ผู้เขียน หัวข้อ: เก๋งวีออสซิ่งหลุดโค้งหมุนฟาดกับรั้วเกาะกลาง  (อ่าน 13582 ครั้ง)

ออฟไลน์ All Spark

• Jr. Member
  • **
Re: เก๋งวีออสซิ่งหลุดโค้งหมุนฟาดกับรั้วเกาะกลาง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 23:45:46 »
https://www.facebook.com/permalink.php?story_fbid=756194324518096&id=318996474904552

โค้งท่านางหอม มีอุบัติเหตุบ่อยมากครับ หลุดโค้งตกข้างทาง ชนต้นไม้กันบ่อยๆ
เมื่อก่อนไม่มีกำแพงปูนกั้นข้างทาง เพิ่งจะเริ่มสร้างแผงปูนกั้นก็เดือนที่ผ่านมานี้เอง
ตอนเริ่มสร้าง เหล็กเส้นระโยงระยาง น่ากลัวกว่านี้มากครับ กลัวจะไปเสียบใครเข้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2016, 23:48:51 โดย All Spark »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
Re: เก๋งวีออสซิ่งหลุดโค้งหมุนฟาดกับรั้วเกาะกลาง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 23:49:59 »
เข้าใจเลย วีออสพวงมาลัยมันฟรีแยอะ ถ้าขับปกติต้องหมุนแยอะกว่าชาวบ้าน ทีนี้มาเร็วแล้วเข้าไลน์พลาด พยายามหักคืน แต่พวงมาลัยมันเบาและไม่ตึงมือ เลยคืนแยอะไปน่าจะเพราะตกใจด้วย บาลาซ์นเสีย ผลก็ออกมาอย่างที่เห็น

แต่ทั้งนี้รถมันเป็นอย่างนั้นอยู่แล้ว คนขับไม่รู้จักนิสัยรถตัวเองดีพอ สรุปง่ายๆ คนขับกาก

ออฟไลน์ zerocool

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 00:38:05 »
นั่นวิธีขับเข้าโค้งหรอ.....ตัดเลนไปเลย ไม่ต้องสนใครท่าน

ขับแบบนี้สมควรแล้ว  ต้องรับผิดชอบตัวเอง ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไร ทำไมผมต้องลงไปช่วยผู้ร้ายบนท้องถนน ไม่โลกสวย ขอโทษด้วย 

เป็นผมจะลงไปดูรถตัวเอง แม่งกันชนกระเด็นมาชนรถผมเป็นรอยแน่ๆ

Case นี้ ขับแบบนี้เห็นชัดว่าประมาทมาก   บาง Case ที่ดูแล้วไม่ได้ซ่าส์มากผมก็พอเข้าใจนะ พอให้อภัย

ดูทรงแล้ว คันที่ตามก็ไม่ได้ขับช้ากว่านะ เดาว่าเข้าโค้งแล้วคงหวิว  กดเบรคแรงไป หน้ารถปัด คุมไม่อยู่ หมุนซะ จบ   ซ่อมเสร็จมาขับแบบนี้อีกนะ ไม่ไปชนท้ายใครตายเป็นพอ  ตายไปคนเดียวเถอะ   
ผมว่าคนเราควรช่วยเหลือกันนะ เพียงแค่อีกฝ่ายประมาทเลินเล่อจนประสบอุบัติเหตุ ไม่ได้เป็นเหตุผลให้เราควรลดความเป็นคนลง ศาสนาพุทธสอนให้คนเรามีเมตตา ศาสนาคริสต์สอนให้เรารักเพื่อนมนุษย์ คนขับ Vios คันนี้ก็ยังไม่ได้ไปชนใครจนบาดเจ็บล้มตาย จะเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนก็คงจะเกินไป แบบนี้ใครขับรถเร็วบนทางด่วนเกินความเร็วที่ระบุบนป้ายผมก็สามารถเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนได้เหมือนกันสิ ใครเล่นโทรศัพท์ระหว่างขับรถผมก็ควรเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนด้วยเช่นกันหรือเปล่า ?
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 01:06:43 »
โค้งแค่นี้ไม่น่าจะปัดได้นะครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 01:12:09 »
อยู่ที่คนล้วนๆ 55+

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 01:24:25 »
นั่นวิธีขับเข้าโค้งหรอ.....ตัดเลนไปเลย ไม่ต้องสนใครท่าน

ขับแบบนี้สมควรแล้ว  ต้องรับผิดชอบตัวเอง ไม่ว่าด้วยเหตุผลอะไร ทำไมผมต้องลงไปช่วยผู้ร้ายบนท้องถนน ไม่โลกสวย ขอโทษด้วย 

เป็นผมจะลงไปดูรถตัวเอง แม่งกันชนกระเด็นมาชนรถผมเป็นรอยแน่ๆ

Case นี้ ขับแบบนี้เห็นชัดว่าประมาทมาก   บาง Case ที่ดูแล้วไม่ได้ซ่าส์มากผมก็พอเข้าใจนะ พอให้อภัย

ดูทรงแล้ว คันที่ตามก็ไม่ได้ขับช้ากว่านะ เดาว่าเข้าโค้งแล้วคงหวิว  กดเบรคแรงไป หน้ารถปัด คุมไม่อยู่ หมุนซะ จบ   ซ่อมเสร็จมาขับแบบนี้อีกนะ ไม่ไปชนท้ายใครตายเป็นพอ  ตายไปคนเดียวเถอะ   
ผมว่าคนเราควรช่วยเหลือกันนะ เพียงแค่อีกฝ่ายประมาทเลินเล่อจนประสบอุบัติเหตุ ไม่ได้เป็นเหตุผลให้เราควรลดความเป็นคนลง ศาสนาพุทธสอนให้คนเรามีเมตตา ศาสนาคริสต์สอนให้เรารักเพื่อนมนุษย์ คนขับ Vios คันนี้ก็ยังไม่ได้ไปชนใครจนบาดเจ็บล้มตาย จะเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนก็คงจะเกินไป แบบนี้ใครขับรถเร็วบนทางด่วนเกินความเร็วที่ระบุบนป้ายผมก็สามารถเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนได้เหมือนกันสิ ใครเล่นโทรศัพท์ระหว่างขับรถผมก็ควรเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนด้วยเช่นกันหรือเปล่า ?

คุณว่า Cls ที่ชน ford เป็นผู้ร้ายบนท้องถนนมั้ยครับ
แล้ว vios คันนี้ต่างจาก cls คันนั้นมั้ย

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 01:52:53 »
ผมว่าอีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้คันติดกล้องขับตาม คือ

ตอนเริ่มคลิป วิีออสปาดเข้าและมีการชนกระแทก (มีเสียงดังและภาพสั่น)

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 02:02:32 »
เหมือนขับแข่งไล่บี้กันเลยครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ zerocool

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 02:12:24 »

คุณว่า Cls ที่ชน ford เป็นผู้ร้ายบนท้องถนนมั้ยครับ
แล้ว vios คันนี้ต่างจาก cls คันนั้นมั้ย
ต่างครับ ต่างกันตรงที่ Vios คันนี้ยังไม่ได้ "ทำร้าย" ใครนอกจากตัวเอง

ถ้ากระทำแล้วจึงเป็นผู้ร้ายบนท้องถนน ถ้ายังไม่ได้กระทำก็ยังไม่ใช่

แน่นอนว่าคนขับ Vios ขับรถได้แย่มาก เลวมาก สุ่มเสี่ยงมาก แต่ถามใจตัวเองกันดูว่าเขาเลวถึงขนาดที่เราควรปล่อยเขาไปตายไปต่อหน้าเลยไหม ผมไม่คิดว่าแบบนั้น แต่ถ้าคุณยืนยันว่าสมควรก็ต้องแล้วแต่มาตรฐานของแต่ละคนแล้วครับ
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ dome_sniper

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 02:16:14 »

ไม่รู้ว่ามีอะไรกันมาก่อนหรือเปล่านะครับ ดูแค่ที่เอามาลง.....

ต้นคลิปก็ไปปาดหน้าเค้าเลย ปาดได้ข้างหน้าถนนโล่งยังไปเบรคใส่เค้าอีก
ขับนิสัยแบบนี้ชนแล้วอย่างนี้ใครจะลงไปช่วย

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 04:40:25 »
Vios เป็นรถที่มีบุคลิกขับแล้วอยากขับเร็ว
ทั้งmodelนี้และก่อนหน้านี้. คันเร่งกับพวงมาลัยจะไวทั้งคุ่
แบะเบรกในความเร็วสูงยังเซตมาไม่บาลานซ์สักเท่าไร

ส่วนตัวเกิดอุบัติเหต กับviosรุ่นก่อนหน้า จนประกันตีlost คืนเงิน
แต่โครงสร้างgoa สามารถทนแรงกระแทกให้ผู้ขับปลอดภัยในความเร็วสูงกับกระบะเมกันได้ไม่น่าเชื่อ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 05:35:52 »
เปนผมก้อไม่ลงไปช่วยน่ะ ขับเร็วเอง แถมตอนแซงดันปาดมาชนกระจกอีกอารมณ์ประมาณชนแล้วหนีเลยครับ
แล้วที่บอกว่าวีออสต่างจาก cls เพราะมันยังไม่ขับไปชนใคร ทำไมต้องรอให้ชนด้วยละครับ ดูแค่การขับแซงปาดชาวบ้านไปทั่ว แค่นี้มันก้อเสี่ยงที่จะชนชาวบ้านคนที่ใช้ถนนด้วยแล้ว จิตสำนึกไม่มี น่าจะแหกโค้งให้ตายๆไป เพราะไอ้พวกที่ขับแบบนี้ ชอบไปชนคนอื่นตาย แต่มันเองดันไม่ตาย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 05:41:03 โดย nl2br »
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 05:58:36 »
ดูแล้วอิออสนั่นมาเร็วมาก ดูจากกล้องผมดาว่าน่าจะ 140 - 150 ประมาณนี้ ก็สมควรละ ขับยังกะรถตัวเองช่วงล่างมันดีหยังกับคอมแพคท์คาร์ ผมเคยขับออส 2010 ขับแล้วยังคิดเลยว่า ไอ้คนที่มันขับเร็วๆมันไม่รู้สึกถึงความหวิวเลยเหรอ ดูไม่มั่นใจฮะเวลาขับเร็วๆ มันขับไม่สนุกเลย ผมว่าวีออสใหม่ก็คงไม่ต่างกันนัก ผมคิดเหมือนบางรีบนๆนะฮะ ถ้าเจอออสขับกวนๆปาดหน้าแบบนี้แล้ว ก็สมควรแล้วฮะที่โดนแบบนั้น ไม่ขอโลกสวยงามอีกคนคับ มั่นใจในสมรรถนะรถตัวเองดีเกิน เข้าโค้งก็ไม่เป็น โค้งแค่นี้เข้าง่ายจะตาย ผมเล่นโค้งบนถนนไฮเวย์แถวบ้านโค้งกว่านี้อีกมาเป็นสิบปีไม่เห็นเป็นไร แต่อินี่มันมาเร็วเกิน ก็สมควรแล้วล่ะคับ >:(

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 06:52:54 »
ตัดโค้งไปหาทราย ฉลาดแท้ๆ เข้าไลน์ปกติก็ดีอยู่แล้ว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 07:56:15 »
คหสต(อีกแว๊ว) ก่อนนี้ไม่รู้เบียดกระแทกอะไรมากันมารึเปล่า แต่ vios ขับน่าหมั่นใส้จริงๆ แต่ถ้าเจอกับตัว ผมก็จะจอดแล้วลงไปช่วยนะ ถึงแม้จะโดนเขาเบียดกระแทกมา ไม่ได้โลกสวยครับ แต่สงสาร
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 09:28:47 »
น่าจะขับแข่งกันมากับคันที่ติดกล้องแน่นอน   vios 1.5 มันจี๊ดพอตัวอยู่แล้ว รถเบา หน้าก็เบา ขับไวๆ หมุน ชนก็เละทุกคัน   นี่ยังดีนะครับตอนหมุนไม่มีรถวิ่งมา + ไม่งั้นตายแน่นอน

ส่วนคันติดกล้องตอนท้าย คลิป คนพูดเหมือนจะสมน้ำหน้า (ภาษาใต้หรือเปล่า ฟังไม่ออก) ด้วยความซะใจ ที่รถ vios มันหมุนชน

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 09:37:15 »
เห็นเบรคก่อเข้าโค้ง เดาว่าตัวถังมันยุบเร็ว เลยหักกลับ

ยาง vios ปกติหน้า 175 เจอทรายจะเหลือเหรอครับ

ปล. ผมเปลี่ยนมาใช้ PS3 หน้า 195 ขับดีกว่ากันเยอะ

แย่แค่ กินน้ำมันเพิ่ม กับสะเทือนขึ้นเท่านั้น

safety come first ครับ

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 09:45:37 »

ต่างครับ ต่างกันตรงที่ Vios คันนี้ยังไม่ได้ "ทำร้าย" ใครนอกจากตัวเอง

ถ้ากระทำแล้วจึงเป็นผู้ร้ายบนท้องถนน ถ้ายังไม่ได้กระทำก็ยังไม่ใช่

แน่นอนว่าคนขับ Vios ขับรถได้แย่มาก เลวมาก สุ่มเสี่ยงมาก แต่ถามใจตัวเองกันดูว่าเขาเลวถึงขนาดที่เราควรปล่อยเขาไปตายไปต่อหน้าเลยไหม ผมไม่คิดว่าแบบนั้น แต่ถ้าคุณยืนยันว่าสมควรก็ต้องแล้วแต่มาตรฐานของแต่ละคนแล้วครับ

คือถ้าคุณบอกว่าถึงเค้าจะเลวยังไงก็สมควรลงไปช่วย อันนี้ผมเข้าใจครับ ซึ่งประเด็นนี้ผมขอไม่พูดถึง เพราะมันเป็นเรื่องที่ดีอยู่แล้ว
แต่ถ้าบอกว่าเค้ายังไม่ชนคนตาย = ยังไม่สามารถเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนได้
ผมว่าอันนี้มันออกจะงงๆหน่อย
เพราะถ้า vios ทำพฤติกรรมแบบเดิมตามคลิปเลย แต่ตอนหมุนดันมีรถข้างๆอยู่ แล้วโดนลูกหลงมีคนตายซัก 2 คน แบบนี้ vios จะกลายเป็นผู้ร้ายใยสายตาคุณมั้ยครับ
หรือถ้า cls คันนั้นมันเปลี่ยนเป็นชนข้างทางแทน ก็จะยังไม่สามารถเรียกว่าผู้ร้ายบนท้องถนนได้ เหรอครับ

คือพฤติกรรมมันเสี่ยงให้เกิดอุบัติเหตุเหมือนกันทั้งคู่ มีโอกาสที่จะ "ทำร้าย" คนอื่นเท่ากันทั้งคู่ ต่างกันแค่คนนึงโชคดีซัดที่กั้น ไม่ได้ไปโดนคนอื่นแค่นั้น สำหรับผมถ้ามีมิเตอร์วัดความเลว 2 เหตุการณ์นี้คงได้ระดับเท่ากัน ต่างกันแค่โชคดีกับโชคร้ายครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 11:08:39 »
เห็นแล้วก็นึกถึงตัวเอง เมื่อก่อนผมก็ขับวีออส เจอแอ่งน้ำตรงถนนเลี่ยงเมืองชลเข้าไป เสียหลักเกือบหมุม ดีหน่อยเป็นช่วงตี 4 กว่าๆ ผมไปรับคุณพ่อจากคิวรถนครชัยแอร์ เลยไม่โดนสอย

วันเลยคุณพ่อก็สั่งให้เปลี่ยนไปใช้รถคันใหญ่ๆ ทันที
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 11:13:47 »
ขับแบบไม่เจียมรถเลย ดราม่าๆนิด ต่อให้ Vios กวาดคนข้าทางเสียชีวิตไป ก็ไม่ดังเท่า Cls หรือ เพราะ Cls ทั้งแรง ทั้งรถหรู ได้แรงหมั่นไส้จากสังคงมาแล้วส่วนหนึ่ง

เรื่องช่วยไม่ช่วยนี่ ผมเคยคุ้นๆว่า ถ้าเราเห็นคนอื่นได้รับบาดเจ็บแล้วไม่ช่วยด้วยผิดกฏหมายหรือเปล่าครับไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 11:21:09 »
เข้าโค้งแปลกจริงๆ  นึกว่าจะไปตั้งแต่ปาดแล้วเข้าโค้งแรกละ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 11:26:10 »
หลุม?? ตอนแรกนึกว่าเงาไม้ แบบนี้เสียหลักแน่ๆนอน

ออฟไลน์ Sencha

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 11:26:25 »
ขับแบบไม่รู้ลิมิตรถตัวเอง

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 12:45:01 »
หลุม?? ตอนแรกนึกว่าเงาไม้ แบบนี้เสียหลักแน่ๆนอน

ผมดูตำแหน่งลูกศรชี้แล้วคิดว่าเป็นกองดินหรือทรายมากกว่าครับ
สงสัยว่าตอนวีออสเข้าโค้ง คงจะเข้าโค้งในคือชิดด้านซ้าย
แล้วล้อไปทับโดนกองดินหรือทรายด้านซ้ายในภาพ เลยลื่นเสียหลัก

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:01:48 »
แว้บแรก ออส ก็ปาดแล้ว

ออส ช่วงล่าง ออกอาการ ยวบๆ ครับ
เห็นคนขับออส วิ่งกัน 140-150 กัน
คือมันก็ขับได้ แต่ตอนเบรคมันเอาไม่อยู่นะช่วงล่างมันยวบ หน้ายางติดรถเล็กเกิน

ขับขี่ปลอดภัย ไม่ซิ่ง ไม่เสียทรัพย์ที่หามายากด้วยความลำบาก

ออฟไลน์ biozebastian

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:06:40 »
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1929205160533478&id=221317851322226

กล้องวีออสมาแล้วครับ

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:07:12 »
ตอนนี้มีคลิปจากวีออสขาวออกมาแล้วครับ เห็นในเฟสบุค ที่ดูคือเหมือนวีออสขับช้าแช่ขวา
อัสติสเลยแซง แล้วมาแกล้งเบรคใส่ วีออสเลยเหมือนอารมณ์ขึ้น เลยขับจี้กันไป สุดท้ายก็เป็นอย่างที่เห็น
ปล.แอบขำคนขับวีออส บอกวีออสนั้นแรงกว่าอัลติสอยู่แล้ว

คลิปตามลิ้งค์ของคห.บนครับ

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:18:54 »
คาดว่าความเร็วมี 130-150 แหง่มๆ แซงมาหมดกดมายาวๆเลย

เหมือนตรงโค้งไหล่ทางไม่เรียบด้วย แบบว่า มานอกตัดเข้าใน เข้าลึกไปพอหักพวงมาลัยออก เจอพื้นเป็นเนินปะไม่เรียบ เลยลอยหมุน ใช่ป่าวหว่า

ปล คนถ่ายไม่ช่วยแถมสมน้ำหน้าเค้าอีกแน่จริงๆ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ mark2015

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:40:34 »
ดูจากคลิปคันขาว คันดำขับเฮียจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 13:59:47 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 13:45:33 »
วีออสพลาดเองครับ ถนนโค้งแบบนี้ ไม่ยากนะครับ