ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือจากเว็บ เพื่อกระจายปัญหาของรถฟอร์ดที่ผมเจอครับ  (อ่าน 20836 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
เอาใจช่วย จขกท. ค่อยๆแก้ไขปัญหาจนจบนะครับ
ดับกลางอากาศ อันตรายมากๆ อันนี้ไม่ไหว การแก้ไขปัญหาของฟอร์ด ช่างยังวิเคราะห์สาเหตุยังไม่ตรงจุดนะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ golferjk

• Full Member
ดับกลางอากาศอารมแบบ Mighty X มั้ยน้าที่ไส้กรองน้ำมันหลุดอยู่ในถัง
ตอนเด็กๆจำได้ว่าดับกลางอากาศอยู่เป็นปี ช่างบอกเป็นกับปั้มดีเซลบ้างอะไรบ้าง
ศูนย์ก็แก้ไม่จบ สรุปไปเจอช่างมีประสบการณบอกแค่อาการเค้ารู้เลย แป๊บเดียวเสร็จ
สรุปก็คือพอได้รถคืนก็นำไปศูนย์ที่ในคลับแนะนำว่าดีนะครับ เผื่อจะจบ

ออฟไลน์ Volta

มีเรื่องเพื่อนของผมมาเล่าไห้ฟังครับ

เพื่อนผมใช้ Fiesta ครบแสนโลเกียร์พัง (100,021 km) ศูนย์เสนอค่าซ่อมมา 90,000 บาท
เพื่อนผมพูดขอร้องกับทาง ผจก. ว่าขอให้ช่วยหน่อย รถเพิ่งหมดประกันเอง และที่ผ่านมาก็เข้าศูนย์ตลอด
ผจก. บ่ายเบี่ยง บอกช่วยไม่ได้ รถหมดประกันแล้ว

สุดท้ายเพื่อนเหลืออด ด้วยอารมย์์โมโห ด่าลั่นกลางศูนย์ ท่ามกลางลูกค้าที่มาดูรถ
ว่ารถคุณภาพห่วย หมดประกันพังทันที และขู่ว่าจะเอาเรื่องรถไปโพสลงโซเชี่ยล
จน ผจก. หน้าเสีย สุดท้ายยอมเปลี่ยนชุดเกียร์ให้ฟรี บอกว่ารถเสียก่อนหมดประกัน

คือถ้าฟอร์ดยังเอี่อยเชื่อย ชักช้าในการแก้ปัญหา ลองใช้วิธีนี้ดูนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ CJ.

ไม่ได้จะว่ารถ ford ไม่ดีนะครับ แต่กรณีแบบนี้ feedback อย่างที่เป็นอยู่นี้ ford ควรปฏิรูปตัวเองมั้ย?

ทั้ง defect รวมถึงปัญหาต่างๆ ตลอดจนการบริหารจัดการ ไม่ใช่ซื้อรถใหม่ๆมาแล้วเพี้ยนพังปัญญาอ่อน

แบบนี้นอกจากไม่ได้ลูกค้าเพิ่ม ยังจะเสียฐานลูกค้าเดิมไปอีกด้วย  :-\

ปล.รู้สึกว่าถึงจุดที่ใช้ jaguar น่าจะสบายใจกว่าใช้ ford อีกครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
FORD ชื่อนี้ผมขอผ่านครับ  ;D

ออฟไลน์ whoami

ยอมขับรถตลาดกากๆ ออฟชั่นห่วยๆ การขับขี่ไม่ได้เรื่อง แถมโดนแขวะว่าเอะอะอะไรก็ซื้อแต่รถตลาด

ดีกว่ามาประสาทเสียกับรถที่การขับขี่ดี ช่วงล่างเทพ ออฟชั่นเพียบ แต่มีดีเฟคเพียบแถมศูนย์แก้ไม่จบ

โดยเฉพาะ 2 ยี่ห้อจากเมกาขอบายไม่ซื้อเด็ดขาด

ออฟไลน์ Matlab

อีกอย่างหนึ่งที่ผมสงสัยนะ คือแค่เว็บบอร์ดนี้ก็มีคนมาลงเรื่อง ฟอร์ดสตาร์ทไม่ติดหลายรอบมากแล้ว แล้วเชื่อว่าต้องมีลูกค้าฟอร์ดที่มีปัญหานี้พอสมควรแน่ๆ ทำไมฟอร์ดไม่ทำเป็น case study ส่งข้อมูลไปให้ศูนย์ต่างๆหรือออกอุปกรณ์แก้ไขออกมา หรือเรียกไปแก้ให้จบๆ ผมว่าเขารู้นะมันเกิดจากอะไรแน่ ต้องรอจนลูกค้ามีปัญหาแล้วมาร้องเรียนใช่ไหม

ออฟไลน์ mamaman

ใครมา ดิสเครดิส ฟอร์ดอีกแล้วเนี่ย
อย่าเชื่อๆ ครับ แย่าเชื่อ ฟังเค้สมา อีกที

อิิอิอิิอิ

ออฟไลน์ THEKHAM

• Sr. Member
เคยเอาเฟียสต้าเข้าศูนย์แค่คราบน้ำมันซึมตรงใต้เกียร์

ช่างแม่ งก้ม. 3วิเรียก3หมื่น

ไม่ทันเช็คไรเลย แสดงว่ารู้อยู่แก่ใจว่ารถมีปัญหาเรื่องนี้เยอะ

สรุปผมไม่ทำใช้ไปงั้นแหละ จากวันนั้นจนวันนี้. 2 ปี

รวมอายุรถตอนนี้ 5 ปีเต็ม เกียร์ไม่เคยพัง

รอมีตังค์ขายทิ้งแน่นอน. ชอบfordเกือบทุกรุ่น แต่มือไม่ถึงทั้งขบวนองค์กร

ไม่สนับสนุนครับ

ออฟไลน์ mozart

ดับกลางอากาศ อันตรายมากเลยครับ เป็นผมคงไม่เอาไว้ครับ และยิ่งเจ็บคือพึ่งถอยมาไม่กี่วัน ยังไงก็สู้ๆครับ

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
ยิ่งอ่านยิ่งไม่กล้าใช้ Ford  :-\

แต่เห็นพนักงานขายบอกว่ายอดจอง Ford Focus 1.5 Ecoboost มีอยู่นะ ในยุทธภพยังมีผู้กล้าเสมอ

:-X :-X
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ Fly to dream

EGR เซ็นเซอร์ คอยดู

ในคลับอเวอเรส อาการนี้พึ่งแก้ได้ไป ทิ้งรถ 23 วันเอาช่างใหญ่มา EGR เซ็นเซอร์ สั่งให้กล่องทำงานผิดส่วนผสมไม่ได้ ประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2016, 21:57:28 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ masuoka

ในคลับอเวอเรส อาการนี้พึ่งแก้ได้ไป ทิ้งรถ 23 วันเอาช่างใหญ่มา EGR เซ็นเซอร์ สั่งให้กล่องทำงานผิดส่วนผสมไม่ได้ ประมาณนี้

ในคลับ เรื่องกล่องควบคุม บางคนคิดว่าผลิตที่จีน บ้างก็ว่าผลิตที่ฝรั่งเศส ตกลงพาร์ทสำคัญๆพวกนี้ฟอร์ดไม่ได้ควบคุมการผลิตเองเหรอครับ  :-X

ออฟไลน์ Arado_kung

ในคลับ เรื่องกล่องควบคุม บางคนคิดว่าผลิตที่จีน บ้างก็ว่าผลิตที่ฝรั่งเศส ตกลงพาร์ทสำคัญๆพวกนี้ฟอร์ดไม่ได้ควบคุมการผลิตเองเหรอครับ  :-X

พวกพาร์ทในรถคันนึงสมัยนี้มันนานาชาติเลยครับ แต่ส่วนใหญ่จะมาจากกลุ่มอาเซียน,จีน,ญี่ปุ่น,เกาหลี เพราะต้นทุนถูกกว่าฝั่งยุโรปและเมกา

ออฟไลน์ off_033

ลองเช็คในบอร์ดดูอาการแบบนี้ศูนย์ไหนแก้หายยกไปศูนย์นั้นเลยครับ

อย่าเสี่ยงกับบางศูนย์. ช่างงงๆในford มีเยอะ

ยอมเสียค่ายกสักหน่อยดีกว่าโดนรื้อออกทะเลนะ

ออฟไลน์ Ko Ans

• Jr. Member
  • **
รถดีศูนย์กากกับรถกากศูนย์โคตรดี เป็นผมเลือกอย่างหลังดีกว่าเพือ่สุขภาพจิตที่ดีครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
สู้ๆนะครับ เป็นปัญหาของ FORD RANGER MC ครับ มีทั้งน้ำมันรั่ว ดับกลางอากาศ ถ้าในคลับจะพูดถึงกันเยอะ ลองเข้าไปเช็คปัญหาในคลับดูครับ มีครบครับ ส่วนมากMC ปัญหาเยอะกว่าตัวก่อน ซึ่งผมมองว่าส่วนมากเป็นกับเกียร์ AT เพราะผมใช้ MT 70,000โล ไม่เจอปัญหาใหญ่ใดๆทั้งสิ้นครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมก็เห็นเยอะนะ ทั้งเอเวอร์เรส ทั้งเรนเจอร์ คนอวยหนักหนา แต่ปัญหาเยอะสุดและหนัดสุด

ผมก็เห็นคนอวยยี่ห้ออื่นเยอะนะ แต่รถมันขับดีสู้ไม่ได้จริงๆ ยี่ห้ออื่นก็มีปัญหานะ แต่ต่างกันที่ใครจะแก้ได้จบช่างศูนย์ไหนดีกว่ากัน  รถมันขับดีกว่าจะบอกว่ามันแย่ก็ไม่ใช่ ต้องแยกระหว่างรถ  และการบริการและแก้ปัญหา  พูดเหมือนทำรถออกมา 100 คัน เป็นซะ 100 คัน หรือมียี่ห้อไหนบ้างที่ทำรถออกมาแล้วไม่มีปัญหาเลย ช่วยบอกหน่อย  มันต่างกันที่การบริการ

ขาย 100 อาจจะไม่ถึง 100 แต่ซัก 5-6 คัน

อีกค่าย คนด่ายับ ขายเกือบหมื่น มีปัญหาไม่ถึง 5 คัน

ออฟไลน์ pee1818

รถดีศูนย์กากกับรถกากศูนย์โคตรดี เป็นผมเลือกอย่างหลังดีกว่าเพือ่สุขภาพจิตที่ดีครับ

ไม่น่าจะจริงนะครับ อิอิ ถ้ารถดีศูนย์กากยังไงก็ไม่เป็นไรเพราะรถดี   ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ SM.

นอกจาก ศูนย์ ที่ต้องพัฒนาแล้ว ตัว Ford เองก็ต้องทำครับ ถ้าระบบภายในยังยุ่งยากมากๆ การพัฒนาอะไรมันก็ช้าครับ ไม่ทันการ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ดับกลางอากาศของเครื่องยนต์ดีเซล จากประสบการณ์ของผมที่เจอมาคือ เป็นที่หัวฉีดอุดตัน หรือกล่องควบคุมมันเพี้ยน หรือระบบการจ่ายน้ำมันทั้งระบบทำงานผิดพลาด ประมาณนี้ครับ อาการจะเป็นตอนขับๆมา เริ่มชะลอช้าลงจนรอบเดินเบา เครื่องจะสั่นๆแล้วก็ดับ บางครั้งก็ดับที่ขณะรถจะเคลื่อนตัว
ปล.รถที่เคยเป็น 1.เรนเจอร์ตัวเก่า 2.kia pregio(รถตู้บริษัท)
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ tiger12r

ฟอร์ดคงต้องลงทุนปรับปรุงศูนย์บริการทั่วประเทศมากกว่านี้นะ ตั้งแต่การบริการ คนขายรถ ช่าง ผู้จัดการ รวมถึงนโยบายผู้บริหารศูนย์ หรือไม่ก็ต้องมีช่างส่งตรงจากส่วนกลางมาแก้ไขปัญหาด่วนให้ลูกค้ารถใหม่ป้ายแดง เพราะคนซื้อกำเงินล้านมาซื้อเขาก็ต้องหวังว่าจะได้รถดีๆมาขับ  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ tommaris

เห็นกระทู้แบบนี้แล้วไม่อยากเสียตังซื้อรถใหม่ทุกที
ใช้รถเก่าๆ ราคาตกๆ เพราะคนคิดว่าซ่อมแพงดีกว่า

ออฟไลน์ masuoka

กลุ่มเฟียสต้าเขารวมกลุ่มแชร์เรื่องปัญหาจนถึงความรู้การแก้ไขปัญหาต่างๆของรถ ดูจะเก่งกว่าช่างศูนย์ฟอร์ดซะอีกนะครับ
https://m.facebook.com/groups/1651617108384491?view=permalink&id=1724783114401223

ออฟไลน์ CNX

กลุ่มเฟียสต้าเขารวมกลุ่มแชร์เรื่องปัญหาจนถึงความรู้การแก้ไขปัญหาต่างๆของรถ ดูจะเก่งกว่าช่างศูนย์ฟอร์ดซะอีกนะครับ
https://m.facebook.com/groups/1651617108384491?view=permalink&id=1724783114401223

ไม่ได้เก่งกว่าช่างฟอร์ดหรอกครับ
ความรู้ เทคนิคต่างๆ ก็เรียนรู้จากช่างฟอร์ด ที่ใจดี แบ่งปันทักษะ เทคนิคการซ่อมรถ การดูแลรถโดยพื้นฐาน
ทุกกิจกรรม ทุกการเคลื่อนไหว เป็นการทำเพื่อผลประโยชน์ให้กับผู้ใช้รถฟอร์ด สมาชิกในกลุ่ม ซึ่งส่วนใหญ่ ขับเฟียสตา
มีอีโคสปอร์ท , โฟกัส และเรนเจอร์ อยู่บ้าง
(หลายท่าน ใช้ทั้ง เฟียสต้า , อีโคสปอร์ท , โฟกัส , เรนเจอร์ ร่วมกันในบ้าน)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน