ผู้เขียน หัวข้อ: ลองทำอัตราเร่ง alphard hybrid มาให้ดูครับ  (อ่าน 5677 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ลองทำอัตราเร่ง alphard hybrid มาให้ดูครับ
« เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 16:25:03 »
เผื่อมีเพื่อนคนไหนสนใจครับ  รถผมเป็น alphard hybrid ของ toyota thailand
คือที่ผมเลือก hybrid  เพราะ งบไม่ถึง  ตัว v6  ซึ่งชอบ อัตราเร่งมากๆ
แล้วก็ชอบภายในสีครีมมาก  ไม่ชอบภายในดำ
แต่หน้าตาจิงๆแล้วผมชอบ  vellfire  มากกว่า
ตอนแรกที่ดูคลิปคุณจิมมี่  ก็แอบผิดหวังในอัตราเร่ง  ของ velfire 2.5  นิดๆ 
ปรกติผมชอบรถอัตราเร่งดีๆ  ไม่ได้เอาไว้ขับเร็วนะครับ  แต่ผมว่าอัตราเร่งดี
 มันขับได้ปลอดภัยกว่า  เวลาหลีกหนีการจราจรที่แน่น  ผมชอบหนีไปโล่งๆ
หรือ  การหลบหลีกเปลี่ยนเลนกระทันหัน
   แต่ผมก็ตลกอยู่ดี คิดเอาเองว่า  hybrid อัตราเร่งมันดีกว่า2.5  เหมือนcamry hybrid ที่ใช้อยู่   
แล้วหาดูรีวิวในเนทไม่ได้เลย  ก็วัดใจดูครับ
แล้วก็ไม่ได้กลัวรถhybrid  เพราะ  camry  แสนโลแล้วยังใช้ปรกติดีครับ 
ฝากเพื่อนๆช่วยวัดให้หน่อยครับ ว่า  0-100  กับ80-120  มัน  ได้กี่วิ
คันนี้ผมขับไม่เคยเกิน  140  ครับ   
ตอนทำถนนระหว่างอำเภอ โล่งๆครับ  4 เลน  ไม่มีรถสวน  ไม่มีบ้านคน  ดึกๆ

https://www.youtube.com/watch?v=5jmCBFLaUXg&feature=youtu.be

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ลองทำอัตราเร่ง alphard hybrid มาให้ดูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 16:50:49 »
0-100  วัดจากคลิปได้  แต่ 80-120  วัดจากคลิปนี้ไม่ได้....

ที่ดู  อัตราเร่งก็เหมาะสมกับรถดีครับ   

ออฟไลน์ Nerdys

Re: ลองทำอัตราเร่ง alphard hybrid มาให้ดูครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 21:16:13 »
ผมใช้ smart phone จับเล่นๆ โดยเริ่มกด start ตอนได้ยินเสียงกระทืบคันเร่ง
พอเข็มความเร็วแตะ 100 กด stop ทันที (แต่เข็มไมล์อาจจะอ่อน 7% เหมือน Toyota ทั่วๆไป)

0-100 วัดได้ 10.95 วินาที ครับ

ถ้าเทียบกับ Camry hybrid ที่ 0-100 ทำได้ที่ 8.5 วินาที ถือว่าช้าลงเกือบ 3 วินาที แต่แน่นอน น้ำหนักมากกว่ากันโข ต้านลมมากกว่าด้วย

ส่วน 80-100 วัดไม่ได้ครับ ต้องตั้งลำคงที่ๆ 80 แล้วกระทืบคันเร่ง

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 21:19:35 »
ใช่ๆ จะกลัวทำไม ซื้อ Hybrid มาใช้ก็ต้องเผื่อเงินเพื่อบำรุงแล้วเรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 21:23:34 »
 :) :) ผมลองจับเวลาตามในคลิปดูหลายครั้งเฉลี่ย 0-100 ประมาณ 10.3-10.6 วินาทีครับคุณหมอ

:P :P ช้าลงกว่า Camry HV ACV 50-51 พอควรเลยนะครับ ก็อ้วนกว่ากันต้องเยอะ

8) 8) ของผม Camry HV 2015 ก็กะใช้ยาวครับ เตรียมงบดูแลไว้แล้วครับ  :( :(

;D ;D ขอสอบถามคุณหมอหน่อยครับเสียงเครื่องยนต์ของตัว  alphard กับตัว Camry ACV 50 ของคุณหมอที่เป็น Hybrid เดียวกันเสียงเครื่องเหมือนหรือต่างกันไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 21:37:04 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 22:56:02 »
:) :) ผมลองจับเวลาตามในคลิปดูหลายครั้งเฉลี่ย 0-100 ประมาณ 10.3-10.6 วินาทีครับคุณหมอ

:P :P ช้าลงกว่า Camry HV ACV 50-51 พอควรเลยนะครับ ก็อ้วนกว่ากันต้องเยอะ

8) 8) ของผม Camry HV 2015 ก็กะใช้ยาวครับ เตรียมงบดูแลไว้แล้วครับ  :( :(

;D ;D ขอสอบถามคุณหมอหน่อยครับเสียงเครื่องยนต์ของตัว  alphard กับตัว Camry ACV 50 ของคุณหมอที่เป็น Hybrid เดียวกันเสียงเครื่องเหมือนหรือต่างกันไหมครับ

alphard  เป็น pioneer ครับ  ผมลืมนึกไปเลยนะครับเนี่ยว่ายี่ห้ออะไร
   เพราะเสียงมันโอเคมากๆ เลยครับ   เสียงค่อนข้าง surround  ครับ
  เพิ่งลงไปดูให้เมื่อกี้   ผมยังไม่เคยปรับเสียงเลยครับ  อิๆ  ยังไม่ได้ลองเล่นดูเลย
จำได้ว่าตอนไปดูรถ  ของลองฟังเครื่องเสียง เซลล์ดันไม่มีแผ่น
เพราะ กลัวจะเป็นเหมือน  jbl  ใน camry hybrid
อันนั้นนี่  เสียงกลองเหมือนเสียงเคาะลัง  ครับ 55 
ผมไม่ใช่คนหูเทพ  ยังรู้สึกอย่างนั้นเลยครับ
คอนเฟิร์มว่าต่างกันคนล่ะเรื่องเลยครับ 

ส่วนการขับขี่ต้องปรับตัวนิดนึงครับ  คือถ้าผมขับคันนี้  วิ่งจากราชบุรีไปหัวหิน   ต้องมีจังหวะเข้าซ้ายให้คันหลังเรื่อยๆครับ   รถบ้านเราเลนขวาวิ่งกันเร็วครับ
ไม่นับบรรดา ท่านที่ช้าแล้วแช่ซ้าย  ซึ่งเป็นบุคคลที่น่าเบื่อมากๆนะครับอิๆๆ
หรือถ้าจะแซงถนนที่มีเลนสวนกัน ราชบุรีไป มหาชัย ก็ต้องโล่งจิงๆครับ  กลัว  เอาจิงๆอัตราเร่งผมว่ามันใช้ได้ครับ   
แต่คือไม่อยากขับเร็วมาก  110-120  กำลังดี    เพราะปกติถ้าขับ  528i  หรือ  x3  ไป  วิ่งขวายาวๆ ครับ

camry hybrid ยังใช้งานดีครับไม่เคยงอแงครับ :) :) :)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 07:25:31 »
เยี่ยมเลยครับ น่าจะพอเพียงแล้ว กับรถแบบนี้

ไวมากไปก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ Ude Enzo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 12:31:50 »

ไม่นับบรรดา ท่านที่ช้าแล้วแช่ซ้าย  ซึ่งเป็นบุคคลที่น่าเบื่อมากๆนะครับอิๆๆ
หรือถ้าจะแซงถนนที่มีเลนสวนกัน ราชบุรีไป มหาชัย ก็ต้องโล่งจิงๆครับ  กลัว  เอาจิงๆอัตราเร่งผมว่ามันใช้ได้ครับ   
แต่คือไม่อยากขับเร็วมาก  110-120  กำลังดี    เพราะปกติถ้าขับ  528i  หรือ  x3  ไป  วิ่งขวายาวๆ ครับ

camry hybrid ยังใช้งานดีครับไม่เคยงอแงครับ :) :) :)

ด้วยความเคารพ คุณพูดเล่นใช่มั้ยครับ