ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบ Mazda 3 vs Civic 10th gen vs Altis Nurb.  (อ่าน 16282 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: เปรียบเทียบ Mazda 3 vs Civic 10th gen vs Altis Nurb.
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:11:14 »
เรื่องห้องเครื่อง จากประสบการณ์ตรง  Honda เค้าจะทำโล่งๆเพราะง่ายแก่การดูเลยรักษา
เช่นเปลี่ยนกรองอากาศ เปลี่ยนไฟหน้าจะทำได้ง่ายมากๆ เทียบกับ Mazda เค้าดูแน่นๆสวยก็จริง
แต่ถ้าลองถอดกรอง หรือถอดไฟหน้าแล้วจะซึ้งครับ

ส่วนตัวผมชอบมาสด้านะ แต่ขับฮอนด้าเพราะตอนนั้น Sky ยังไม่มา
ผมใช้ City เพื่อนผมใช้ Mazda2 เปลี่ยนรถกันใช้บ่อย อะไรที่เสียหายเล็กน้อยก็จะซ่อมกันเองครับ
FD ไม่ง่ายนะครับ เปลี่ยนไฟหน้าซ้ายต้องยกแบตออก สุดยอดมากกก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: เปรียบเทียบ Mazda 3 vs Civic 10th gen vs Altis Nurb.
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:15:13 »
เรื่องห้องเครื่อง จากประสบการณ์ตรง  Honda เค้าจะทำโล่งๆเพราะง่ายแก่การดูเลยรักษา
เช่นเปลี่ยนกรองอากาศ เปลี่ยนไฟหน้าจะทำได้ง่ายมากๆ เทียบกับ Mazda เค้าดูแน่นๆสวยก็จริง
แต่ถ้าลองถอดกรอง หรือถอดไฟหน้าแล้วจะซึ้งครับ

ส่วนตัวผมชอบมาสด้านะ แต่ขับฮอนด้าเพราะตอนนั้น Sky ยังไม่มา
ผมใช้ City เพื่อนผมใช้ Mazda2 เปลี่ยนรถกันใช้บ่อย อะไรที่เสียหายเล็กน้อยก็จะซ่อมกันเองครับ

ผมเห็นช่างไข 1 นาทีนะ กรองอ่ะ รถผมเอง Mazda 3

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:25:08 »
ไม่ชอบสไตล์แท็บเลตตั้งบนคอนโซลของ 3 ครับ

ดูแล้ว ภาพรวม ติ้ส nub ring มาดีสุด
แต่ หวิค 10 ได้ ความสดใหม่ คนมอง คนอยากเห็น
3 เอาไปที่โหล่

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:33:47 »
โดยรวมผมชอบ Mazda3 สุด มันดูลงตัวไปหมด แต่ภายในแอบโล่งไปนิด ยิ่งแผงแอร์ออโต้ ดูราคาถูกไป๊
ส่วน Altis ขัดใจไฟหน้าที่ใหญ่โตเกินเหตุ กับภายใน ไม่สวยเลย คอนโซลตั้งตรงแล้วก็สูงเกินไป
Civic ภายนอกสวยจบ ภายในด้านหน้าผมว่าสวยละ แต่ด้านหลัง ไม่โอเคเลยจริงๆ เบาะนั่งต่ำ แผงพลาสติกเยอะ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:42:57 »
mz ออกมากี่เจนก็ยังหน้าตาโบราณคาแลคเตอร์เดิมๆภายในเฉิ่มๆไม่เปลี่ยน แอร์รถ บขส.เหมือนเดิม  จะอนุรักษ์นิยมไปไหน
civic เน้นรุปลักษณ์ภายนอกมาตลอดแต่ดีเฟคก็มีให้แก้ตลอด ชิ้นส่วนบอบบางเหลือเกิน
altis เพิ่งเห็นสวยก็เจนนี้หละ จิ้มอันนี้เลยละกัน ที่ผ่านมาสองเจนขับก็งั้นๆแต่เพราะอึดทึก2-3แสนโลสบายใจไม่เคยมีปัญหา ขับกันเป็นสิบคนไม่เคยดูแลแต่ก็ไม่เคยพัง   มันขายได้ด้วยตัวมันเองจริงๆ 

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 10:47:24 »
mz ออกมากี่เจนก็ยังหน้าตาโบราณคาแลคเตอร์เดิมๆภายในเฉิ่มๆไม่เปลี่ยน แอร์รถ บขส.เหมือนเดิม  จะอนุรักษ์นิยมไปไหน
civic เน้นรุปลักษณ์ภายนอกมาตลอดแต่ดีเฟคก็มีให้แก้ตลอด ชิ้นส่วนบอบบางเหลือเกิน
altis เพิ่งเห็นสวยก็เจนนี้หละ จิ้มอันนี้เลยละกัน ที่ผ่านมาสองเจนขับก็งั้นๆแต่เพราะอึดทึก2-3แสนโลสบายใจไม่เคยมีปัญหา ขับกันเป็นสิบคนไม่เคยดูแลแต่ก็ไม่เคยพัง   มันขายได้ด้วยตัวมันเองจริงๆ
เพื่อนผมเกียร์พัง 80,000 โล สงสัยได้อัลติสปลอม

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:10:23 »
ขอภายนอก altis
ภายใน civic
เอาไฟหน้าmz3

แล้วเอาเครื่องกับช่วงล่างfocus ไปใส่ละกัน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 11:24:09 »
ความเห็นส่วนตัว
Altis ในรูปดูดี ตัวจริงธรรมดาๆ หรือว่าชินแล้ว
Mazda 3 ในรูปสวยไง ตัวจริงก็สวยตามนั้น
Civic ในรูปก็สวยนะ แต่ตัวจริงดูล้ำกว่า ยิ่งสีดำนี่สุดๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 13:01:46 »
ถ้าผมซื้อ คงเลือกลำบากจริงๆแลหะสามรุ่นนี้

ออฟไลน์ Activehybrid

Re:
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 13:44:19 »
ภายใน civic

แล้วเอาเครื่องกับช่วงล่างfocus ไปใส่ละกัน
ขอมั่งครับ เครื่องแรงเซตช่วงล่างและความเงียบแบบFocus    ทนทานขายต่อเหมือนAltis    ความใหญ่และแบนเหมือนCivic   ตกแต่งภายในและเกียร์ฉลาดของMazda3

ออฟไลน์ mamaman

Re:
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 13:59:10 »
ภายใน civic

ขอมั่งครับ เครื่องแรงเซตช่วงล่างและความเงียบแบบFocus    ทนทานขายต่อเหมือนAltis    ความใหญ่และแบนเหมือนCivic   ตกแต่งภายในและเกียร์ฉลาดของMazda3

ขอเสริม Focus ใหม่ก็ เกียร์ฉลาดเพราะ AT ธรรมดาแล้วนี่ครับ
เอา รูปร่าง Civic สมรถนะ Focus ได้ไหม 

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 18:35:59 »
ชอบการเปรียบเทียบแนวนี้ครับ ช็อตต่อช็อต รูปต่อรูป ฟาดฟันกันไปเลย ชัดเจนเลยคันไหนเป็นอย่างไร ไม่ต้องมโน  8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
Re:
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 22:30:30 »
ภายใน civic

+1 ตามนี้คับ

คงเป็นรถที่เพอร์เฟคน่าดู555
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 22:46:30 »
ถ้ารุ่นท้อปก็คงเลือกCivicเพราะเครื่องและดีไซน์ภายนอกมันพอจะกลบการลดต้นทุนภายในได้บ้าง

แต่ถ้าเป็นรุ่นรองๆลงมาราคา8-9แสน เลือกอะไรก็ได้ที่ไม่ใช่Civic แต่ให้คะแนน Mz3มากกว่าAltisหน่อยๆ แต่ถ้าให้ซื้อจริงๆก็คงลังเลหนักแน่ๆ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 22:57:06 »
เอาส่วนตัวนะครับ
ภายนอก ผมชอบEsportตัวธรรมดา หล่อจบเลยครับ แต่ตัวNuอะไรนี่ เลอะเทอะมากครับ
MZ3 หล่อจบแบบไม่ต้องแต่ง
FC เรียบไปหน่อย อยากหล่อต้องแต่งเพิ่ม ใส่ชุดแต่ง+ล้อสวยๆ หล่อจบได้เหมือนกัน

ภายใน ผมชอบเส้นสายของMZ3มากที่สุด ดูดี มีราคา
รองมาก็FC ถึงวัสดูจะห่วยไปหน่อย แต่เส้นสายภายในผมว่าโอเคร กำลังสวย
กลับไม่ชอบภายในของAltisเลยครับ ภายนอกนี่สวยเลย แต่ภายในขัดลูกตามาก ดูไม่สมส่วน เส้นสายไม่มีความต่อเนื่องเอาเสียเลย เป็นCorollaที่ภายในไม่ดึงดูดเลย จะหรูก็ไม่ จะSportก็เปล่า จะนั่งตัวEsport ตัวNu หรือTaxi ก็ไม่ชอบการออกแบบภายในแบบนี้ ขัดลูกตาจริงๆ

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 13:52:29 »
Civic เบาะเตี้ยลงยังไงไม่รู้ครับ อีกทั้ง ไม่มีระบบ Auto lock ที่ประตูด้วย เหมือนตัดออกไปทุกรุ่น (เพื่อ??)
นึกว่าจะฉีกทิ้งห่างคู่แข่งแต่กลับไม่สมใจนึก

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 14:29:52 »

ผมเห็นช่างไข 1 นาทีนะ กรองอ่ะ รถผมเอง Mazda 3

ผมว่าไม่ถึงนาทีหรอกครับ 8)

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 19:11:43 »
Civic ตัวใหม่ตัวจริงเราว่าไม่สวยเลยนะคะ ก้นนี่แปลกมากๆดูไม่สมส่วน

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 19:16:57 »
Civic ตัวใหม่ตัวจริงเราว่าไม่สวยเลยนะคะ ก้นนี่แปลกมากๆดูไม่สมส่วน
ก้นสวยๆและไม่แปลกเนี่ยะ.  ช่วยยกตัวอย่างให้คิดตามออกหน่อยซิ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 21:51:57 »
Altis ตัว Nurburgring ดูเลอะเทะไป ชอบตัว Esport ธรรมดามากกว่า
อัลติส นี้ต้องตัว Es sport ถึงจะดูสวย
ตัวธรรมดาก็ธรรมดามากกไม่สวยเลย ส่วนตัว  Nur อะไรเนี่ยผมว่าเลอะเทอะมาก ชุดแต่งมันหนาจากกันชนเดิมมาก
อารมณ์พอๆ กับ ชุดแต่ง Altis ก่อนที่กันชนหน้าเหมือนรถแทคเตอร์เกลี่ยดินอะไรแบบนั้น
ภายในไม่สวยที่สุดใน 3 โลก

มาสด้า 3 ข้างนอกสวย ข้างในธรรมดามากก

Civic ภายนอกสวยมาก ภายในก็สวยเรียบ แต่เก็บงานดูไม่ค่อยเนียน ถ้าเนียนจะดูดีกว่านี้มาก

สรุปเป็นผมเลือก Civic 1.5 ตัวธรรมดา เปลี่ยนกระจังเป็นสีดำตัว RS เบิกห้อง ติดโลโก้่ RS เบิกห้าง เปลี่ยนล้อที่ชอบ จบเ้ลย ผมว่าสวย ถูกกว่าซื้อตัว RS (ผมไม่ชอบสปอยเลอร์หลังตัว RS เลย)
ผมว่าสวยกว่า

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 22:21:12 »
สำหรับผม จะ 3 จะ civic ได้ทั้งนั้น  แต่ Altis ไม่สวยเลยโดยเฉพาะด้านหน้า  ด้านท้ายสวยอยู่  ภายใน Altis ไม่สวยเลย  แล้วมันไปเหมือนแท็กซี่  มีผลกับความรู้สึกอยู่เหมือนกัน