ยนเลยเพราะใช้งานน้อยส่งแม่เข้าที่ทำงานอย่างเดียววิ่งต่างจังหวัดบ้าง ไปแค่ชัยภูมิ เอง
ตอนนี้อยากเปลี่ยนยางครับอะครับ ตอนนี้มอง michelin กับ YoGo เน้น นุ่ม เงียบอะครับ

ยางเดิม 215/60/16
อยากเปลี่ยน 215/65/16 ใส่ได้ป่าวครับ

ตอนนี้เบาะไฟฟ้าข้างคนขับปรับหนุนหลังไม่ได้แล้วครับต้องซ่อมที่ไหนดีครับ

ช่วงล่างรถรถมา 6 ปีแล้ว ควรดูแลอะไรบ้างหรอครับ อยากเปลี่ยนโช็ค ให้ นุ่ม หนืบ แนะนำโช็คตัวไหนดีอะครับ
ขอโทษพี่ๆนะครับถามเยอะจริง เพราะรถเข้าศูนย์ตลอดเลย

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ แคมรี่ ACV40 hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 05:21:12 »
Yoko(hama) ครับ
ไม่ใช่ Yogo

ส่วนรุ่นนุ่มเงียบ  คือ Advan Decibel ครับ
แต่มีรุ่นประหยัด ที่นุ่มเงียบเหมือนกันอย่าง Bluearth

ส่วน Michelin  ก็มียางนุ่มเงียบคือ Primacy 3ST
ส่วนยางประหยัดของ Michelin คือ Energy XM2  แต่ไม่แนะนำ

จากประสบการณ์ส่วนตัว  และคนชอบยางเนื้อนุ่มนานๆ  เชื่อว่า Yoko นุ่มนานกว่าครับ

Michelin นุ่มช่วงแรก  แต่พอ 2 ปีก็ยางแข็งแล้ว เปลือกยางจะเป็นแผ่นๆ ลอกๆ เหมือนกาวลาเท็ก   แต่ Yoko ไม่เป็น 

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ แคมรี่ ACV40 hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 06:16:36 »
นุ่มเงียบ ผมนอกโจทย์ เป็น toyo c1s
โช้คแนะนำ kyb new sr ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 09:36:20 »
เชยร์ Yokoครับ ถูกกว่าทนกว่า ดอกไม่แหว่ง เงียบพอๆกัน camry เก็บเสียงยางได้พอที่จะแยกไม่ออกเวลาใช้งาน ไม่รำคาญทั้งคู่

หมายถึงยางไซส์เดิมนะครับ

โช๊คนุ่มหนึบ ไม่มีครับลองมากับตัว เปลี่ยนสปริงโหลดมาแล้วด้วย ก็ไม่นุ่ม มันจะหนึบอย่างเดียว เปลี่ยนโช๊คนุ่ม Kayaba excelG แอบแข็งนิดนุง, Tokico OEM อันนี้เหมือนเดิมเลย, Kayaba SR special ตกหลุมดังขึ้น กระแทกขึ้น, ถ้าเปลี่ยนสปริงด้วย ได้หนึบขึ้นแต่นุ่มหายหมด ความนุ่มเหลือแค่เบาะ บอกได้เพราะประสพการณ์ตรงครับ ตอนถอดเอาTEIN ออกมาใส่ของเดิมนี่เหมือนโจรกลับใจเลย ถ้าจะเน้นหนึบต้องลด CG ครับโหลดแล้วแข็งแน่นอน ผมใส่แล้วถอดไม่เกินปีเลยทนไม่ได้ อาจจะเพราะผมแก่แล้ว

ที่ดันเบาะผมยังไม่เคยเจอกับตัว แต่ในเพจ Facebook มีร้านรับซ่อมพวกมอเตอร์เบาะไฟฟ้า ลองหาดูครับ

ออฟไลน์ tee11185

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 21:57:01 »
เบาะไฟฟ้าทำไงดีอะครับ ปรับหนุนหลังไม่ได้

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 09:15:27 »
ช่วงล่างแนะนำ KYB SR ครับ นุ่มหนึบไม่มีเด้งดึ๋งๆ รับรองจะติดใจ