ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำให้ท่อเงียบลง ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 19997 ครั้ง)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Hero Member
    • Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
รถผมอัลติสวางเครื่อง 2zz-ge 6mt เน้นใช้งานบ้านๆ และขับเที่ยว ตจว. ครับ ผมใช้ท่อขนาด 2.2 นิ้วทั้งเส้น โดยที่มีท่อช่วงต่อจากท่อร่วมไอเสียมีขนาด 3 นิ้ว พักกลางผมใช้ของเดิมที่ติดเครื่อง 2zz มา เลยขอเรียกว่าพักกลาง 2zz ละกัน มีขนาด 2.2 นิ้วครับ พักปลายผมใช้ของ FGK ยุ่นมือสอง ขนาด 2.2 ไส้ย้อน ใช้แล้วรู้สึกว่าเสียงมันดังๆอื้อๆในช้วงความเร็ว 100 กม./ชม. ขึ้นไป (รอบเครื่องเกือบๆ 3000) และทุกช่วที่ไต่ความเร็วในเกียร์ที่ 5 และ 6 ตั้งแต่ความเร็ว 70 ขึ้นไป คือเสียงมันไม่ได้ดังมาก เพียงแต่มันก็ยังดังกว่ารถบ้านๆทั่วไปเยอะเลยครับ

เมื่อเสียงไม่เงียบจนน่าพอใจ เมื่อเดือนที่แล้วผมจึงไปใส่พักกลาง 2.2 งานไทยใบสั้นๆเพิ่มอีก 1 ใบ โดยใส่ถัดจากท่อตรงช่วง 3 นิ้ว หรือก็คืออยู่ก่อนถึงพักกลาง 2zz ครับ ผลคือเสียงเงียบลงประมาณ 10% ครับ แต่ก็ยังไม่เป้นที่พอใจเท่าใดนัก เสียงในการไต่ความเร็วในเกียร์ 5 และ 6 ยังดังอยู่เลย พี่ๆท่านใดพอจะมีคำแนะนำไหมครับ อยากได้เงียบๆเลยแบบเกือบๆจะเท่ารถบ้านเลย พอมีทางไหมครับ

ปล. ผมใช้ปลาย FGK ตรงท่อมันจะบานๆออก ตรงจุดนี้มีส่วนทำให้เสียงมันดังขึ้น หรือเสียงก้องๆอื้อๆไหมครับ ถ้าตัดออกจะดีขึ้นไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2016, 21:43:15 โดย xxxxxx007 »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ off_033

Re: อยากทำให้ท่อเงียบลง ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 20:55:05 »
เปลี่ยนพักปลายใหม่ครับ เอาใส้ย้อนเหมือนเดิม

ของเก่าญี่ปุ่นอาจจะดีแต่ก็ไม่รู้สภาพข้างในจะเหลือคุณภาพขนาดไหน

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: อยากทำให้ท่อเงียบลง ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 21:01:44 »
เปลี่ยนพักปลายใหม่ครับ เอาใส้ย้อนเหมือนเดิม

ของเก่าญี่ปุ่นอาจจะดีแต่ก็ไม่รู้สภาพข้างในจะเหลือคุณภาพขนาดไหน

ถ้าเปลี่ยนพักปลายใหม่ ใยแก้วงานไทย มันจะทนไหมครับ กับการขับรอบสูงๆ 6000-8000 รอบ แบบ นานๆครั้ง ไม่บ่อย คือพี่มีคนนึงเขาทักมา ผมเองไม่มีความรู้เลยถามเพื่อความแน่ใจครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 22:17:58 »
ดูสภาพใยแก้วของพักกลางที่ติดรถ กับพักปลายครับ เพราะเป็นของมือสองทั้งคู่

ถ้าต้องการเงียบแบบรถบ้านทั่วๆ ไป ต้องพักปลายแบบเดิมๆ ติดรถครับ
พักปลาย FGK เป็นพักปลายซิ่ง เปลี่ยนแทนของติดรถ ยังไงก็ดังกว่ารถเดิมๆ จากโรงงาน
เพราะจุดประสงค์ของเค้าคือให้รถวิ่งดีขึ้น(จิดนึง) ความสวยงาม แล้วก็เสียง
แต่ก็ยังเงียบกว่าพักปลายทรงไฮเปอร์ไส้ตรงเยอะ ยิ่งถ้าไม่ผ่าน jasma ด้วยยิ่งแล้วใหญ่

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 22:43:06 »
ดูสภาพใยแก้วของพักกลางที่ติดรถ กับพักปลายครับ เพราะเป็นของมือสองทั้งคู่

ถ้าต้องการเงียบแบบรถบ้านทั่วๆ ไป ต้องพักปลายแบบเดิมๆ ติดรถครับ
พักปลาย FGK เป็นพักปลายซิ่ง เปลี่ยนแทนของติดรถ ยังไงก็ดังกว่ารถเดิมๆ จากโรงงาน
เพราะจุดประสงค์ของเค้าคือให้รถวิ่งดีขึ้น(จิดนึง) ความสวยงาม แล้วก็เสียง
แต่ก็ยังเงียบกว่าพักปลายทรงไฮเปอร์ไส้ตรงเยอะ ยิ่งถ้าไม่ผ่าน jasma ด้วยยิ่งแล้วใหญ่

ระหว่างท่อแบบงานไทย กับสั่งท่อของแคมรี่จากศูนย์โตโยต้ามาใส่ แบบไหนคุณภาพจะดีกว่ากันครับ เรื่องความทนทาน และเสียงเงียบ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 23:25:40 »
ผมอยากให้เชคแคทหน่อยครับ ต่อให้เป็นแคทเดิม แต่ผมว่ามันอาจโดนทะลวงไปแล้วเพราะตัน หาแคทอันใหม่ที่ไส้เต็มๆมาใส่ เสียงเงียบขึ้นแยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 23:33:45 »
ผมอยากให้เชคแคทหน่อยครับ ต่อให้เป็นแคทเดิม แต่ผมว่ามันอาจโดนทะลวงไปแล้วเพราะตัน หาแคทอันใหม่ที่ไส้เต็มๆมาใส่ เสียงเงียบขึ้นแยอะเลยครับ

ผมไม่ได้ใช้แคทครับ คือตอนนี้ใส่พักกลาง 2 ใบ พักปลาย 1 ใบ โดยที่พักกลางใบแรกใส่แทนในตำแหน่งแคตเลยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 00:29:33 »

ผมไม่ได้ใช้แคทครับ คือตอนนี้ใส่พักกลาง 2 ใบ พักปลาย 1 ใบ โดยที่พักกลางใบแรกใส่แทนในตำแหน่งแคตเลยครับ

นั่นหล่ะครับ ปัญหา อยากให้เงียบหาแคทมีไส้มาใส่จบเลย แต่อาจแพงหน่อย ก็มันทองคำขาว

หรืออีกวิธี แต่ผมไม่แน่ใจจะได้ผลแค่ไหนไม่เคยลองเพราะหนัก แดมป์รถครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 00:33:08 »
ใส่แคทแล้วเสียงจะเบาลงเยอะครับอาจจะมากกว่า50%เลยครับ หาแคทตรงรุ่นจะยากหรืออาจจะแพงหน่อย ถ้าไม่อย่างงั้นก็หาแคทซิ่งแล้วเอามาแปลงเอาก็ได้ครับ(แคทซิ่งขับดีกว่าแคทติดรถแต่เสียงจะดังกว่าหน่อย)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 01:01:22 »
ใส่แคทแล้วเสียงจะเบาลงเยอะครับอาจจะมากกว่า50%เลยครับ หาแคทตรงรุ่นจะยากหรืออาจจะแพงหน่อย ถ้าไม่อย่างงั้นก็หาแคทซิ่งแล้วเอามาแปลงเอาก็ได้ครับ(แคทซิ่งขับดีกว่าแคทติดรถแต่เสียงจะดังกว่าหน่อย)

ผมมีแคท 2zz เก็บไว้ครับ เดี๋ยวลองใส่ดู ขอบคุณมากนะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2016, 01:31:03 โดย xxxxxx007 »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 02:12:18 »
ผมเคยลองมาเยอะแล้วครับ

ถ้าหาของโรงงาน ทั้งเส้นไม่ได้
ก็ต้อง ก๊อปปี้ ลอกแบบ จากของโรงงานเลยครับ
แรงและเงียบที่สุด

แต่ถ้าอู่ช่างไทย ทำก็ต้องทำใจไว้นิดหน่อยนะครับ
ว่าจะต้องดังกว่าของโรงงาน
ถึงแม้จะ ก๊อปปี้ ได้เหมือน 100% ก็ตาม

เพราะว่า วัสดุที่ใช้ แตกต่างกัน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 11:07:07 »
เปลื่ยนพักปลาย เป้น FGK ใส้ย้อน ใบใหญ่กว่านี้หน่อย ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 13:17:35 »
ผมดูตามคลับรถ

พวกใช้ FGK มักจะไม่ถูกใจเรื่องที่เสียงมันเงียบเกินไป

บางทีปลายท่อตัวนี้ใส้ในอาจจะเสื่อมแล้วก็เป็นได้ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 00:53:43 »
ผมดูตามคลับรถ

พวกใช้ FGK มักจะไม่ถูกใจเรื่องที่เสียงมันเงียบเกินไป

บางทีปลายท่อตัวนี้ใส้ในอาจจะเสื่อมแล้วก็เป็นได้ครับ

เรื่องเสียง ผมเดาว่าสำหรับขาซิ่งน่าจะชอบเสียงดังๆครับ แบบเวลาเล่นเกมส์รถแข่งหรือในหนังก็เข้าใจว่าเสียงหวานๆมันเพราะจริงๆ ซึ่งคำว่าเสียงท่อยังไม่ดังเท่าไรของพวกขาซิ่ง อาจจะเรียกได้ว่าเสียงดังจนน่ารำคาญสำหรับคนรอบข้างก็เป้นไปได้สูงครับ ผมเองบางอารมณ์ก็ชอบแหละครับ แต่โดยส่วนใหญ่ 80-90% ที่ใช้งานรถ ผมขับชิวๆและฟังเพลงในรถ เลยกลายเป้นว่าเสียงท่อ มันเพราะสู้เสียงเพลงไม่ได้ มันเลยกลายเป็น Noise สำหรับผมไปโดยปริยาย จะมีนานๆทีที่จะได้มัโอกาสซัดในช่วงสั้นๆตอนนั้นก็อาจจะอยากฟังเสียงท่อบ้าง แต่น้อยจริงๆครับ เดือนนึงครั้งสองครั้งเอง และก็เป้นช่วงสั้นๆ

เรื่องปลายท่ออาจจะเริ่มเสื่อม อันนี้อาจจะเป็นไปได้ครับ สงสัยผมต้องหาวิธีลองผิดลองถูกต่อไปอีกแล้ว ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 07:13:53 »
รถผมอัลติสวางเครื่อง 2zz-ge 6mt เน้นใช้งานบ้านๆ และขับเที่ยว ตจว. ครับ ผมใช้ท่อขนาด 2.2 นิ้วทั้งเส้น โดยที่มีท่อช่วงต่อจากท่อร่วมไอเสียมีขนาด 3 นิ้ว พักกลางผมใช้ของเดิมที่ติดเครื่อง 2zz มา เลยขอเรียกว่าพักกลาง 2zz ละกัน มีขนาด 2.2 นิ้วครับ พักปลายผมใช้ของ FGK ยุ่นมือสอง ขนาด 2.2 ไส้ย้อน ใช้แล้วรู้สึกว่าเสียงมันดังๆอื้อๆในช้วงความเร็ว 100 กม./ชม. ขึ้นไป (รอบเครื่องเกือบๆ 3000) และทุกช่วที่ไต่ความเร็วในเกียร์ที่ 5 และ 6 ตั้งแต่ความเร็ว 70 ขึ้นไป คือเสียงมันไม่ได้ดังมาก เพียงแต่มันก็ยังดังกว่ารถบ้านๆทั่วไปเยอะเลยครับ

เมื่อเสียงไม่เงียบจนน่าพอใจ เมื่อเดือนที่แล้วผมจึงไปใส่พักกลาง 2.2 งานไทยใบสั้นๆเพิ่มอีก 1 ใบ โดยใส่ถัดจากท่อตรงช่วง 3 นิ้ว หรือก็คืออยู่ก่อนถึงพักกลาง 2zz ครับ ผลคือเสียงเงียบลงประมาณ 10% ครับ แต่ก็ยังไม่เป้นที่พอใจเท่าใดนัก เสียงในการไต่ความเร็วในเกียร์ 5 และ 6 ยังดังอยู่เลย พี่ๆท่านใดพอจะมีคำแนะนำไหมครับ อยากได้เงียบๆเลยแบบเกือบๆจะเท่ารถบ้านเลย พอมีทางไหมครับ

ปล. ผมใช้ปลาย FGK ตรงท่อมันจะบานๆออก ตรงจุดนี้มีส่วนทำให้เสียงมันดังขึ้น หรือเสียงก้องๆอื้อๆไหมครับ ถ้าตัดออกจะดีขึ้นไหม

ผมไม่แน่ใจว่า ท่อ 2.2 เฮด 3 นิ้ว จะใหญ่ไปป่าว ทำให้ต้องใช้รอบเครื่องสูงทำให้เสียงดังขึ้น
เคยเห็น Vios 2ZZ ใช้ เฮด 2.5 เดินท่อ 2นิ้ว แทนแคท พักกลาง 2 นิ้ว ปลาย 2 นิ้ว

แล้วก็ลองเช็คพักปลาย มือ 2 ญี่ปุ่นดูด้วยคับ บางแหล่งข้างนอกใสๆเลย แต่ข้างในผุหมดแล้ว
แปลงปลายท่อพักปลายเป็นปลายงู้มลง จะช่วยลดเสียงเข้าห้องโดยสารได้นิดหน่อยคับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 07:58:52 »
เอาจากรถผมนะครับ เดิมๆ front pipe หลังเทอร์โบ 2.5 นิ้ว พักกลาง 2.5 ปลาย sti genome เข้า 2.5 ออกน่าจะ 4 มั้ง .... พอเปลี่ยนแค่ส่วน front pipe ให้เป็น 3 นิ้ว อย่างอื่นเหมือนเดิมหมด เสียงดังขึ้นพอควร ออกเป็นแนวหึ่งๆเวลาไต่ระดับความเร็วที่เกียร์สูงๆ

ผมว่าขนาดท่อหลักเฮด มีส่วนพอควรครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 10:19:21 »

ผมไม่แน่ใจว่า ท่อ 2.2 เฮด 3 นิ้ว จะใหญ่ไปป่าว ทำให้ต้องใช้รอบเครื่องสูงทำให้เสียงดังขึ้น
เคยเห็น Vios 2ZZ ใช้ เฮด 2.5 เดินท่อ 2นิ้ว แทนแคท พักกลาง 2 นิ้ว ปลาย 2 นิ้ว

แล้วก็ลองเช็คพักปลาย มือ 2 ญี่ปุ่นดูด้วยคับ บางแหล่งข้างนอกใสๆเลย แต่ข้างในผุหมดแล้ว
แปลงปลายท่อพักปลายเป็นปลายงู้มลง จะช่วยลดเสียงเข้าห้องโดยสารได้นิดหน่อยคับ

ขอบคุณมากครับ ส่วนใหญ่อัลติสที่วาง 2Zz จะใช้ท่อขนาด 2.5 นิ้วกันครับ บางคันที่แต่งเครื่องเพิ่มจะขยับเป็น 2.7 นิ้ว แต่สำหรับรถผมไม่ได้แต่งเพิ่ม ช่วงท่อนหลังท่อร่วมไอเสียอาจจะใหญ่ไปจริงๆครับ ตั้ง 3 นิ้ว วิออสคันนั้นใส่ท่อ 2 นิ้ว ตอนซัด L ยก ช่วงรอบ 6200-8200 น่าจะอั้นๆหน่อยป่าวคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2016, 11:33:43 โดย xxxxxx007 »

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 11:09:31 »

ส่วนใหญ่อัลติสที่วาง 2Zz จะใช้ท่อขนาด 2.5 นิ้วกันครับ บางคันที่แต่งเครื่องเพิ่มจะขยับเป็น 2.7 นิ้ว แต่สำหรับรถผมไม่ได้แต่งเพิ่ม ช่วงท่อนหลังท่อร่วมไอเสียอาจจะใหญ่ไปจริงๆครับ ตั้ง 3 นิ้ว วิออสคันนั้นใส่ท่อ 2 นิ้ว ตอนซัด L ยก ช่วงรอบ 6200-8200 น่าจะอั้นๆหน่อยป่าวคับ

ผมเห็นผ่านๆใน club คับ เลยไม่รู้วัตถุประสงค์ของ เจ้าของรถคับ
ถ้า จขกท. อยากได้รถบ้านแอบซิ่งบ้าง ผมมีความคิดเห็นว่า ลดขนาด เฮท ลงเป็น 2.5 และเช็คพักปลายดูคับ ใส้อาจผุ แล้วคับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 11:57:14 »
อ้างถึง

ผมเห็นผ่านๆใน club คับ เลยไม่รู้วัตถุประสงค์ของ เจ้าของรถคับ
ถ้า จขกท. อยากได้รถบ้านแอบซิ่งบ้าง ผมมีความคิดเห็นว่า ลดขนาด เฮท ลงเป็น 2.5 และเช็คพักปลายดูคับ ใส้อาจผุ แล้วคับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมจะลองแก้ไขดูครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 20:37:39 »
อ้างถึง
เอาจากรถผมนะครับ เดิมๆ front pipe หลังเทอร์โบ 2.5 นิ้ว พักกลาง 2.5 ปลาย sti genome เข้า 2.5 ออกน่าจะ 4 มั้ง .... พอเปลี่ยนแค่ส่วน front pipe ให้เป็น 3 นิ้ว อย่างอื่นเหมือนเดิมหมด เสียงดังขึ้นพอควร ออกเป็นแนวหึ่งๆเวลาไต่ระดับความเร็วที่เกียร์สูงๆ

ผมว่าขนาดท่อหลักเฮด มีส่วนพอควรครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองหาวิธีลดขนาดท่อนหลังท่อร่วมไอเสียดูครับ ^^