ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By PAN FM 93.5 ประจำวันที่ 9 เมษายน 2016 //  (อ่าน 3429 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
พี่แพนมาจัดรายการคู่กับพี่เมธี แทนพี่จิมมี่อีกครั้งในสัปดาห์นี้ (เนื่องจาก
ยังไม่หายจากอาการป่วย) วันนี้เรามีเรื่องเกี่ยวกับ Proton ที่มาเลเซีย
มาเล่าให้ฟังต่อเนื่องจากสัปดาห์ที่แล้ว ปัญหาความขัดแย้งภายใน รวมถึง
การโมดิฟายรถยนต์ ภาคต่อ และ รถที่น่าสนใจ 2 รุ่นจาก Indonesia
Motor Show นั่นก็คือ Toyota Sienta (เซียนต้า) และ Honda Brio
Minorchange ที่จ่อคิวมาเปิดตัวในไทยภายในปีนี้

วันนี้ ใครมีคำถามเกี่ยวกับทางด้านการแต่งรถ หรือ อัพเกรด ช่วงล่าง เบรก
เครื่องยนต์ ส่งคำถามเข้ามากันได้ครับ รวมถึง คำถามทั่วไปเกี่ยวกับรถ
ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อย ระหว่างคันนี้กับ คันนั้น ก็ส่งมาได้

แต่...บอกความต้องการของคุณมาให้ชัดเจน ปกติใช้งานอย่างไร เน้นด้านไหน
หรือ สนใจประเด็นไหนเป็นพิเศษ พี่แพนก็จะช่วยแนะนำให้ได้ครับ แต่สุดท้าย
เหนือสิ่งอื่นใด ก็คงต้องไปทดลองนั่ง ทดลองขับกันเองด้วย ว่าถูกใจเรามั้ย ?

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935
ใน Webboard และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้
ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ" "รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ deathsheep

Mazda fighter 2.5 cab ขึ้นลงที่จอดรถห้างสรรพสินค้าแล้วเครื่องจะสั่นกระตุกเหมือนจะดับ  เกิดจากอะไรครับผม  เคยเอาเข้าศูนย์เขาหาสาเหตุไม่เจอแต่บอกว่าไม่ใช่ยางรองแท่นเครื่อง

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
1 lexus nx กับ lexus rx เมื่อไหร่จะ minor change ครับ
2 lexus gs lexus is lexus ls ถึงเวลาเปลี่ยนโฉมหรือยังครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
Dmax Hi-Lander 1.9 ข้อดี ข้อเสียเป็นไงบ้าง มีบรรทุกบ้าง และช่วงล่างควรเปลี่ยนไหมครับ พอดีป้าที่รู้จัก ฝากถามครับ  ปล.พรุ่งนี้เป็นวันเกิดผม ขอคำอวยพรจากพี่ทั้งสองหน่อยครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

แม่ผมอยากชื้อ Mercedes คันแรก ครับ C350e T-modell หรือ Sedan ดีครับ  lifestyle เดินทางไกล 2-3 ครั้ง ต่อเดือน ใส่ของเยอะ ประมานเต็มท้ายรถ Pajero sport และ อยากทราบว่า CLS 63 AMG Brake Ceramic เบรก เร็วกว่า CLS 500 และ CLS 63 AMG เบรก ธรรมดา กี Percent ครับ และ การใส่ NOS ช่วยเพิ่ม Performance ให้รถ 1.5 ลิตร จาก 0-100km ปกติ 10 หรือ 13 วินาที่ เป็นกีวินาที ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ทำไมรถยุโรปเวลาเราดูภายนอกดูไม่เล็กแต่พอเข้าไปภายในมักจะคับแคบนั่งแล้วอึดอัด โดยเฉพาะด้านหลังจะนั่งไม่สบายเลย เช่น CLA แต่รถญี่ปุ่นที่ดูคันเล็กกว่าพวก Eco cars แต่ภายในกลับไม่อึดอัดและจะนั่งสบายกว่าทั้งหน้าและหลังโดยเฉพาะด้านหลัง

8) 8) 8) มีโอกาสที่รถเก๋งญี่ปุ่นบ้านๆจะกลับมาทำเป็นรถขับหลังอีกไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2016, 16:22:42 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ infoman

จะมีรถอะไรออกมา ชิงแชมป์ ความประหยัดของ Mazda 2 Sky Active D 1.5 อีกมั้ย

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
C200 cdi ปี2004  ไมล์ประมาณ.  200000. ควรเช็คอะไรบ้างครับ ตอนนี้เสียงเครื่องเริ่มดังมากกว่าปกติแล้ว

ออฟไลน์ Lek onTour

• Newbie
  • *
x-trail hybrid ระหว่าง 2wd กับ 4wd ถ้าขับที่ความเร็วสูงตัวไหนเกาะถนนดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ryusaki

• Newbie
  • *
รถที่มีขนาดแตกต่างกัน เช่น Camry กับ Altis ยังต้องใช้ platform ขนาดเฉพาะของมันเอง หรือใช้ร่วมกันได้เลยครับ

แล้ว TNGA ที่โตโยต้าประกาศมามันคือมีขนาดเดียว หรือเป็นชื่อเรียกรวมๆชุด platform ใหม่ของโตโยต้าครับ

nas1880

• บุคคลทั่วไป
BRIO MINORCHANGE คาดว่ามีรุ่น rs ไหมครับ

ออฟไลน์ headduke

• **
เปลี่ยนล้อ เป็นล้อน้ำหนักเบาๆ ขนาดวงล้อเท่าเดิม รถจะนุ่มขึ้นสักประมาณกี่%ครับพี่เเพน
เเล้วระหว่าง New pa / Accord g9 ตัวไหนนุ่มนิ่มกว่ากันครับ นับเฉพาะความนุ่มอย่างเดียว

ขอบคุณมากครับพี่เเพน

ออฟไลน์ Harem

พี่แพนครับการใส่อแดปเตอร์แปลงดุมล้อ เช่น จาก 5 รู 100 เป็น 5 รู 114.3 มีผลเสียอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ peretto

• **
1.หลังจากการทดสอบ Civic 2016 ที่ได้เคยถาม auto door lock by speed สรุป เงียบกริบ ไม่มีอะไรขึ้นเกิด ขนาดความเร็วไปถึง 80 ก็แล้ว
แล้วแบบนี้จะแก้ไขอย่างไร
2.อย่าง altis 2010 ในรุ่น 1.6 1.8 จะเพื่ม VSC ได้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ tozmania

มีวิธีเพิ่มพลังให้กับ Suzuki Ciaz อย่างไรบ้างครับ (เทอร์โบ/แฟลชกล่อง)
ให้วิ่งได้ดีพอกับรถพิกัดเครื่อง 1.5 ลิตร
ถ้ายกเครื่อง Ertiga มาลงจะยุ่งยากเกินไปไหม (มีใครทำแล้วหรือไม่)

หรือควรซื้อรถ B-segment เครื่อง 1.5 ลิตร ไปเลย
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Atomica

• **
nx coupe พี่แพน vs sylphy turbo พี่จิมมี่ ใครแรงกว่ากันครับ
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ hug

• Newbie
  • *
พอดีจะออกรถสีขาวครับ รถสีขาวดูแลอย่างไรให้ขาวนาน ๆ ไม่เหลืองครับ อยากได้สีขาวแต่ไม่ชอบให้รถเหลืองครับ หาข้อมูลแล้วมีการตอบกันหลากหลายมากช่วยสรุปหลักการที่ถูกต้องให้ทีครับ / ถ้าออกเหลืองแล้วจะแก้ไขอย่างไรครับ

ออฟไลน์ tsubasa

benz glc ตัวประกอบในประเทศใก้ลมาหรือยังครับ และจะได้เครื่องยนต์เป็นตัวไหนครับ และ HLM จะมี full review ของ glc หรือ c class plug in มั้ยครับ

ออฟไลน์ jumpon77

พอดีอยากจะถามพีแพนว่าจริงๆผมสน ชีตรอง Xm เทอร์โบ ครับแต่ว่าถ้าเอาไปใส่กล่อง Piggyback แล้วให้จูนใช้น้ำมัน E85 มันจะดีหรีอเปล่าครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
รถ TIIDA 191000 โล  ช่วงล่างดูแข็งกระด้างขึ้น คิดว่าน่าจะเกิดจากสิ่งใดครับ เคยเปลี่ยนพวกโช็ค ยางเบ้า ลูกปืน ตอน 100000 โลกว่าๆไปแล้ว  พร้อมงบประมาณที่ควรจะมี  (เพิ่งเปลี่ยนหัวฉีด 4 หัว และหัวเทียนอิริเดียมไป ยางแท่นเครื่องไป รถวิ่งเหมือนรถใหม่เลย) ขอบคุณครับ............

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

1. Forester 2.0i-P ถ้าเราโยกคันเกียร์เข้า M จะทำงานคล้าย mode S# ในรุ่น XT ไหมครับ

2. ในตลาดโลก VW Caravelle, Multivan และ Transporter มีความแตกต่างกันอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tee11185

• Newbie
  • *
ปาเจโร ตัวล่าสุด ท็อป ปรับขับ 2 อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเท่าไรครับ

ออฟไลน์ tee11185

• Newbie
  • *
ปาเจโรล่าสุด ตัว ขับ 4 ถ้าปรับขับสอง  กินน้ำมันเท่าไรหรอครับ