ผู้เขียน หัวข้อ: มาบ่นเพราะรักนะ นิสสัน  (อ่าน 10053 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
มาบ่นเพราะรักนะ นิสสัน
« เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:01:29 »
วันนี้เอารถอัลเมร่าไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เจออัลเมร่าใส่รอบคันนิสโมจากโรงงานสีขาวตัดแดง คือ ติดเฉพาะรอบคันมา ล้อเป็นอันเดิม ก็สวยเลยแล่ะเราว่า ก็เลยเดินเข้าไปถามเซลเพราะเราคิดว่าเขาเอามาติดที่โชว์รูมและอยากรู้ค่าเสียหาย (คิดว่าตัวที่มาจากโรงงานน่าจะมาแบบจัดเต็ม)

เรา: พี่คะนิสโมคันนี้มาติดที่โชว์รูมหราคะ
พนักงาน: หนูไม่รู้ค่ะ รถพึ่งมาลง (วุ่นเลยทีนี้ เรียกหากันใหญ่ให้มาอธิบาย)
น่าจะเป็นผู้จัดการนะ เพราะดูอาวุโสดี: รุ่นนี้เป็นชุดแต่งนิสโม พึ่งเปิดตัวล่าสุด (ฟังแล้วชื่นใจ รู้เรื่องด้วย)
เรา: ตัวนี้ทางโชว์รูมสั่งมาใส่เองหราคะ เพราะเห็นมีแต่รอบคัน ไม่มีล้อ (สปริง ท่อ)
ผู้จัดการ: ไม่ครับ นี่คือ full set ของนิสโม่เลยครับ มาจากโรงงานเลย
เรา: โดยปกติตัวนี้มันมีล้อ มีสปริง มีท่อ ด้วยนะคะ
ผู้จัดการ: ไม่ใช่แล้วครับ นี่คือตัว full set เลยครับ มีมาให้เท่านี้แล่ะครับ ส่วนล้อ ท่อ สปริงไม่มีหรอกครับ การขับขี่ดีขึ้นมากครับโดยเฉพาะช่วงล่าง สนใจเทินมั้ยครับ (คิดในใจ ถ้าเปลี่ยนรอบคันแล้วขับขี่ดีขึ้น ก็บ้าแล้วล่ะพี่)

หลังจากนั้นคุยกันอีกซักพัก จึงสรุปในใจว่า เขาไม่รู้จริงๆว่ารถของเขาคืออะไร เขาไม่ได้ติดตามข่าวเลยหรือไง บริษัทแม่ไม่เรียกอบรมพนักงานเพื่อให้ความรู้ด้านผลิตภัณท์ของตัวเองเลยหรือไง เพื่อจะได้ให้ข้อมูลกับลูกค้าให้ถูก ก็ได้แต่ถอนหายใจ

สุดท้ายก็ได้แต่บ่น.....รักนะจึงบ่น นิสสันไทยแลน
ปล. เราว่ารถคันนิสโมตัวนี้สวยมากเลยนะ ถ้างบน้อยเอาเท่านี้ก็สวยมากแล้วนะ

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: มาบ่นเพราะรักนะ นิสสัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:18:31 »
คืองี้ครับ ตัว Nismo Aero Package พาร์ททุกอันติดมาจากโรงงานครับ ไม่ใช่มาติดเองที่ดีลเลอร์ และมีขายที่ดีลเลอร์นิสสันทั่วประเทศ ส่วนล้อ,ช็อคอัพ+สปริง,ชุดท่อไอเสีย ที่เค้าเรียกว่า Performance Package ในช่วงแรกจะสามารถสั่งและติดตั้งกับดีลเลอร์นิสสัน 31 แห่งเท่านั้นครับ 

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:20:51 »
ผมคิดว่าคุณbias
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:20:59 »
เราเดินมาถึงจุดที่ลูกค้ามีข้อมูลแน่นกว่าเซลขายรถได้ไง เห้อ

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:24:19 »
ถ้าผมจำไม่ผิด มันมีสองส่วน มีส่วนพวก พาร์ทแต่ง จะมาจากโรงงานโดยตรง สั่งติดทีหลังไม่ได้
แต่พวกล้อ สปริง มีให้ติดตามศูนย์นิสสันที่ได้รับหมายครับ 
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:24:25 »
Nismo เดิมๆมันมีแค่นั้นแหละครับ พวกล้อ สปริง โช้ค ท่อ อะไรพวกนั้นเป็น Performance Pack ต้องเสียเงินเพิ่มน่ะถูกแล้ว
แต่พนักงานคนแรกที่ตอบง่ายๆว่าไม่รู้นั่นก็เกินไปหน่อย และไอ้การขับขีดีขึ้นมาก อันนี้บ้าแล้ว รถเดิมๆไม่มี Performance Package จะเอาอะไรมาดี

นอกเรื่องนิดๆ Almera Nismo ผมก็ว่าสวยนะ แต่ราคานี้+อายุรถขนาดนี้ มันก็ไม่น่าสนใจแล้ว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:28:04 »
อืมมม... ขอชื่อศูนย์และ ผจก. ครับ เดี๋ยวจะเอาไปแจ้งคนที่จัดการให้ได้

หน้าตาแบบนี้

(ผมถ่ายเองเมื่อเช้า ไม่ต้องเครดิตนะ)

หน้าตาแบบนี้คือ Aero Package ครับ ไม่มีล้อ ยาง MC5 ท่อ โช้คสปริงนิสโม่

ในขณะที่ชุดที่มีครบคือ Performance Package ครับ

ดูราคาเอาแล้วกัน

Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:28:13 »
คืองี้ครับ ตัว Nismo Aero Package พาร์ททุกอันติดมาจากโรงงานครับ ไม่ใช่มาติดเองที่ดีลเลอร์ และมีขายที่ดีลเลอร์นิสสันทั่วประเทศ ส่วนล้อ,ช็อคอัพ+สปริง,ชุดท่อไอเสีย ที่เค้าเรียกว่า Performance Package ในช่วงแรกจะสามารถสั่งและติดตั้งกับดีลเลอร์นิสสัน 31 แห่งเท่านั้นครับ
ok อย่างนี้ก็เสียดายแทนคนซื้อก่อนเนาะ ถ้าอยากติดเพิ่มแย่เลย

แต่ประเด็นของเราคือ อย่างน้อยนิสสันหรือพนักงาน (จริงไม่ว่าจะของยี่ห้อใหน ผลิตภัณอะไร) อย่างน้อยเขาน่าจะให้ความรู้กับพนักงงานในเรื่องของผลิตภัณท์ เพื่อจะได้อธิบายให้ลูกค้าได้ แต่นี่คือเขาไม่รู้ด้วยซ้ำว่า มันมีชุด Performance Package อะไรนี้ด้วย และคนที่มาคุยกับเราน่าจะเป็นคนที่รู้เรื่องมากที่สุด เพราะเขาเรียกหากันนานพอสมควร

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:29:45 »
อืมมม... ขอชื่อศูนย์และ ผจก. ครับ เดี๋ยวจะเอาไปแจ้งคนที่จัดการให้ได้

หน้าตาแบบนี้

(ผมถ่ายเองเมื่อเช้า ไม่ต้องเครดิตนะ)

หน้าตาแบบนี้คือ Aero Package ครับ ไม่มีล้อ ยาง MC5 ท่อ โช้คสปริงนิสโม่

ในขณะที่ชุดที่มีครบคือ Performance Package ครับ

ดูราคาเอาแล้วกัน

ช่ายยยย ตัวนี้เลยยยยยยย สวยดี
ปล. ไม่อยากบอกชื่อ 0 ค่ะ แต่ถ้าอ่านกระทู้เราบ่อยๆจะรู้ว่า 0 จังหวัดใด ส่วนคนที่มาอธิบายให้ฟัง ไม่รู้ชื่อเขาจริงๆ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:32:20 »
เสียดายแทนครับ ถ้ารุ่นอื่นๆออกมาขาย ก็คงเป็นแบบเดียวกัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:34:16 »
Nismo เดิมๆมันมีแค่นั้นแหละครับ พวกล้อ สปริง โช้ค ท่อ อะไรพวกนั้นเป็น Performance Pack ต้องเสียเงินเพิ่มน่ะถูกแล้ว
แต่พนักงานคนแรกที่ตอบง่ายๆว่าไม่รู้นั่นก็เกินไปหน่อย และไอ้การขับขีดีขึ้นมาก อันนี้บ้าแล้ว รถเดิมๆไม่มี Performance Package จะเอาอะไรมาดี

นอกเรื่องนิดๆ Almera Nismo ผมก็ว่าสวยนะ แต่ราคานี้+อายุรถขนาดนี้ มันก็ไม่น่าสนใจแล้ว
ตัวนี้ถ้าจำราคาไม่ผิด น่าจะ 5.5 หรือ 5.7 แสนนี่แล่ะค่ะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:37:29 »
ต้องขออภัยอาจจะสื่อสารผิดค่ะ คือ เราไม่ได้มาด่านิสสันนะ เพียงแต่อยากให้เขารู้ (เผื่อมีผู้บริหารผ่านมาอ่าน) ว่า เขาลืมอะไรบางอย่างหรือเปล่า เช่น การให้ความรู้กับพนักงานในบริษัทเกี่ยวกับข้อมูลผลิตภันณ์ อย่างที่ทำงานเรามีอะไรออกมาใหม่ เขาจะประชุมตั้งแต่แม่บ้านยันหัวหน้าเลยนะ ทุกคนต้องอธิบายได้ในระดับนึง อะไรทำนองนั้น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:41:58 »
ช่ายยยย ตัวนี้เลยยยยยยย สวยดี
ปล. ไม่อยากบอกชื่อ 0 ค่ะ แต่ถ้าอ่านกระทู้เราบ่อยๆจะรู้ว่า 0 จังหวัดใด ส่วนคนที่มาอธิบายให้ฟัง ไม่รู้ชื่อเขาจริงๆ

จำไม่ได้ครับ จำได้แต่ว่าแถวๆ มหาสารคาม ร้อยเอ็ด ไม่เกินนั้น จขกท. ทำงาน มมส. หรืออะไรนี่แหละ (จำได้ตอนมานั่งเถียงเรื่องอัลเมร่าติดแก็ส 555)
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 22:44:57 »

ผมคิดว่า จขกท. เข้าใจถูกแล้วว่า นิสสันมีปัญหาขายของไม่เป็น และไม่รู้จักผลิตภัณฑ์

สิ่งพวกนี้ ทำให้ Tiida ตายมาแล้ว ตามด้วย Pulsar X-Trail ตัวเก่า (ตัวปัจจุบันมันขายได้+ประกอบใน) Livina และ URVAN

ถ้าเขารู้จักดึงจุดที่คน "ว้าว" และอธิบายได้จริงแบบไม่มั่ว คนจะซื้อนิสสันอีกมาก

ในขณะที่ทุกวันนี้ ศูนย์นิสสันยังสับสนแม้กระทั่งเซกเมนต์รถ คู่แข่ง รุ่นย่อย จุดขาย และสเป็กรถตัวเองกันอยู่เลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 23:14:41 »
ผมเข้าใจ เจ้าของกระทู้ครับ

(หลายครั้งผมไปซื้อคอมพิวเตอร์กับโน๊ตบุ๊ค ก็ข้อมูลแน่นกว่าคนขาย (ทำใจ))

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 23:28:09 »
เอาจริงๆ ผมเจอน้อยมากที่เซลความรู้เยอะกว่าที่ผมมี ซึ่งผมก็รู้แค่กลางๆ เท่านั้น
ทั้งเครื่องทำน้ำร้อน รถ ที่นอน ตู้เย็น เครืองซักผ้า ฯลฯ

ออฟไลน์ faked

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 00:00:31 »
หายากจริงๆครับเซลล์ที่รู้ข้อมูลรู้สเปคจริง แต่นี่ขนาด ผจก สาขายังเป็นไปกับเค้าด้วยแม้จะไม่ใช่เรื่องน่าตกใจซะทีเดียว  :'( :'(

ออฟไลน์ zerocool

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 00:33:33 »
ต้องขออภัยอาจจะสื่อสารผิดค่ะ คือ เราไม่ได้มาด่านิสสันนะ เพียงแต่อยากให้เขารู้ (เผื่อมีผู้บริหารผ่านมาอ่าน) ว่า เขาลืมอะไรบางอย่างหรือเปล่า เช่น การให้ความรู้กับพนักงานในบริษัทเกี่ยวกับข้อมูลผลิตภันณ์ อย่างที่ทำงานเรามีอะไรออกมาใหม่ เขาจะประชุมตั้งแต่แม่บ้านยันหัวหน้าเลยนะ ทุกคนต้องอธิบายได้ในระดับนึง อะไรทำนองนั้น
ผมว่าเจ้าของกระทู้ไม่ bias นะ คุณต่างหากที่ bias เป็นผมเจอแบบนี้ก็เปลี่ยนไปซื้อโชว์รูมอื่นเหมือนกัน หรือหนักหน่อยก็เปลี่ยนยี่ห้อเลย

ตอบมาได้เปลี่ยน part รอบคันแล้วช่วงล่างดีขึ้น aerodynamic มันส่งผลขนาดนั้นเลยยยย
อยากขับรถ Sedan เกียร์ MT

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 00:59:30 »
nissan  mazda  ford เจอแบบนี้มาหมดครับ แต่อย่างที่คนอื่นว่ามา เซลเชื่อเยอะไม่ได้
แต่คนที่ทำเป็นรู้แต่ไม่รู้เนี่ยเป็นผมให้อภัยไม่ได้
รู้ก็บอกว่ารู้ ไม่รู้ก็บอกว่าไม่รู้หรือถาม ส่วนมากผมเจอแบบนี้กับhondaมากกว่าค่ายอื่นนะ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 01:22:09 »

ผมคิดว่า จขกท. เข้าใจถูกแล้วว่า นิสสันมีปัญหาขายของไม่เป็น และไม่รู้จักผลิตภัณฑ์

สิ่งพวกนี้ ทำให้ Tiida ตายมาแล้ว ตามด้วย Pulsar X-Trail ตัวเก่า (ตัวปัจจุบันมันขายได้+ประกอบใน) Livina และ URVAN

ถ้าเขารู้จักดึงจุดที่คน "ว้าว" และอธิบายได้จริงแบบไม่มั่ว คนจะซื้อนิสสันอีกมาก

ในขณะที่ทุกวันนี้ ศูนย์นิสสันยังสับสนแม้กระทั่งเซกเมนต์รถ คู่แข่ง รุ่นย่อย จุดขาย และสเป็กรถตัวเองกันอยู่เลย

ใช่ครับ คุณ จขกท. ไม่ Bias แน่นอน แต่เซลส์ขายของไม่เป็น ร้ายกว่านั้นคือ ยังไม่รู้จักผลิตภัณฑ์ของตัวเองด้วยซ้ำ

ซึ่งผมเคยเจอกับตัวเอง ที่ศูนย์สยามกลการลาดพร้าว มี NP300 4 ประตู Calibre แต่เป็นตัวเบนซิน 2.5 ใช้เครื่อง QR25DE เกียร์ธรรมดา ตัวส่งออกออสเตเรีย

ผมถึงกับตะลึง เพราะตัวนี้หายากมากๆ น้อยแห่งนักที่สั่งเข้ามาขาย แม้กระทั่งในโบรชัวร์ยังไม่มีบอกด้วยซ้ำ

พอถามเซลส์

ผม : พี่ครับ ขอราคาตัวเบนซิน 2.5 ได้ไหมครับ น่าสนใจมาก
เซลส์ : น้องคะ นี่เครื่องดีเซล 2.5 นะคะ ไม่ใช่เบนซิน
ผม : พี่ไปดูใหม่ วัดรอบเป็นเลข 8  เพลทห้องเครื่องเป็น QR25 นะครับ
เซลส์ : (หน้าตายังไม่เชื่อ) ไหนๆ พี่ขอดูหน่อย แต่ยังไงพี่ว่ามันก็ตัวดีเซลแน่นอน (ย้ำอย่างมั่นใจ)
ผม : นี่ไงครับพี่ วัดรอบเลข 8 ห้องเครื่องมีหัวเทียนด้วย
เซลส์ : (เรี่มใบ้ประทาน) แน่ใจหรอน้อง พี่ว่าไม่ใช่นะ
ผม : (ชี้ให้ดูเพลทฝั่งคนขับ) นี่ไงพี่ เครื่อง QR25 ตัวเดียวกับเทียน่านี่ครับ

เท่านั้นละครับวิ่งทั้งศูนย์ หาข้อมูลกันยกใหญ่ หายไปร่วมๆ 15 นาที พร้อมกับ พี่ ผจก.

โชคดีที่พี่ ผจก. ทราบข้อมูลตัวเบนซินอยู่แล้ว จึงสามารถอธิบายได้ แต่ผมก็ถามว่าทำไมเซลส์ทั่วไปถึงไม่ทราบ พี่เค้าบอกว่าตอนอบรม เค้าไม่มีบอกไว้ เพี่งมาเพิ่มรุ่นทีหลัง แต่ไม่มีแจ้ง

เฮ้อ............. นิสสันครับ ในเมื่อคุณมีรถ แต่เซลส์ไม่ทราบข้อมูล แล้วคุณจะขายของได้อย่างไร

สมัย Pulsar Turbo ขาย ผมเคยไปถาม เซลส์ยังไม่ทราบด้วยซ้ำว่ามีรุ่นนี้

ก็ไม่แปลกใจละครับ ทำไม Pulsar ถึงสูญพันธ์

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 02:52:43 »
751,000 !!!!!

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 04:04:34 »
ผมว่าเจ้าของกระทู้ไม่ bias นะ คุณต่างหากที่ bias เป็นผมเจอแบบนี้ก็เปลี่ยนไปซื้อโชว์รูมอื่นเหมือนกัน หรือหนักหน่อยก็เปลี่ยนยี่ห้อเลย

ตอบมาได้เปลี่ยน part รอบคันแล้วช่วงล่างดีขึ้น aerodynamic มันส่งผลขนาดนั้นเลยยยย
ผมbias ใคร และประโยคไหนหรือครับ?
และbias ในความหมายของคุณคืออะไร?

Bias ที่ผมใช้กับเจ้าของกระทู้.
คือ. การที่พยายามสื่อว่า การมีnew product launch แล้วนิสสัน ไม่มีการอบรมพนักงานหรืออย่างไร. 

บริษัทนิสสันมีกระบวนการสำหรับผลิตภัณไหม่ที่ดีมากครับ เช่นเดียวกับToyota Nissan ford Benz Bmw Honda ที่ผมมีข้อมุล
ดังนั้นอย่าbias ว่าไม่มี และการไปดูถุกพนักงานเกินความเหมาะสมผมว่าเปลี่ยนการจากตำหนิ เป็นแนะนำบริการจะมีประโยนช์กว่า  กับคำที่บอกว่า"รักนิสสัน"

สื่งที่คุณ จขกท. เจอมา. ก็เป็นเรื่องปกติ ที่ศุนยไหนๆก็เป็นกับหลายแบรนด
และปัญหา ของ "คน"
ที่ไม่ได้ปฏิบัติตามprocedure กับการcommunicateที่ไม่รักกุมพอของinternal communication
เคยเล่น เกมกระซิบมะ จากคนที่1ภึงคนที่20 มันจะออกมาเป็นคำๆนั้นด้วยสัดส่วนกี่%?
หากจะเทียบว่า มีการประชุมทั้งวันก่อนออกproduct แล้วคิดว่า คนรับสาร มีกี่คน กี่สาขา?
เราไม่ได้พุดถึงการขายก้วยเตี่ยวหน้าปากซอย. แปะป้ายให้เดกเสริฟรับทราบ มันหมายถึงสาขาทั้งประเทศ
การบริหารจัดการการสื่อความไปยังbranch ทั่วประเทศ งานChanel  ,trade Communication. ไม่ง่ายครับ

ผมไม่ใช่แฟนนิสสัน แต่อยากให้ทุกค่ายมีการบริหารจัดการที่ดีกับการให้บริการ

วันนี้คุณได้รับการบริการที่ เหนือความคาดหวังจากsale A ที่ศุยน์x
อีกวัน ไปศุนยz เจอsale b. คุณจะคาดหวังการบริการระดับไหน??

การที่ได้รับการบริการเกินความคาดหวัง มันจะกลายเป็นเบสิค พื้นฐานที่คาดหวังจากศุนยและเชลที่อื่นไปทันที
พอเจออะไรต่ำกว่าที่เคยได้รับ. ก็จะเป็นแบบนี้

สรุป
  - รักนิสสัน. ก้อด่านิสสัน complaint --ผลของการด่า. มันสะท้อนไปยังไง? ด่าให้ผุ้จัดการศุนยได้ไปปรับปรุงหรือยัง?
  - รักนิสสัน. ก้อแนะนำบริการ suggestion -- ผลของการแนะนำ ให้กับศุนย์จะเป็นfeedback ที่ข่วยให้นิสสันนำไปปรับปรุงการให้บริการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 04:26:17 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 06:52:41 »
เป็นแทบทุกยี่ห้อแหละ ขนาดยี่ห้อ มาซะดราม่า เซลยังบอกเลยว่าบีทีโปรที่ไม่มีเอบีเอสยังเบรคดีกว่ารถที่มีเอบีเอสเลย
หรือถุงลมนิรภัยไม่จำเป็นหรอกครับ เพราะระบบตัวถังรถยนต์ออกแบบมาดีแล้ว ปกป้องได้ดีกว่า
จะเอาอีสุไหมละ การอบรมการขายของรถแต่ละรุ่นนี่ ส่วนมากจะชูจุดเด่นของตัวรถ ว่าเราจะเสนออะไร ของรถรุ่นนั้นๆ
ให้จุดเด่นมันออกมา ดูน่าสนใจ ชุดแต่งภายนอก เครื่องยนต์ การขับขี่ ความนุ่มสบายของเบาะ
ที่ผมเคยอบรมไปจะเป็นแบบนี้ แต่ส่วนมากที่เจอ มันจะเป็นการขายของแบบคุยข่มยี่ห้ออื่น เป็นทุกยี่ห้อครับ
ถ้าเซลอยู่นาน บางคนมีประสบการณ์ คิดเป็น ขายเป็น เค้าจะทำแบบผมว่า ไม่ดิสเครดิตยี่ห้ออื่น แต่
จะชูจุดเด่นของรถรุ่นนั้นๆที่เราขาย ความดีมันคืออะไร ลูกค้าไม่อยากมาฟังเซลโม้หรอกว่า รุ่นนี้ดีกว่ายี่ห้อนั้นยังไง
เซลบางคนอบรมไปก็เท่านั้น น่าตีก้น ตอนอบรมเข้าใจทุกคน ไม่ยกมือถาม ไม่มีคำถามเทคนิคการขาย พอถามคืนถามกลับก็แบบที่ผมกล่าว
รถนะลูกค้าถาม ส่วนมากบางคนมีข้อมูลมาแล้วส่วนนึง เพราะสนใจจึงถาม เค้าไม่ได้อยากรู้ข้อเสียยี่ห้ออื่นในรุ่นเดียวกัน จริงๆนะ บอกเลย  :P

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 07:21:17 »
เราเดินมาถึงจุดที่ลูกค้ามีข้อมูลแน่นกว่าเซลขายรถได้ไง เห้อ

แค่บอกว่า BR-V ใช้แพล็ตฟอร์มเดียวกับ Brio เซลฮอนด้ายังทำท่างงเป็นอย่างมาก (แต่เค้าเป็น ญ. นะ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Seco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 08:00:08 »
ถึงคุณ Pegasus7700 นะครับ คุณจบนอกมาหรือปล่าวครับ เพราะเห็นใช้ไทยคำอังกฤษคำ ละคำอังกฤษก็เป็นคำทั่วๆไปที่ภาษาไทยมีคำแปลไม่ใช่ศัพท์เฉพาะอะไรที่ต้องทับศัพท์ลงไป ถ้ารบกวนขออภัย เพราะการใช้ภาษาไทยให้ถูกแทนการใช้ไทยคำอังกฤษคำนอกจากทำให้เนื้อหาที่คุณอยากสื่อสารไม่ผิดพลาดแล้ว ยังทำให้อ่านง่าย ไหลลื่นกว่าไทยคำอังกฤษคำนะครับ

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 08:33:22 »
เห็นด้วยคับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 08:42:21 »
ถึงคุณ Pegasus7700 นะครับ คุณจบนอกมาหรือปล่าวครับ เพราะเห็นใช้ไทยคำอังกฤษคำ ละคำอังกฤษก็เป็นคำทั่วๆไปที่ภาษาไทยมีคำแปลไม่ใช่ศัพท์เฉพาะอะไรที่ต้องทับศัพท์ลงไป ถ้ารบกวนขออภัย เพราะการใช้ภาษาไทยให้ถูกแทนการใช้ไทยคำอังกฤษคำนอกจากทำให้เนื้อหาที่คุณอยากสื่อสารไม่ผิดพลาดแล้ว ยังทำให้อ่านง่าย ไหลลื่นกว่าไทยคำอังกฤษคำนะครับ
ผมคิดว่าผมเลือกที่จะสื่อให้ เจ้าของกะทู้และผู้ที่พูดถึงผมครับ
และการสื่อสารที่ผมพิมพ์ไป ผมเชื่อว่าจะเป็นสารที่เข้าถึงและเข้าใจอย่างแน่นอน เข้าใจว่าจขกท sense ถึง

คุณอ่านไม่เข้าใจหรือคิดว่าสารของผมมันlack ก็เป็นข้อจำกัดของคุณ
เพราะคุณไม่ใช่เป้าหมายของผม

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 09:39:05 »
Performance package มีทำอะไรกับเครื่องไหม
หรือทำแต่ช่วงล่างอย่างเดียว

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 09:56:06 »
เท่าที่อ่านดูจขกท ไม่เห็นจะbias ตรงใหนเลย
ถ้าคิดจะขายของแต่ไม่มีข้อมูล ไม่พร้อมขาย ก็ไม่ต้องขายสิครับ มาขายทำไมทั้งๆที่ตัวเองไม่พร้อม
ไม่ว่าจะปัญหาคน ปัญหาการจัดการ มันก็คือปัญหา

แล้วปัญหาที่ว่าไม่ใช่เพิ่งเกิด มันมีมานานแล้ว ก็ยังเป็นปัญหาอยู่แบบเดิม
ไม่พร้อมก็คือไม่พร้อมครับ ไม่ต้องไปดิ้นแก้ตัวแทนนิสสันหรอก

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 09:57:38 »
นึกถึงตอนเพื่อนผมจะออก attrage2016 เซลมิตซู รังสิต เถียงผมใหญ่เลย   เพราะผมบอกเขาว่า ตัวใหม่ มีระบบควบคุมการทรงตัวตั้งแต่รุ่นเริ่มต้น  แต่พนักงานขายบอกผมว่าไม่มี  ผมก็บอกเขาว่า ตัว 2016 มีระบบความปลอดภัยเพิ่มนะ  เขาถามผมเอามาจากไหน  ผมเลยบอกจากโปรชัวไง    เขาบอก พี่อย่ามาเถียงหนู   หนูเป็นเซลล์ อบรมมา  !!!! สรุปผมให้เรียก ผจก มา  เท่านั้นละ เซลล์เงิบเลย

ไม่แน่ใจ พนักงานขายส่วนใหญ่ มักไม่เข้าใจในผลิตภัณฑ์ ที่ขายกันเลย  ผมไม่ได้ถามยากเลย เช่น หังเทียน เบอร์อะไร  แค่ถามออฟชั่นพื้นๆ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt