ผู้เขียน หัวข้อ: Honda hrv 2016 El สเปคห่วยลง  (อ่าน 25464 ครั้ง)

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
Re: Honda hrv 2016 El สเปคห่วยลง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 08:38:05 »
เป็นอีกตัวอย่างของความเป็นเจ้าตลาด

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
Re: Honda hrv 2016 El สเปคห่วยลง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 08:39:33 »
อู๊ย...

ออฟไลน์ Discplaygunner

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 08:51:50 »
ลดspecเครื่องเสียง จนย้ายไปแบรนอื่นเลยหรือครับ?

งี้ลดspec ยางติดรถจะทำไงละทีนี้!
มันไม่ใช่เฉพาะเครื่องเสียงมันมีอย่างอื่นอีกหลายอย่างที่เปลี่ยนไปคับ คุณลองคิดดูถ้าคุณซื้อบ้าน1หลังแต่มาซื้อช้ากว่าคนอื่นเพราะเจ้าของโครงการบอกว่าเด๋วปีหน้าทางโครงการจะแถมประตูบ้านเปิดอัตโนมัติ แล้วคุณก็รอไปซื้อบ้านปีหน้า แต่พอถึงวันที่เข้าไปอยู่คุณเห็นชักโครกของคุณกายเป็นแบบนั่งยองๆ ไม่เหมือนเพื่อนบ้านคนอื่นๆ ซึ่งได้สุขภัณฑ์แบบจัดเต็มไป คุณจะยอมทนใช้ไปหรือจะไปแจ้งเจ้าของโครงการหล่ะคับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:05:54 »
ปีหน้าก็ปรับอีกครับ สเปคแต่ละปี ไม่เหมือนกัน  :D :D :D

อันนี้สเปคต่างประเทศครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 11:07:45 โดย O_o" »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:07:00 »
อืม ร้อนแรง  ::)

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:20:56 »
ขายดีก็ต้องเร่งทำกำไรอะครับ ใครๆเขาก็ทำกัน ไม่ขึ้นราคาก็ลดspec มีอยู่แค่2อย่าง

คนเราก็แย่งกันซื้อเพราะความสวยล้วนๆ ถ้ามีคู่แข่งที่สมน้ำสมเนื้อแบบCH-R อาจจะมีอะไรดีขึ้น แต่จะรอไหวไหมล่ะ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:38:34 »
ก็ลดต้นทุนนั่นแหละ ภาษีเพิ่ม ก็เลยต้องลดต้นทุนลงไป

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:59:25 »
ผมมองงี้นะ

1. จอใหม่ ไปโดนมาแล้ว ไม่อยากใช้คำว่ากาก แต่ถ้าเทียบกับออพชั่นของจอที่หายไป ส่วนตัวแล้วไม่ชอบ
น้องผมเอามาถามว่าจะปิดเครื่องเสียงตรงไหน ผมหาตั้งนานไม่เจอ เจอแต่ปุ่มปิดเสียงกับปุ่มปิดจอ
คือมันจะยากอะไรนักหนาวะทำปุ่มอันนึงที่กดทีเดียวเปิดหรือปิดได้เลยเนี่ย

2. คุณต้องไม่ลืมด้วยว่าเดิม HR-V เสียภาษีสรรพสามิตอยู่ 22-23% แล้วรุ่นใหม่ 2016 ก็เพิ่มเป็น 25%
แปลว่ามันเหตุให้ต้องขึ้น ก็ขึ้นไป  แต่เอาเบาะไฟฟ้ามาให้..เหมือนจะดูดี เหมือนจะพยายามทำให้รถ
ดูคุ้มขึ้นจากราคาที่เพิ่มขึ้น แต่ไปหักเอากับเครื่องเสียง..แล้วไง ทำแบบนี้บนโบรชัวร์ดูดี เหมือนราคาเพิ่ม
แล้วได้อุปกรณ์เพิ่ม ขนาดน้าหมูสำรวจลิสต์อุปกรณ์อย่างละเอียดยังไม่รู้ ผมก็ไม่รู้ มารู้เอาก็ตอนมีคนบอก
ว่าจอเปลี่ยนใหม่ แย่กว่าของเดิม ถ้าผมจะซื้อ HR-V ผมคงค้นหาข้อมูลตามร้านเครื่องเสียงก่อนว่ามีใคร
ทำชุด Front Unit เนียนๆมาใส่แทนได้มั้ย ถ้าได้ ผมว่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่

ถ้าคุณเสียความรู้สึกกับ Honda เพราะสิ่งที่เขาทำ คุณน่าจะเสียความรู้สึกกับค่ายอื่นบ้างเหมือนกัน
เพราะเวลาข้ามโมเดลปีไป บางค่ายก็เริ่มมีการลดต้นทุน ตรงนั้นเคยมีหุ้ม ตอนนี้ไม่หุ้ม ตรงนั้นเคยพ่นสีดีๆ
ตอนนี้ไม่พ่น แต่ Honda ไปเลือกทำในจุดที่ลูกค้าเพ่งเล็งอยู่พอดี ลูกค้าก็ไม่พอใจ แค่นั้น

ถ้าคุณเอาเรื่องนี้ไปเอี่ยวกับธรรมาภิบาลบริษัท..ยิ่งแล้วใหญ่ คุณมองรถมันทั้งคันก่อนดีมั้ยว่า
มันเข้ากับชีวิตคุณหรือเปล่า อะไรที่แก้ไขกันได้ด้วยเงินไม่กี่หมื่นก็ทำกันไป คุณหนีไปหารถค่ายอื่น
ถ้ารถค่ายอื่นตอบสนองชีวิตคุณได้ดีกว่าก็แล้วไป แต่ถ้าเหตุผลของการเปลี่ยนคือรู้สึกถูกเอาเปรียบ
กรุณาเอายี่ห้อใหม่ที่จะเล่นไป Google ดูก่อนเถอะ ถ้ามันไม่ได้เอาเปรียบกันที่ตัวรถตั้งแต่ก่อนซื้อ
ก็คอยดูเวลามีเรื่องหลังการขายแล้วกัน ความเสี่ยงตรงนั้นคุณรับได้มั้ย บริหารได้มั้ย ถ้าได้ก็เอา
แต่ใช้เหตุผล อย่าใช้อารมณ์ เราไม่ชอบคนหนึ่งคน แล้วจะต่อยกับมันแล้วไปคบคนอื่น ก็ต้องดูว่า
คนอื่นที่เราจะคบ มันใช่คนในแบบที่เรารับได้หรือเปล่า

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 10:07:17 »
อ่า ถ้าสเปคทุกอย่างเหมือนเดิมเพิ่มแต่ราคาคิดว่าจะดูโอเคกว่ามั๊ยครับ รึว่าจะบ่นกันว่าไหนๆก็ขึ้นราคาแล้วเพิ่มอะไรมาซักหน่อยสิ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 10:22:36 »
อ่า ถ้าสเปคทุกอย่างเหมือนเดิมเพิ่มแต่ราคาคิดว่าจะดูโอเคกว่ามั๊ยครับ รึว่าจะบ่นกันว่าไหนๆก็ขึ้นราคาแล้วเพิ่มอะไรมาซักหน่อยสิ
ถ้าhondaไม่รู้จะเปลี่ยนอะไร เอาเดิมๆ มาเลยคับรับได้อยู่แล้ว เพราะคนจะซื้อรถรู้อยู่แล้วว่าภาษีเพิ่ม คนไม่รู้เรื่องรถhrvเปลี่ยนสเปคนี้มีอีกเยอะคับ เพราะรถตัวใช้testมันคือรุ่นเก่าที่ทำมาดูดี ถ้าไม่ถามเซลก็ไม่บอกหรอกคับว่าเปลี่ยนตรงไหนบ้าง

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 10:33:40 »
ผมมองงี้นะ

ถ้าคุณเสียความรู้สึกกับ Honda เพราะสิ่งที่เขาทำ คุณน่าจะเสียความรู้สึกกับค่ายอื่นบ้างเหมือนกัน
เพราะเวลาข้ามโมเดลปีไป บางค่ายก็เริ่มมีการลดต้นทุน ตรงนั้นเคยมีหุ้ม ตอนนี้ไม่หุ้ม ตรงนั้นเคยพ่นสีดีๆ
ตอนนี้ไม่พ่น แต่ Honda ไปเลือกทำในจุดที่ลูกค้าเพ่งเล็งอยู่พอดี ลูกค้าก็ไม่พอใจ แค่นั้น

จริงครับ

ผมเคยเสียความรู้สึกกับรถเจ้าตลาดค่ายนึงขอไม่เอ่ยนามแล้วกัน รุ่นเดิมตัวท๊อปมีออปชั่นครบ แต่พอรุ่นใหม่เปิดตัว สิ่งที่เคยมีดันหายไป เช่น

ระบบสตาร์ทอัตโนมัติ บิดกุญแจครั้งเดียวแล้วปล่อยมือ รถติดเครื่องเองหายไป // เข็มขัดนิรภัยปรับสูงต่ำได้หาย // ไฟกลางเพดานหาย // เครื่องเสียงปรับเสียงตามความเร็วก็ไม่มีให้ // กล่องคอนโซลกลางเล็กกว่าเดิม // เสาอากาศเดิมฝั่งกระจกหลัง ลดต้นทุนเปลื่ยนเป็นเสาไอ่มดแดงอันละ 150 บาทแทน // เบาะหลังพับได้หาย // เบาะหนังรุ่นบนหาย // หน้าปัทม์เรืองแสงหาย // ไฟหน้า ไบ-ซีน่อนหาย //   

รุ่นใหม่ให้แค่แอร์ออโต้เป่าได้แค่สองระดับ // ช่อง USB อันเดียว และเครื่องเสียงที่อ่านภาษาไทยได้ กับ ราคาที่แพงขึ้น 30,000 บาท มันคุ้มไหมครับ

และในเมื่อผมมีทางเลือก เงินยังอยู่ในกระเป๋า ผมเลยขอบาย ไม่เอารถรุ่นดังกล่าว และ หันไปดูรุ่นอื่นแทน

ผมเข้าใจนะว่าออปชั่นที่เคยมี มันโดนตัด แต่ในเมื่อเงินยังอยู่ที่เรา เราก็ยังมีทางเลือกในการซี้อ จริงไหมครับ   

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 10:37:07 »
เขาไม่ได้บังคับให้เราจ่ายเงินซื้อรถเค้านะครับ

หากดูแล้วไม่ชอบ เห็นว่าโดนตัดอุปกรณ์เสริม ก็ไม่ต้องซื้อครับ

ลองดูยี่ห้ออื่นแทน แต่หากชอบรูปทรงภายนอกของเขาก็ต้องยอมจ่ายละครับ

ประเทศไทยมันก็เป็นแบบนี้มานานนมแล้ว ผลิตในประเทศ แต่เจอภาษีซะสูง

อีกประการคือ คนไทยยึดติดกับรถยี่ห้อเดิมๆ ทีนี้ผู้ผลิตเลยยิ่งได้ใจ

แต่หากเป็นรถยี่ห้อไม่ตลาด ก็มีปัญหาอีก เวลาขายต่อ หาคนซื้อยาก และโดนกดราคาลงมามาก ถึงแม้รถเราจะใหม่มากก็ตาม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 10:46:03 »
ผมมองงี้นะ

จริงครับ

ผมเคยเสียความรู้สึกกับรถเจ้าตลาดค่ายนึงขอไม่เอ่ยนามแล้วกัน รุ่นเดิมตัวท๊อปมีออปชั่นครบ แต่พอรุ่นใหม่เปิดตัว สิ่งที่เคยมีดันหายไป เช่น

ระบบสตาร์ทอัตโนมัติ บิดกุญแจครั้งเดียวแล้วปล่อยมือ รถติดเครื่องเองหายไป // เข็มขัดนิรภัยปรับสูงต่ำได้หาย // ไฟกลางเพดานหาย // เครื่องเสียงปรับเสียงตามความเร็วก็ไม่มีให้ // กล่องคอนโซลกลางเล็กกว่าเดิม // เสาอากาศเดิมฝั่งกระจกหลัง ลดต้นทุนเปลื่ยนเป็นเสาไอ่มดแดงอันละ 150 บาทแทน // เบาะหลังพับได้หาย // เบาะหนังรุ่นบนหาย // หน้าปัทม์เรืองแสงหาย // ไฟหน้า ไบ-ซีน่อนหาย //   

รุ่นใหม่ให้แค่แอร์ออโต้เป่าได้แค่สองระดับ // ช่อง USB อันเดียว และเครื่องเสียงที่อ่านภาษาไทยได้ กับ ราคาที่แพงขึ้น 30,000 บาท มันคุ้มไหมครับ

และในเมื่อผมมีทางเลือก เงินยังอยู่ในกระเป๋า ผมเลยขอบาย ไม่เอารถรุ่นดังกล่าว และ หันไปดูรุ่นอื่นแทน

ผมเข้าใจนะว่าออปชั่นที่เคยมี มันโดนตัด แต่ในเมื่อเงินยังอยู่ที่เรา เราก็ยังมีทางเลือกในการซี้อ จริงไหมครับ
ถูกต้องคับ คนที่รู้เรื่องว่าเปลี่ยนสเปครับได้ก็ซื้อไปคับ แต่บ้างคนไม่รู้ว่าเปลี่ยนสเปคก็มีอีกเยอะมารู้อีกทีวันรับรถก็เสียความรู้สึกกันไป ผมก็แค่อยากเตือนคนที่จะซื้อรถรุ่นนี้ปีนี้ให้ดูดีๆ ก่อนซื้อคับ

ออฟไลน์ artkid99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 11:07:23 »
เขาไม่ได้บังคับให้เราจ่ายเงินซื้อรถเค้านะครับ

หากดูแล้วไม่ชอบ เห็นว่าโดนตัดอุปกรณ์เสริม ก็ไม่ต้องซื้อครับ

ลองดูยี่ห้ออื่นแทน แต่หากชอบรูปทรงภายนอกของเขาก็ต้องยอมจ่ายละครับ

ประเทศไทยมันก็เป็นแบบนี้มานานนมแล้ว ผลิตในประเทศ แต่เจอภาษีซะสูง

อีกประการคือ คนไทยยึดติดกับรถยี่ห้อเดิมๆ ทีนี้ผู้ผลิตเลยยิ่งได้ใจ

แต่หากเป็นรถยี่ห้อไม่ตลาด ก็มีปัญหาอีก เวลาขายต่อ หาคนซื้อยาก และโดนกดราคาลงมามาก ถึงแม้รถเราจะใหม่มากก็ตาม

จริงครับ กำเงินไว้ก่อน เจอถูกใจค่อยซื้อครับ ตัวเลือกมีอีกเยอะ อย่าไปหวังว่าขายต่อราคาตกเลยครับ ตอนนี้ยี่ห้อไรเต้นท์มันก็กดราคาหมดแหละ รถ=ลด

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 11:33:05 »
ผมมองว่าภาษีแบบใหม่นี่มันมีผลเยอะเลยนะ
ซึ่งทำมห้กระทบกับต้นทุนรถแบบเลี่ยงไม่ได้
ถ้ามองตามตรง ผมว่าเปลี่ยนอัตราภาษีได้ เหมาะสม เห้นด้วย
แต่อัตราภาษี ไม่ควรจะเปลี่ยน อย่างน้อยต้องให้โอกาสรถรุ่นเดิม ถ้าคุณทำตามมาตรฐานใหม่กำหนด(มีระบบactove safety +CO2ไม่เกินกำหนด) คุณเสียภาษีเท่าเดิม(อัตราเดิม)
ถ้าคุณทำไม่ได้ คุณต้องเสียอัตราใหม่(หรือไม่ได้รับส่วนลดอัตราภาษี)

มันจะทำให้ราคารถเมื่อเทียบออพชั่นยังคงอยู่ในเกณฑ์ที่รับกันได้

แต่พอภาษีเปลี่ยน อัตราภาษีเพิ่ม(โโยที่รถคันเดิม ไม่ได้แย่ลงกว่าเดิม)
มันต้องกระทบกับต้นทุน ที่ต้องหาทางลดนั่นลดนี่
ซึ่งถ้าใครทำได้ดี(ไม่ถูกจับผิดกันได้) ก็รอดตัวไป แต่ถ้าพลาดก็โดนเละเลย 555

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 11:44:20 »
เป็นการปรับสเปคที่โคตรผิดพลาดเลย ดูกากไปเยอะมาก คิดว่าเป็นเพราะไปฟังคนที่บ่นๆ เรื่องเสียบสายนั่นแหละ แต่จริงๆที่ควรทำคือ ทำพอร์ตให้เป็นแบบ civic ที่เป็นแนวนอนแล้วชิดซ้ายขวา ส่วนจอตัวเดิมสวยมากอยู่แล้ว รู้สึกดีที่ออก 2015 มาแต่แรก คนใช้ 2016 ก็ระทมกันไป ตรงพวกมาลัยก็กากลงเพราะปุ่มที่ควบคุมมันเหลือแค่วงกลมอย่างเดียวปุ่มประกอบที่ไว้ปรับจอเดิมมันหายไป อีกอย่างคือ ภาพและความคมชัดของจอปี 2016 กับ 2015 ต่างกันชัดเจนด้วย กล้องก็ไม่กะระยะให้อีกแล้ว ไม่มีเส้นหมุนตามวงเลี้ยว ทำให้มันดูไร้ประโยชน์กว่าเดิม แต่คิดว่าปีหน้า honda น่าจะเปลี่ยนกลับมาใช้จอเดิมแน่ๆ ใครรอได้ก็รอไปก่อนครับ

ถามว่าเปลี่ยนจอนอกมันดีไหม ก็ดีครับ เล่น car play ได้ แต่การดูข้อมูลรถยนต์ หรือ การลิงก์กับปุ่มพวกมาลัยมันก็ไม่เหมือนเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 11:49:02 โดย balliblue »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 12:13:30 »
รุ้สึกว่ายาง ติดรถ ก็เปลี่ยนเป็นยี่ห้อเกาหลี ด้วยนิ .....

ช่วงล่างแบบนี้ กับยางแบบนี้ ... เจอกันในโค้งน่าจะสนุก ....

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 12:14:58 »
เพิ่งรู้นะเนี่ย  แสดงว่าซีวิคคือความจงใจใหม่ที่ใส่ลงไป
ใครไม่ชอบก็อย่าซื้อครับ ให้มันขายไม่ได้นานๆเดี๋ยวมันก็รู้สึกเองนะครับ  ผมมองว่าต้นทุนช่วยให้รวยไม่ได้ แต่ขายดี ทำให้รวยได้

ผมว่าอย่าโทษภาษีเลย เพราะเดิมบ้านเราก็ใช้รถแพงกันมานานแล้ว เดิมเคยลด e20  e85 ผู้บริโภคแบบเราได้สักกี่วิ ผมเจอปัญหาวัสดุมันตอน fd เหมือนกัน เบาะหนังมันห่วยกว่ารถกระบะอีก มาถึงบางอ้อเอาตอนนี้ว่าจริงๆมันคงลดต้นทุนสินะ เพราะรุ่น2007เบาะหนังดีกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 12:26:55 »
แย่จัง ทำแบบนี้

รถกำลังขายดีๆ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 13:10:46 »
ลืมไปหรือเปล่า   ว่าที่จริงมันต้องขึ้นราคาเพราะภาษีใหม่
Honda ต้องลดสเป็คลงเพื่อไม่ให้ราคามันโดดไป
ใส่เบาะปรับไฟฟ้า  ก็เพื่อดึงดูดให้ลูกค้าตัดใจซื้อง่ายขึ้น
เครื่องเสียงลูกค้าเปลี่ยนให้ดีๆง่ายกว่า  เขาคงคิดมาแล้ว

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 14:43:13 »
รุ่น MY2016 จอกะโหลกกะลามากครับ คิดได้ไงเอาจอ BR-V มาใส่
รู้สึกดีใจแทนญาติที่ออกรุ่นท็อปตอนปี 2014

ดูยังงัยก็ไม่สวย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 15:17:53 »
ผมว่า HOnda กำลังเจริญรอยตาม toyota ล๊ะ เริ่มขายแบรนด์ ไม่ขายคุณภาพ คือแย่ลงๆ ผมว่าช่วงยุคที่ดีที่สุดใน15-20ปีหลัง คือ FD GD พวกนี้ อันนี้ คหสต. โดยรวมแล้วผมว่ามันโอเค ซึ่งเหมือน mazdaตอนนี้ ที่ทำออกมาดี ผมว่าใครซื้อ mazda ช่วงเวลานี้ ได้ของดีไปใช้ยาวๆ 

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 16:27:29 »
เปลี่ยนเป็นเบาะปรับไฟฟ้า --> ป่าวประกาศ
แต่ลดสเปคเรื่องอื่น --> เงียบ ถึงจะไม่ปกปิดก็เถอะ เพราะดูรายละเอียดออพชั่นได้

มันก็ดูมีเจตนาไม่ดีนะ อย่างน้อยถ้าเค้ารู้ตั้งแต่ปีก่อนอาจจะเลือกตัวก่อนปรับภาษี

คนไทยก็มองโลกแง่ดีเนอะ เค้าทำขนาดนี้ยังชื่นชมได้

ผมคนนึงที่ชอบการออกแบบฮอน แต่กลับไม่กล้าซื้อเพราะข่าวการเอาเปรียบลูกค้านี่แหละ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 16:43:57 »
เปลี่ยนเป็นเบาะปรับไฟฟ้า --> ป่าวประกาศ
แต่ลดสเปคเรื่องอื่น --> เงียบ ถึงจะไม่ปกปิดก็เถอะ เพราะดูรายละเอียดออพชั่นได้

มันก็ดูมีเจตนาไม่ดีนะ อย่างน้อยถ้าเค้ารู้ตั้งแต่ปีก่อนอาจจะเลือกตัวก่อนปรับภาษี

คนไทยก็มองโลกแง่ดีเนอะ เค้าทำขนาดนี้ยังชื่นชมได้

ผมคนนึงที่ชอบการออกแบบฮอน แต่กลับไม่กล้าซื้อเพราะข่าวการเอาเปรียบลูกค้านี่แหละ
ช่ายคับ พอเพิ่มประกาศ พอลดเงียบถ้าลูกค้าไม่ถามก็ไม่บอก คนได้รถปีนี้งงกันหลายรายคับ ถ้าให้แฟร์ก็จะปรับสเปคประกาศมาเลยเพิ่มอะไรลดอะไรผู้บริโภคเป็นคนตัดสิ้นเองว่าอยากได้รถสเปคปีไหน ก็จะได้รีบจองหรือรอปีใหม่ นี่เล่นบอกแต่เบาะไฟฟ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 16:52:10 โดย Discplaygunner »

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 16:52:47 »
ลืมไปหรือเปล่า   ว่าที่จริงมันต้องขึ้นราคาเพราะภาษีใหม่
Honda ต้องลดสเป็คลงเพื่อไม่ให้ราคามันโดดไป
ใส่เบาะปรับไฟฟ้า  ก็เพื่อดึงดูดให้ลูกค้าตัดใจซื้อง่ายขึ้น
เครื่องเสียงลูกค้าเปลี่ยนให้ดีๆง่ายกว่า  เขาคงคิดมาแล้ว
ผมว่ามันก็ไม่ค่อยMake Senseเท่าไร ในเมื่อราคาคุณก็เพิ่ม จะคงสเป๊คไว้แบบเดิมมันก็ไม่น่าเกลียดหรอก
หรือที่ขึ้นราคาแล้วเพิ่มสเป๊ค ก็ดูโอเค
หรือเอาในค่ายตัวเองอย่างCity ก็คงราคาเดิมไว้ได้

ผมก็ไม่เข้าใจการตลาดเค้าเหมือนกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 16:53:09 »
ซะงั้นฮอนด้า

ออฟไลน์ tTtTt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 17:14:28 »
ปลายปีที่แล้วก็มอง HRV นะ แต่ช่วงต้นมีนาพอจะไปซื้อเห็นข่าวนี้ซะก่อน บายเลย ตอนนี้ออก CX3 2.0sp มา รู้สึกว่าคิดถูก แรง ขับดี ของเล่นเยอะแยะไปหมด จอก็จัดมาเต็มๆ ไม่มีกั๊กเลย จะติดก็แค่เบาะหลังแคบ แต่ไม่ค่อยมีคนนั่งหลังอยู่แล้ว เลยไม่ใช่ปัญหา

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 17:29:10 »
น่าจะส่ง mail ไปด่า boss ใหญ่เสียเหลือเกิน
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 17:44:06 »
น่าจะส่ง mail ไปด่า boss ใหญ่เสียเหลือเกิน
ส่งด่าเขาก็ไม่รู้สึกหรอกคับ เพราะเขาคิดยังไงรถเขาก็ขายได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ jimodz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 18:02:44 »
กำลังจะไปจองพอดี.. ดีนะเห็นก่อน ความสวนภายในมันดูหายไปเลย.. สงสัยจะได้ fc กลับบ้านแทน