ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบครับว่า ยาง Bridgestone Dunler อยู่ได้เกิน 40,000กิโลจริงหรือครับ  (อ่าน 7897 ครั้ง)

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
คือผมรัก แม่ มาก และ    รถPajero Sport v6 จะครบ 100,000km แล้ว ครับแต่แม่ผมบอกยางติดรถยังดีอยู่ พอไปดูสะพานยางก็ลึกติดสะพานยางแล้วครับ แต่ก็ยังขับดีอยู่แม่บอก พ่อบอกให้เปลี่ยนยางได้แล้ว ส่วนผมสงสัยแม่ผมอยากเก็บเงินชื้อ Merce 350e T modell ละชิ 5555
"อยากทราบว่าพวกพีที่ใช้ รถ เปลี่ยนยางช้าสุดกี่โลครับ

ออนไลน์ crazynut

• Newbie
  • *
ผมเปลี่ยนทุกปีครับใช้ประมาณ  60,000 กิโล

ออฟไลน์ golferjk

เคยลากไป 70000 ยางบวมครัช

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
40,000 โลจริงๆก็ยังได้อีกเป็นหมื่นโลนะครับ
แต่เช็คว่าแตกลายงา บวม บ่อยหน่อย

ออฟไลน์ Nouiii1

• Sr. Member
80000 โล รถบริษัท นิสสัน นาวาร่า ตัวแรก :-X

ออฟไลน์ alankarm

รุ่นนี้หลังถนน เคลมไว้ที่ 100,000 โลขึ้นครับ

ผมเคยใช้เกือบ 150,000 โล รถกระบะหลายคันที่บ้าน เกิน

100,000 ทุกคันครับ ถ้าวิ่งหลังถนน

ออฟไลน์ Tonge

dueler 684 II เป็นยางติดรถมา3ปี 45000กิโลเมคร ยังดีอยู่ครับ ดอกเหลือเยอะมาก แต่เริ่มลื่นไถล
กำลังจะเปลี่ยนก่อนถึงหน้าฝนนี้

ออฟไลน์ Dubee

ถึงสะพายางแล้ว เปลี่ยนเถอะครับเพื่อความปลอดภัยของคนที่คุณรัก ถ้ามีโอกาสคุณได้ขับก็แอบไปร้านยาง แอบเปลี่ยนให้ท่านเลยครับ กลัวท่านรูปก็เอาแบบเดิมรุ่นเดิมขนาดเดิมครับ

ออฟไลน์ FyGI

โอ้ว ใช้กันเยอะมาก ของผมยางติดรถเปลี่ยนทุกๆ 3 หมื่นโล

พอเกิน 2 หมื่นก็รู้สึกว่า ประสิทธิภาพมันลดลงอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

ถึงสะพายางแล้ว เปลี่ยนเถอะครับเพื่อความปลอดภัยของคนที่คุณรัก ถ้ามีโอกาสคุณได้ขับก็แอบไปร้านยาง แอบเปลี่ยนให้ท่านเลยครับ กลัวท่านรูปก็เอาแบบเดิมรุ่นเดิมขนาดเดิมครับ
อยากทำนะครับแต่ เป็นนักเรียน ยัง ไม่มีรายได้เป็นของตัวเองครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

ถ้าร้อนแบบนี้ 40000 คงเกินพอละครับ ....ร้อนมากๆครับปีนี้ ด้วยความเคารพครับ
 (ปกติมันได้60000-80000โลนะคับ หรือว่าเราดันทุรังใช้กันหว่า)

ออฟไลน์ SM.

เปลี่ยนไปเถอะครับ ช่วยกันพูดกับคุณพ่อ เพื่อความปลอดภัยของคุณแม่ครับ

ยาง คือสิ่งเดียวกันเชื่อมระหว่าง รถ กับ ถนน นะครับ

รถผม ถ้ายางดังมากไป หรือ 3 ปี ผมเปลี่ยนแล้ว แต่ปีนี้ยางเพิ่ง 2 ปี 3 หมื่นโล ผมว่าจะเปลี่ยนแล้ว เพราะปะยางไว้ 2 เส้น แฟนผมขับแล้วไม่สบายใจ แถมมีลูกนั่งไปด้วย เลยว่าจะเปลี่ยนไวหน่อย

ออฟไลน์ MJunior

รถบริษัทผม 5 คันเป็นกระบะบรรทุก 1-1.5 ตัน ใช้ BT ทั้งหมด จะเปลี่ยนทุกๆ 80000 โลครับ ไม่เคยมีปัญหา

ออฟไลน์ -Brian

ถ้าไม่ลำบากงบประมาณมากนัก 40,000โล ก็ควรเปลี่ยนแล้วครับ หรือถ้าดอกยังดีอยู่ก็อาจลากได้ซัก 60,000 โล
เกินนี้ยางแข็งครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

ผมใช้ 684 II มา สามชุดแล้ว ครับ
ถามว่า แสนโล ไหวมั้ย ตอบว่าไหวครับ แต่ไม่แนะนำ
ผมว่า สองสามปี เปลี่ยนเถอะครับ เราไม่รู้ว่า จะเบรคกระทันหัน เมื่อไหร่
จะเจอถนนลื่นตอนไหน สภาพยาง อาจจะไหว จากตาเปล่า แต่ อาจจะแย่จากภายใน
ถนนบ้านเราแย่ อากาศบ้านเราร้อนครับ ปลอดภัยไว้ก่อน ครับ ...

ออฟไลน์ Auto

ยางมันลากยาวได้ 1.4 แสนโลมีคนเคยใช้มาแล้วกับรุ่นนี้    จริง ๆ รุ่นอื่น ๆ บางยยี่ห้อที่ดัง ๆ ก็พอได้นะ 80,000-120,000 โล 
แต่ยี่ห้อไทยแท้บางยี่ห้อหรือยี่ห้อไม่ดังแต่เสียงยางดังมากกว่าแบรนด์ซะอีก  มันจะอยู่ได้แค่ 40,000 โลก็ไม่น่าใช้แล้ว

ทีนี้คำถามตัวบนคือ 1 แสนโลวิ่งได้ไหมก็ตอบว่าได้ถ้าเน้นวิ่งในเมืองไม่เกิน 80-90  ไม่ขับเสียว   ขับเหมือนแม่บ้าน และไม่ใช้งานแบบฝนตก ถนนลื่น ๆ แบบถนนแถวมหาชัย  ถ้างั้นก็ใช้งานต่อไปเถอะไม่มีอะไรหรอก
แต่.......  พึงระลึกว่า  ระยะเบรคมันจะยาวขึ้น การขับต้องเผื่อระยะเบรคให้มากขึ้น   การเข้าโค้งต้องเบาลงกว่าเดิมอีกตามสภาพยาง   ถ้าฝนตกต้องเผื่อเยอะๆ  เพราะระยะเบรคจะยาวมากขึ้นจนไถลได้เนื่องจากการรีดน้ำ   เสียงยางจะดังดอกยางจะแข็งขาดความนิ่มนวล   ที่สำคัญไม่ควรขับทางไกล ความเร็วสูงแม้จะเป็นในเมือง ก็ตาม

ออฟไลน์ rapee001

อยากทำนะครับแต่ เป็นนักเรียน ยัง ไม่มีรายได้เป็นของตัวเองครับ

ลองกล่อมไปเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Tomz

ยาง Bridgestone นี่ ผมลากเกิน 60,000 กิโล แทบทุกคันอ่ะครับ 40,000 โล นี่ จิ๊บๆมาก ยิ่งถ้ายางไม่เคยปะ ไม่เคยโดนตะปูนะ ยาววววว
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Cheercheers

ผมเปลี่ยนที่ 80000 โลครับ Bridgestone Dueler ดอกยังหนาอยู่
แต่เปลี่ยนก่อนเพราะมันแข็งมากและ(คหสต)คิดว่าถ้าเจอฝน
กลัวจะลื่นเอาไม่อยู่ เลยเปลี่ยนก่อนดีกว่า
Cheercheers

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เก๋ง 50000km กระบะ 80,000km

8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ผมตกใจกับคำถามนี้นะครับ

D-Max ผม Bridgestone Dueler 684 II วิ่งมา 83000 แล้ว

ดอกยางเหลือเกินครึ่ง ยางยังนิ่ม เล็บจิกเข้า ดึงขนไม่ขาด อยู่เลยครับ

ผมว่าต่ำๆ เกินแสนอ่ะครับ กว่าจะต้องเปลี่ยนจริงๆ เผลอๆ 1.2-1.4 แสนด้วย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
Dueler มีหลายตัวครับ... บางตัวเทรดแวร์ 180 เอง (D689)

ในขณะที่ H/L 400 เทรดแวร์ตามเลข

ต้องดูว่าตัวไหน แต่ที่แน่ๆ ไอ้ตัว 684 II เทรดแวร์ 360 ผมวิ่งได้ประมาณแปดหมื่นโลก่อนเปลี่ยน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อ้าว...90,000 ยังไม่มีวี่แววว่าจะเปลี่ยนใหม่เลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
80,000 ขาดตัวครับ เกินนี้ไม่มั่นใจประสิทธิภาพ
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ MUK

อย่าลืมดูอายุปีด้วยนะครับมีผลพอๆกับระยะทางครับ
ถ้าแสนโลและยางสึกมากเปลี่ยนเถอะครับ

ออฟไลน์ rotaryman

ที่ว่าขับดีพอเปลี่ยนแล้วรับรองดีกว่าเดิมแน่ พาเข้าศูนย์แล้วแอบกระซิบกับช่างให้บอกว่ายางหมดอายุแล้วครับ :P

ออฟไลน์ Darkart

วิ่งมาแสนกิโลแล้ว เปลี่ยนดีกว่า เพื่อความปลอดภัยนะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Tan Int

อัลติสเก่าลากไป 105000 กิโลครับ มันเจ๊งตั้งแต่ 70000 และก็หน้าด้านลาก จนยางแข็งนั่นแหละ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ supercat

เปลี่ยนเถอะครับ  อันตรายถึงชีวิตนะครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ beerrl

คือเรื่องนี้อยู่ที่การให้ความสำคัญของแต่ละคน
บางคนเห็นว่ายางสำคัญมากต่อการขับขี่ ประเภทนี้ส่วนใหญ่ ไม่เกิน 4หมื่นโล เปลี่ยนแล้วครับ(บางคนผมเห็น 2หมื่นก็เปลี่ยนก็มี)
แต่ถ้าปรกติ ผมว่าระยะ 5หมื่นโล  กำลังดี ยางเริ่มไม่นุ่มละ เสียงเริ่มมาทำให้รำคาญ ก็ควรเปลี่ยนแล้วครับ
ส่วนยางพวก กะบะ SUV ดอกยางจะลึกกว่ายางรถเก๋ง อันนี้ถ้าดูจากดอกอย่างเดียว คนส่วนใหญ่ก็ว่าใช้ได้อีกนาน เพราะ บางรุ่น ขับมา 5หมื่นดอกยังเต็มเหมือนยางใหม่เลยก็มี สำหรับผม ผมว่า 6หมื่นโล ก็น่าจะเหมาะสมที่จะเปลี่ยนครับ
แต่ถ้าขับไม่ได้เร็ว ขับในเมือง ก็อาจจะลากได้ ถึง 8หมื่นโล แต่ เราต้องรู้ว่ายางมันไม่ได้เหมือนใหม่ๆ เบรคต้องเผื่อระยะมากกว่าปรกติ การเข้าโค้งก็ต้องชลอหน่อย
ส่วนใครจะใช้เป็น แสน ก็ตามใจครับ แต่ผมว่า ถ้ามันมีปัญหาขึ้นมา มันไม่คุ้มที่จะเสี่ยงครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL