ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆเคยเจอเซลล์รูปแบบไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 10586 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• Full Member
  • การเดินทาง...
จากกระทู้"มาบ่นเพราะรักนะ นิสสัน"

เนื่องจากอาทิตย์ที่ผ่านมาได้ไปเดินมอเตอร์โชว์มา

ได้เจอเซลล์ต่างๆหลากหลายรูปแบบ

ณ บูธ Ford (ดู Focus ecoboost) 
ผม: ตัวนี้มีจุดไหนปรับจากตัวเก่าบ้างครับ  :)
เซลล์: ปรับหมดทัั้งคันคะ
ผม: นี่ตัวminor change ไม่ใช่หรือครับ   ???
เซลล์: model changeคะ ออนิวทั้งคันค่ะ
ผม: ครับๆ  :-[

ณ บูธ Nissan จะถามถึง Almera Nismo Performance Package
แล้วก็เจอเหตุการณ์คล้ายๆ คุณkris-lack

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นส่วนตัวผมคิดว่าไม่เกี่ยวกับยี่ห้อ แต่ขึ้นอยู่ที่ตัวบุคคลว่าจะมีการใส่ใจแค่ไหน

ส่วนตัวผมมองว่าการติเพื่อก่อ เป็นสิ่งที่ดี

เมื่อเซลล์ทำการบ้านมาดี เซลล์ก็ให้ข้อมูลที่ครบถ้วนและถูกต้องแก่ลูกค้า

ลูกค้าก็จะมีการเปรียบเทียบและตัดสินใจเลือกซื้อได้ง่ายขึ้นถือเป็นการวินๆทั้งสองฝ่าย

หลักในการขายจริงๆมีไม่กี่อย่างหรอกครับ การวางตัว วาจา คำพูด การเอาอกเอาใจ และข้อนี้สำคัญ การไม่ดูถูกดูแคลนลูกค้า แค่นั่นแหละครับจะทำให้คุณไปได้ไกล ไม่ว่ายี่ห้อใดก็ตาม  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2016, 18:09:16 โดย Jomyoot parnejohn »
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
Re: เพื่อนๆเคยเจอเซลล์รูปแบบไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 18:57:50 »
เซลล์ส่วนมากที่เจอก็แบบนี้แหละครับ แต่ละคนไม่ได้สนใจในสิ่งที่ตัวเองขาย
ไม่เคยทำความเข้าใจกับ products ของตัวเองเลย มีหน้าที่ท่องๆๆๆตามที่ตัวเองจดมาตอนไปอบรม
จดมาถูกบ้าง ผิดบ้างก็จำตามนั้นไป

ถ้าลูกค้าถามอะไรนอกเหนือจากขอบเขตที่ตัวเองท่องมา จะไม่มีคำว่า "ไม่ทราบครับ/ค่ะ" "เดี๋ยวขอไปหาข้อมูลก่อนครับ/ค่ะ"
จะมีแต่คำตอบแถๆ ตอบให้ลูกค้าเลิกถามแค่นั้น

เซลล์ที่ข้อมูลแน่นๆก็มีครับ แต่ส่วนมากขายได้ไม่นานก็ไปขายอย่างอื่นที่รวยกว่านี้ เหลือไว้แต่พวกกะโหลกกะลา

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: เพื่อนๆเคยเจอเซลล์รูปแบบไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 19:05:12 »
ที่ผมเจอข้อมูลไม่ค่อยแน่น เน้นส่วนลดของแถมโปรโมชั่น และ พยายามปิดการขายด้วยการให้รีบจองรถ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 19:07:08 »
เวลาผมจะซื้อรถไม่เคยหวังข้อมูลจากเซลอยู่แล้ว ก่อนไปดูจะค้นข้อมูลไปแล้วระดับนึง แค่ให้ช่วยทำเอกสารให้ก็พอ
แต่ที่เคยเจอปากเหม็น ไม่รู้จะบอกยังไง

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 19:07:35 »
เห็นด้วยนะครับ ที่ว่าคนฉลาดมีไหวพริบ หรือ เก่งๆเค้าก็ทำอยู่ได้แปปเดียวนั่นแหละใครโชคดีได้ใช้บริการก็ดีไป เค้าก็ก้าวหน้าไปทำอย่างอื่น
ตอนนี้เซลรถยนต์ที่ผมเคยซื้อด้วยนี่ เลิกเป็นหมดแล้วครับ ไปทำอย่างอื่นกันหมด ตอนอบรมเค้าอาจจะอบรมแค่ข้อมูลรวมๆอะไรเด่นๆมัดใจคน
พวกตัวเลข สมรรถนะรถอาจจไม่เน้น เพราะคนส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ติดตามศึกษาเรื่องรถมากนัก ส่วนสมาชิกในนี้แน่นอนก็เป็นคอ รถ
ยังไงข้อมูลผมว่ามากกว่าเซลเยอะ ซึ่งเป็นลูกค้าส่วนน้อยข้องค่ายรถ

แต่ผมว่าก็พอๆกัน ทั้งรถยนต์ มือถือ คอม เราหาข้อมูลได้ง่ายมากๆ ไม่ต้องไปถามเซลเลย

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 19:59:21 »
เซลล์ส่วนมากที่เจอก็แบบนี้แหละครับ แต่ละคนไม่ได้สนใจในสิ่งที่ตัวเองขาย
ไม่เคยทำความเข้าใจกับ products ของตัวเองเลย มีหน้าที่ท่องๆๆๆตามที่ตัวเองจดมาตอนไปอบรม
จดมาถูกบ้าง ผิดบ้างก็จำตามนั้นไป

ถ้าลูกค้าถามอะไรนอกเหนือจากขอบเขตที่ตัวเองท่องมา จะไม่มีคำว่า "ไม่ทราบครับ/ค่ะ" "เดี๋ยวขอไปหาข้อมูลก่อนครับ/ค่ะ"
จะมีแต่คำตอบแถๆ ตอบให้ลูกค้าเลิกถามแค่นั้น

เซลล์ที่ข้อมูลแน่นๆก็มีครับ แต่ส่วนมากขายได้ไม่นานก็ไปขายอย่างอื่นที่รวยกว่านี้ เหลือไว้แต่พวกกะโหลกกะลา

เห็นด้วยครับ เซลล์เก่งๆไปเป็นอย่างอื่นหรือหน้าที่สูงกว่านี้และครับ ไม่มาเป็นเซลล์พูดปากเปียกปากแฉะ
น้องเซลล์บางคน เข้าไปถามตอบกลับมาเอาสะเราเขว่เลย เถียงไปว่าไม่ใช่ทำหน้าหงุดหงิดใส่อีก ยังดีที่น่ารักเลยให้อภัย เรียกว่าถ้าสนใจจะเอาจริงๆ ทำการบ้านมาเองและข้ามขั้นคุยเรื่องซื้อขายกันเลยดีกว่า
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 20:13:37 »
เวลาไปดูรถไม่ว่ายี่ห้อไหนข้อมูลผมจะเยอะกว่าเสมอครับเพราะเราอ่านเรื่องรถบ่อยๆเสมอๆ ผิดกับเซลที่ต้องมีข้อมูลเพื่อขายรถของตัวเอง คือรถที่มีในstock นะครับ ต้องขายออกไปให้ได้ อย่างล่าสุดพาน้องไปดูมาสด้ากะไปจองแหล่ะ ดูอีกโชว์รูมไว้แล้วกะว่าจะดูเพื่อเปรียบเทียบกัน โชว์รูมที่สองบอกว่ารุ่นที่เราสนใจไม่ผลิตแล้วหรือต้องรอนาน และเสนออีกรุ่นที่อัพมาหน่อย คงเพราะ stock รุ่นนี่ไว้เยอะ ทีแรกเราก็ไม่สนใจเพราะดูอีกรุ่นไว้แล้ว แต่พอเขาบอกว่างั้นไปดูรถในstock หน่อยดีมั้ย ก็เดินๆวนดู คือรถที่มีเยอะมาก สุดท้ายได้รุ่นที่เค้าอยากขายเพราะโปรตรงใจครับ

ออฟไลน์ infoman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 20:20:56 »
สำหรับผม หาข้อมูลรถคันนั้นๆ ที่สนใจเอง ข้อมูลแน่นกว่า ผมไม่ค่อยถามเรื่องพวกนี้กํบ Sale
สิ่งที่จะถาม Sale คือ

1.รุ่นนี้งบ ของแถม เท่าไหร่ โปรของ บริษัทใหญ่มีอะไรบ้าง ผมไม่ค่อยเอาของแถมที่ไม่ค่อยมีค่า เอาเฉพาะ ที่ถ้าไม่แถมแล้วเราต้องเสียเงินเอง
เช่น ประกัน จดทะเบียน พรบ ของแต่งแท้ที่อยากได้ ฟิลม์

แต่ถ้าในงาน มีข้อมูลจะถาม เดี๋ยวนี้แต่ละยี่ห้อจะมี จนท อีก พวกที่คอยตอบคำถาม หรือ ข้อมูลตัวรถ ได้ดีกว่า Sale เพราะแต่ละยี่ห้อก็รู้จุดอ่อนของ Sale
ก็เลย มีคนกลุ่มนี้ แล้วให้ Sale สนใจเรื่องปิดการขายอย่างเดียว Sale คนไหน พยาดปิดการขายด้วยการเร่งให้จอง นี่ไม่คุยเลย

คันปัจุบัน เข้าไปซื้อที่ Show Room ด้วยคำถามคือ 1. รุ่นนี้ไม่เอาของแถม ลดเงินสดเท่าไหร่ กับ 2. แถมประกัน ได้หรือไม่ ตอนนั้นสืบมาแล้วว่า งบของแถมอยู่ที่ 1 หมื่น
ถ้าไม่เอาอะไรเลย ถามมาหลายทีหลายคน แต่อยากได้ ประกันเพราะถ้าไม่แถมต้องจ่ายเอง 2 หมื่นกว่า ตั้งธงว่า คนไหนแถมประกัน มีชื่อ ดีๆ ก็จะจองคนนั้น
แล้วก็เจอ เปิด Catalog ให้เลือกเลย จะเอาบริษัทอะไร รถเอาสีอะไร เข้าวันไหน เอาตารางมาให้ชี้เลือกเลย  ของแถมอื่นๆผมไม่เอาเลย เค้าก็แถม พ่น กัน สนิม กับ ขัดเคลือบ
ให้ 1 ครั้ง วันออกรถ แล้วก็ อยากได้อะไร ให้ราคา Sale ไม่เอากำไร ก็จะให้ติดฟิลม์ แต่ของเช็คราคาข้างนอกก่อน ข้างนอก 5 พันกว่า Sale บอกมาก 4000 จัดไป
แล้วก็สั่งของแต่งแท้อีกนิดหน่อย หลังจากออกรถก็ยังติดต่อกันอยู่ไม่ได้หายไปไหน ผมก็ช่วยแนะนำขายไปอีก 5 คันได้  Sale ก็เรียกไปติดของแถมเพิ่ม
เป็นสินน้ำใจ ให้เลือก 2 ชิ้น

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 20:28:06 »
เคยเจอเซลโทรมาร้องห่มร้องให้บอกไม่มีเงิน ขอยืมหน่อย

ผมละงงมากแต่ก็ไม่ได้ให้ยืมนะครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 21:31:04 »
สำหรับผม หาข้อมูลรถคันนั้นๆ ที่สนใจเอง ข้อมูลแน่นกว่า ผมไม่ค่อยถามเรื่องพวกนี้กํบ Sale
สิ่งที่จะถาม Sale คือ

1.รุ่นนี้งบ ของแถม เท่าไหร่ โปรของ บริษัทใหญ่มีอะไรบ้าง ผมไม่ค่อยเอาของแถมที่ไม่ค่อยมีค่า เอาเฉพาะ ที่ถ้าไม่แถมแล้วเราต้องเสียเงินเอง
เช่น ประกัน จดทะเบียน พรบ ของแต่งแท้ที่อยากได้ ฟิลม์

แต่ถ้าในงาน มีข้อมูลจะถาม เดี๋ยวนี้แต่ละยี่ห้อจะมี จนท อีก พวกที่คอยตอบคำถาม หรือ ข้อมูลตัวรถ ได้ดีกว่า Sale เพราะแต่ละยี่ห้อก็รู้จุดอ่อนของ Sale
ก็เลย มีคนกลุ่มนี้ แล้วให้ Sale สนใจเรื่องปิดการขายอย่างเดียว Sale คนไหน พยาดปิดการขายด้วยการเร่งให้จอง นี่ไม่คุยเลย

คันปัจุบัน เข้าไปซื้อที่ Show Room ด้วยคำถามคือ 1. รุ่นนี้ไม่เอาของแถม ลดเงินสดเท่าไหร่ กับ 2. แถมประกัน ได้หรือไม่ ตอนนั้นสืบมาแล้วว่า งบของแถมอยู่ที่ 1 หมื่น
ถ้าไม่เอาอะไรเลย ถามมาหลายทีหลายคน แต่อยากได้ ประกันเพราะถ้าไม่แถมต้องจ่ายเอง 2 หมื่นกว่า ตั้งธงว่า คนไหนแถมประกัน มีชื่อ ดีๆ ก็จะจองคนนั้น
แล้วก็เจอ เปิด Catalog ให้เลือกเลย จะเอาบริษัทอะไร รถเอาสีอะไร เข้าวันไหน เอาตารางมาให้ชี้เลือกเลย  ของแถมอื่นๆผมไม่เอาเลย เค้าก็แถม พ่น กัน สนิม กับ ขัดเคลือบ
ให้ 1 ครั้ง วันออกรถ แล้วก็ อยากได้อะไร ให้ราคา Sale ไม่เอากำไร ก็จะให้ติดฟิลม์ แต่ของเช็คราคาข้างนอกก่อน ข้างนอก 5 พันกว่า Sale บอกมาก 4000 จัดไป
แล้วก็สั่งของแต่งแท้อีกนิดหน่อย หลังจากออกรถก็ยังติดต่อกันอยู่ไม่ได้หายไปไหน ผมก็ช่วยแนะนำขายไปอีก 5 คันได้  Sale ก็เรียกไปติดของแถมเพิ่ม
เป็นสินน้ำใจ ให้เลือก 2 ชิ้น

เหมือนกันเลยครับ เดี๋ยวนี้แทบไม่ได้ถามข้อมูลเสปครถจากเซลล์เลย  ตอนนี้เวลาซื้อรถผมจะเปิดเว็บ เข้าเว็บคลับ ดูห้องเซลล์แล้วไล่โทรถามโปรเลยว่าแต่ละเจ้ามีมาร์จิ้นเท่าไร  คนไหนคุยแล้วโอเคก็ซื้อกับคนนั้น

ถึงเวลารับรถก็เข้าไปวางเงินจอง ต่อรองของแถม จากนั้นเจอกันอีกทีตอนวันรับรถ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 21:49:25 »
ไม่เคยหวังข้อมูลจากเซลล์ครับ หวังแค่ขอส่วนลดของแถมเยอะๆ คุยถูกคอ แค่นั้นพอแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 22:55:32 »
ธรรมดาครับ อิๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 22:56:28 »
ชอบเจอ เซล ที่สวยกว่า pretty ครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2016, 23:30:50 »
BMW เมมเบอ ติดตาม. ถามไถ่. ตามงาน ชอบๆดีๆ ทั้งหญิงทั้งชาย สุภาพ มารยาทดีเน้นข้อเสนอ. ไม่เน้นให้ข้อมูล เว้นระยะได้ดี

Benz เน้นข้อเสนอ กับการผูกมิตรกับเรา ยาวๆ

Toyota เด็กจบไหม่ น้องแป้ง น่ารัก ใส่แว่น ขาวหมวย ซื่อๆ. เลยใจอ่อน ได้เป็นลุกค้าโจโยต้าไปเพราะความใสๆ

Ford. เซลมาจากฮอนด้า. ยังไม่แม่นตัวProduct เเต่เราไม่ได้คาดหวังข้อมุลจากเขา. อยากไห้ช่วยเดินเอกสารแบบone stop พอ.

Honda .   ผู้จัดการสาขาพระราม7 เยี่ยมมาก. เป็นคนที่เคมีตรงกัน. พุดสั้นๆรุ้เรื่อง
              นัดกันซะดิบดี. ก่อน1วันขอเลื่อนโดยsale เดกจบไหม่ ในทีมเขาเอง ที่ติดฟิมไม่ทัน
              ผมโทรไปบอกสั้นๆว่า. ไม่ใช่ที่ตกลงไว้. เฮีย ขับรภไห้ช่างนอกมาทำไห้ทันเวลา เลทไป1ชม.

Mazda.  น่ารัก เรียบร้อย.  พุดไม่ชัด. ไม่รุ้ชิ. จำได้ว่าน่าตาดี
            ข้อมุลรถหาอ่านเองได้

สรุป
     - แตกต่างกันไปส่วนที่เป็นจุดคล้ายกันคือ. ไม่ค่อยเน้นข้อมูลรถ เน้นข้อเสนอ
     - เชลล์ย้ายค่ายบ่อยเหมือนกัน
     - หลายท่านมักให้ข้อมุลของคุ่แข่งแบบผิดๆ ฟังแล้วเขินๆแทน

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 00:58:54 »
ผม:อินเตอร์คูลเลอร์อยู่ไหนครับ
พนักงานขาย : อินเตอร์คูลเลอร์คืออะไรค่ะ 
ผม: เงิบ ????

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 01:19:10 »
1.เจอเซลที่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องรถเลย
2.เจอเซลที่ไม่ค่อยเต็มใจจะบริการ เมื่อผมจะชื้อคันนั้นด้วยเงินสด
3.เจอเซลที่ นั่งก้มหน้า ก้มตา เล่นแต่โทรศัพท์ โดยที่ไม่สนใจลูกค้าเลย

3 ข้อที่ว่ามานี่ 3 รุ่น 3 ยี่ห้อ เลยครับผมมมม  5555
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 02:12:21 »
ผมเคยเจอเซลล์ที่ไม่สนใจลูกค้า..... ผมคิดว่าคุณก็น่าจะเคยพบ เคยประสบพบเจอมา

ที่ผมเคยเจอมาเมื่อหลายปีแล้ว "เซลล์"โตโยต้า โชว์รูมนิยมพานิช สาขาใหญ่(แถวสนามบิน อยู่ติดๆกับม.ฟาร์อิสเทิร์น)
จังหวัดเชียงใหม่ครับ ผมเอารถไปเช็คตามกำหนด ใจหนึ่งก็อยากเปลี่ยนรถใหม่ตอนนั้นFTNเจน2 กำลังเป็นที่นิยมในภูธร
เราก็อยากดูรถ ดูรายละเอียด ใบโปรชัวส์ สอบถามเอารถเทิร์น แต่เซลล์ ก้มหน้าก้มตาเล่นโทรศัพท์ทุกคน
ผมเดินดูรถ ไม่มีเซลล์คนไหนมาให้บริการเลย ณ ตอนนั้น เซลล์ที่อยู่ในศูนย์น่าจะมี5-7คนได้ แต่ละคน
จะอยู่แต่ละมุมของโชว์รูม ซึ่งขัดกับศูนย์บริการที่ด้านหลังมากๆ ศูนย์บริการดูแลลูกค้าดีมาก เอาใจใส่ลูกค้า
แต่เซลล์แย่มากครับ ผมเคยโพสกระทู้ เรื่องนี้ ในพันทิป ด้วยครับ ...ไม่รู้ว่าตอนนี้ จะได้รับการปรับปรุงแล้วหรือยัง?ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ vachirapoly

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 11:22:52 »
boot FORD งาน motor show ปี58
ผม: มอง PPV อยู่ครับ ตอนนี้ใช้ Fortuner ตัวเก่าอยู่ อยากดูว่า PPV ตัวใหม่แต่ละค่ายเป็นอย่างไรบ้าง
เซล : แนะนำ EVE เลยครับ ช่วงล่างใหม่ คอยด์สปริง นุ่มเหมือนเก๋ง ต่างกับ Fortuner ที่ยังใช้แหนบอยู่เลย

boot Mazda งาน motor show ปี59
ผม : Mazda 3 มีแผนที่จะ minor change ไหมครับในปีสองปีนี้
เซล : นี่ครับ คันที่ลูกค้าเห็นอยู่เลยครับ minor change ใหม่หมดแล้ว มีกล้องมองหลังเพิ่มมาให้เลย

boot Nissan งาน motor expo ที่เปิดตัวอัลเมร่า
ผม : อัลเมร่าออกใหม่ มีรถเทสในงานไหมครับ พี่ชายสนใจมากเลย
เซล : มีค่ะ แต่คิวยาวมากเลยนะคะ ประมาณ 2-3ชั่วโมงได้ เพราะลูกค้าให้ความสนใจมาก
        แนะนำเป็นไปเทสที่ศูนย์บริการดีกว่าค่ะ น่าจะสะดวกกว่า วันนี้แนะนำให้จองก่อนเลย
        เพราะจะได้โปรพิเศษ และได้รับรถเร็วกว่า
ผม : ไม่เป็นไรครับ ทำเรื่องเทสรถไว้ก่อน ระหว่างรอเดี๋ยวเดินเล่นในงานก่อนได้ครับ
5นาทีต่อมา
เซล : ได้คิวเทสรถแล้วค่ะ เชิญที่รถทดสอบด้านหลังได้เลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 12:16:20 »
เคยเจอเซลโทรมาจีบครับ

แต่ผมไม่เล่นด้วย เพราะผิดสังเกต ซึ่งผมเคยมีประสบการณ์สยองครับ 55555

แต่ถึงยังไงก็ยังชอบคุยกันเซลน่ารัก ๆ นะครับ

เกี่ยวกับรถไหมนี่ 555

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 13:42:04 »
เจอมาหมดครับ
หลังสุดเจอมิตซูบิชิ อันนี้เลวร้ายมาก เอาส่วนลดไปเป็นรายได้
ที่แย่สุดๆคือ โทรไป mmth แล้วเค้าตอบกลับว่า ทำอะไรไม่ได้เป็นเรื่องของดีลเลอร์

ผมถึงรู้ว่า mmth มันแย่ขนาดไหน แย่เซล บริษัทรถ ยันสำนักงานใหญ่เลย
เอาเถอะ ทำบุญหมา

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 11, 2016, 23:27:48 »
เดิน motorshow บูท lexus
พนักงานเห็นหลังเราไวๆ เดินขึ้นรถที่โชว์ เลยเดินตามมาดูหนังหน้า

พอเห็นเสร็จ ไว้แวปนึงก็เดินกลับ

เลยคุยกับเพื่อนเล่นๆว่า สงสัยหน้ากูดูไม่มีปัญญาซื้อหวะ เขามาเช็คหนังหน้ากู

แต่ถ้าไปกะเพือ่น บูท ฮอนด้า ford คงตรงกลุ่มเป้าหมายให้การตอบรับที่ดีมาก

ถ้าไปกะพ่อ เซลทุกบุทจะ ต้อนรับดีมาก ยื่นใบเสนอราคา จนพ่อ รู้สึกว่าดูรถไม่สนุก

เรียกได้ว่าเป็นศาสตร์และศิลป์ในการดูคนของเซลล์

เซลล์ก็มีตา คนซื้อก็มีตา

แต่รถที่ซื้อไ่มเคยซื้อในงานเลยซักคัน ส่วนใหญ่ซื้อนอกงานได้ดีลที่ดีกว่า โดนเฉพาะช่วงสิ้นเดือน

ออฟไลน์ pulp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 07:59:28 »
เรื่องเซลส์ เหมือนซื้อหวยอะคับ

เจอดีๆ ก้อดีจน อยากแนะนำให้คนอื่น

แต่มาเจอกับตัวเอง
-ให้ข้อมูลไม่ได้
- บอกจะเช็คให้ ก้อเงียบหายไป
- ข้อเสนอ ไม่ตรงกับที่ตกลง แต่จ่ายมัดจำแล้ว
ยกเลิกได้ ถ้าจองใหม่ รอรถ 3 เดือน

ล่าสุด นัดรับป้ายต้นเดือนนี้
พอไปถึงตัวเซลส์ไม่มา แผนกที่ดูแลปิด
เซลส์ แจ้งจะมาเปลี่ยนให้ที่บ้าน
จนถึงวันนี้ ไม่มีการติดต่อ

1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 12, 2016, 11:31:48 »
เซลล์ MB ในงาน motor show ที่ผ่านมานี่หยิ่งมากครับ ไปดูตัว c-coup กะ e-coup นี่แบบว่าไม่สนใจ ถามคำตอบคำ (น่าจะคิดว่าผมไม่มีกำลังซื้อแน่ๆ) ผมถามคำถามสุดท้ายว่าจะมีเครื่อง diesel แบบ bluetech hybrid มั้ย เจอเซลล์ตอบแนวดูถูกครับว่านี่รถ sport นะครับ ไม่มีเครื่อง diesel อยากจะสวนไปว่า audi R8 นี่รถบ้านเหรอครับ แต่ก็ช่างมัน เดินออกมาแบบสุภาพๆ

แต่เซลล์ที่ห่วยสุดที่เจอมาคือเซลล์ฟอร์ตที่อยุธยาครับ พูดดีแกมโกหกโน้มน้าวแค่วันแรกวันเดียวให้เราจองรถ หลังจากนั้นนี่บริการห่วยแตก ถามว่าคิวถึงไหนเลี่ยงที่จะไม่ตอบทุกครั้งโดยอ้างว่าคนที่ทำคิวไม่อยู่และไม่มีใครสามารถดูได้ จองรถตั้งแต่เดือนส.ค.จนถึงวันนี้ก็ไม่รู้ว่าคิวอยู่ตรงไหน จะต้องรอไปจนถึงเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ เลยตัดสินใจถอนจองแล้วไปจองที่ศูนย์อื่นแทนครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 13:08:53 »
สวย น่ารัก
แต่ซื้อจริง กับ เซลบ้านๆ จิงใจดี
One Day.