ผู้เขียน หัวข้อ: Adaptive Cruise Control ของ Camry HV และ Accord Tech ตามคันหน้าจนหยุดได้ไหมครับ  (อ่าน 5277 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
สองรุ่นนี้ทำได้เหมือน Volvo ไหมครับ ใช้งานในการจราจรรถติดได้ดีไหมครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมใช้แต่ของ Accord นะครับ รู้สึกว่าถ้าวิ่งไม่เกิน 40-50 เค้ารับประกันว่าไม่ชนครับ แต่ถ้าใช้งานปกติวิ่งเร็วผมว่าก้ชนยากครับขนาดผมปรับให้ระยะห่างใกล้สุดก้ยังไกลอยู่ สรุปว่าใช้แล้วเวิคครับ ถือว่าดีนะเป็นระบบที่มีประโยชน์ครับแค่หาช่อง

ออฟไลน์ n

• Full Member
ผมว่ามันสามารถหยุดตามคันหน้าได้นะครับระบบนี้ของทั้งแคมรี่และแอคคอร์ด ของผมระบบนี้ที่ใส่อยู่ในแฮริเออร์รุ่นปัจจุบันผมเคยเปิดใช้ตามคันหน้าเข้าด่านเก็บเงิน คันหน้าหยุดมันก็หยุดตามครับ ตามแต่ระยะห่างที่เราตั้งไว้. ผมว่ามันค่อนข้างดีที่เดียวล่ะครับ ขับทางไกลนี่สบายมากๆเลย

ออฟไลน์ CATM96

เจ้าของกระทู้น่าจะหมายถึงระบบqueue assist นะครับ. โดยปกติแล้ว adaptive cruise control จะมีย่านความเร็วที่ใช้งานได้แตกต่างกันไปเช่น30-200 60-180 แต่ถ้ามีระบบ queue assist หมายถึงทำงานตั้งแต่จุดหยุดนิ่งหรือ0km/hเป็นต้นไปสามรถใช้ในขณะจราจรติดขัดได้

ออฟไลน์ Red Bicycle

:)  สบายมากครับ ของผม Camry HV Premium ใช้แล้วสะดวกมากครับ ใช้ได้จริง workจริง ใช้แบบ Adaptive นี้คุณจะลืมแบบธรรมดาได้เลยครับ

8) 8) 8) ยิ่งเวลาใช้นี้ ตอนระบบมันลดความเร็วตามคันหน้า ผบ. ผมบอกมันนิ่มนวลมาก นิ่งดีมาก ไม่เหมือนผมเบรคเอง 555 บอกผมขับสู้เครื่องไม่ได้ 555 ผมเดินทางไกลใช้ตลอดทางเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2016, 16:22:21 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
เคยลองของcamry hv พอความเร็วต่ำแล้วมันจะมีเสียงเตือน แล้วจะตัดระบบครับ ต้องเบรคด้วยเท้าแทน

ออฟไลน์ iBitter

• Jr. Member
  • **
ระบบพวกนี้มัน ติดเพิ่มได้ไหมครับ?
Stay hungry,Stay foolish

ออฟไลน์ Nutcracker

:)  สบายมากครับ ของผม Camry HV Premium ใช้แล้วสะดวกมากครับ ใช้ได้จริง workจริง ใช้แบบ Adaptive นี้คุณจะลืมแบบธรรมดาได้เลยครับ

8) 8) 8) ยิ่งเวลาใช้นี้ ตอนระบบมันลดความเร็วตามคันหน้า ผบ. ผมบอกมันนิ่มนวลมาก นิ่งดีมาก ไม่เหมือนผมเบรคเอง 555 บอกผมขับสู้เครื่องไม่ได้ 555 ผมเดินทางไกลใช้ตลอดทางเลยครับ
ได้ลองตามคันหน้าจนหยุดหรือเปล่าครับ คันที่ใช้เป็นรุ่น minor change หรือเปล่าครับ
ส่วนตัว คิดว่าระบบนี้มีการปรับ software ให้ฉลาดขึ้น ผมว่าระบบนี้เหมาะกับรถ Hybrid มากเพราะมันค่อนข้างจะเบรคถึ่กว่าคนขับเองถึงแม้มันจะเลี้ยงการชลอความเร็วดีกว่าคนก็ตาม ทำให้กินน้ำมันมากขึ้น แต่ Hybrid ดึงพลังงานกลับมาได้

เจ้าของกระทู้น่าจะหมายถึงระบบqueue assist นะครับ. โดยปกติแล้ว adaptive cruise control จะมีย่านความเร็วที่ใช้งานได้แตกต่างกันไปเช่น30-200 60-180 แต่ถ้ามีระบบ queue assist หมายถึงทำงานตั้งแต่จุดหยุดนิ่งหรือ0km/hเป็นต้นไปสามรถใช้ในขณะจราจรติดขัดได้
ใช่ครับ volvo น่าจะเป็นผู้นำระบบนี้เลย ไม่แน่ใจว่ามาก่อน bm/mb หรือเปล่า
ผมใช้แต่ของ Accord นะครับ รู้สึกว่าถ้าวิ่งไม่เกิน 40-50 เค้ารับประกันว่าไม่ชนครับ แต่ถ้าใช้งานปกติวิ่งเร็วผมว่าก้ชนยากครับขนาดผมปรับให้ระยะห่างใกล้สุดก้ยังไกลอยู่ สรุปว่าใช้แล้วเวิคครับ ถือว่าดีนะเป็นระบบที่มีประโยชน์ครับแค่หาช่อง
ของผมใช้ใน Alphard ครับ ทิ้งระยะได้กำลังดีขนาดไหลตามรถติดบนทางด่วนตอนเช้าได้ดีครับ ขับทางไกลสบายมาก แต่การจราจรถนนธรรมดาก็พอใช้ได้ถ้ารู้จังหวะที่เหมาะจะเอามันมาช่วย เดี๋ยวนี้รถติดก็ขับชิวๆเลย ผมว่ารถที่จะซื้อในอณาคตหรือแนะนำใครจะต้องมีออพชั่นนี้ด้วย ตอนนี้ก็เลยเก็บข้อมูลบวกกับสนใจเป็นพิเศษ

น่าเสียดายที่ระบบนี้ไทยเรามีอยู่แต่ในรถรุ่นแพงๆรุ่นท้อปในขณะที่อเมริกามีเป็น option ใน civic ทุกรุ่นย่อยแถมมีระบบคุมรถในเลนด้วย

ผมแปลกใจว่ามันเป็นระบบที่น่าสนใจมากแต่เหมือนไม่ค่อยมีคนพูดถึงกันครับ

ระบบพวกนี้มัน ติดเพิ่มได้ไหมครับ?

หาเวปต่างประเทศยังไม่เห็นมีใครทำแบบสำเร็จรูป(retrofit)ครับ จะมีพวก geek  สามารถ hack ระบบทำได้เป็นรถขับเองก็มีนะครับ

ออฟไลน์ MCZ

• **
  • I'M C-HR
ที่ไม่มีก็เพราะคำว่าต้นทุนที่แหละครับ ทั้งจากผู้ผลิต และการดูแลรักษา รวมถึงคนไทยส่วนใหญ่ไม่ค่อยเปิดใจรับเทคโนโลยีพวกนี้ ด้วยส่วนนึงแหละครับ
W205TH
Mercedes AMG Petronas Formula One Team

ออฟไลน์ WASADM

camry มันหยุดให้ได้ด้วยหรอครับ แปลกน่าจะใช้ตัวเดียวกับ harrier เจ้าตัวนั้นถ้าต่ำกว่า 50 แจ้งเตือนให้เหยียบเบรคเองซะแล้ว น่าหงุดหงิดจริงๆ

ออฟไลน์ MCZ

• **
  • I'M C-HR
camry มันหยุดให้ได้ด้วยหรอครับ แปลกน่าจะใช้ตัวเดียวกับ harrier เจ้าตัวนั้นถ้าต่ำกว่า 50 แจ้งเตือนให้เหยียบเบรคเองซะแล้ว น่าหงุดหงิดจริงๆ

ไม่หยุดครับ ลองมาแล้ว พอความเร็วต่ำๆ มันจะร้องให้เบรค
W205TH
Mercedes AMG Petronas Formula One Team