ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบข้ามประเภท Mazda CX-5 XDL Vs. Ford Everest Titanium+  (อ่าน 10426 ครั้ง)

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
Re: เปรียบเทียบข้ามประเภท Mazda CX-5 XDL Vs. Ford Everest Titanium+
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 20:17:14 »
CX-5 ดีกว่า

ออฟไลน์ muza

Re: เปรียบเทียบข้ามประเภท Mazda CX-5 XDL Vs. Ford Everest Titanium+
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 20:46:30 »
ขนของประมาณไหนครับ
แล้วพร้อมรอรับรถปลายปีไหม
 ;D ;D ;D

ปล CX5 บ้านเรา น่ามีสีแดงนะครับ

ผมเพิ่ง กลับมาจาก มาเล สีแดงทำที่บ้านเค้าก็สวยนะ

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 21:04:03 »
ไปลอง มาทั้งสองคัน ก่อนเลยครับ แล้วค่อยตัดสินใจ  ส่วนตัวเลือก CX-5 ครับ (แต่ในฝันเลือก CX-4 ::) ::))

ออฟไลน์ StrawHat

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 21:43:13 »
ผมก็เปรียบเที่ยบคู่นี้เหมือนกันครับ แต่เจอความไม่ง้อลูกค้าตัดส่วนลดของแถมหมดเลยจากที่ทำสัญญาจองกัน กับรถไม่มีส่งมอบของฟอร์ด เลยตัดใจไปcx5แทนครับ ซึ่งได้ส่วนลดของแถมรวมแล้ว ประหยัดกว่าออกevไปร่วมแสน แต่ถามว่าคู่นี้ดีไหมผมชอบทั้งสองคันเลยครับ แต่ไม่มีวาสนาร่วมกับev เท่านั้นเอง

สงสัยผมคงได้ไปท่าเดียวกับพี่ครับ จองมา 7 เดือนไม่มีความคืบหน้าแถมโดนเซลล์กวนใส่ด้วยครับ (เซลล์นี่เหมือนจะดีวันเดียวคือวันที่เราจองรถ หลังจากนั้นนี่ทำตัวได้ทุเรศมาก) ติดปัญหาอย่างเดียวคือครอบครัวผมปกติไปกัน 5 คน CX-5 ตรงกลางแถว 2 นี่เล็กสุดๆน่าจะนั่งแล้วอึกอัดเวลาไปตจว.ครับ

ป.ล. มีคิดเหมือนกันว่าเอา Hyundai H1 ไปเลยมั้ยแต่คุณแม่ไม่ชอบครับ บอกว่าใช้ในชิวืตประจำวันลำบาก

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 22:36:58 »
ถ้าโจทย์นี้ผมจิ้มไป CX-5 ครับ Everest ใช้งานในเมืองค่อนข้างเทอะทะไป และอัตราเร่งผมว่าแอบอืดไปนิดรวมถึงน่าจะกินดุกว่า CX-5 พอประมาณครับ ( ผมเทียบกับตัว 3.2 Titanium ที่ใช้อยู่นะครับ ) และอีกอย่างถ้าใช้ขนของด้วย CX-5 พับเบาะก็จุใช่ย่อยนะ Everest โฉมนี้พื้นที่เก็บของด้านหลังดูเหมือนใหญ่นะ แต่พอพับเบาะแล้วความสูงของพื้นที่เก็บของค่อนข้างน้อย ( แต่รวมๆก็ยังใหญ่กว่า CX-5 )

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 13, 2016, 23:27:49 »
ใช้งานค่อนข้างอยู่ในเมือง
//CX-5

ออก ตจว. ไปไร่เล็กๆบ้าง อาทิตย์ละ 1-2วัน ไป-กลับ 320กิโลเมตร
//CX-5

ขนของปริมาณ ปานกลาง ค่อนข้างไปทางมาก
//eve

รถใช้คนเดียว ไม่มีคนนั่งด้วย
//CX-5

ใช้ความเร็วประมาณ 120กิโลเมตร/ชั่วโมง คันไหนน่าใช้มากกว่ากันครับ
//CX-5

(ชอบรถที่มีอัตราเร่งดี เหยียบแล้วมาทันใจ แต่ก็ไม่ได้ถึงกับขนาดซิ่งสายมุด ^_^)
// cx5

ถ้าเปรียบเทียบที่ความเร็ว 140กิโลเมตร/ชั่วโมง 2คันนี้ คันไหนค่อนข้างเกาะถนนได้ดีกว่า สมรรถนะดีกว่าครับ
// --- คุณต้องลองไปขับดูทั้งคู่อีกทีครับ ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของคุณเอง

ผมเพิ่มให้อีกข้อนึง คุณอาจจะไม่ได้สนใจ
ความประหยัดน้ำมัน
//CX-5 น่าจะประหยัดน้ำมันกว่า

เรื่องปัญหาคุณก็ไม่ได้สนใจและมีโอกาส Jackpot
//แต่ผมมองว่าปัญหาของ CX-5 ก็ยังน้อยกว่าEVE  ลองไปดูเพิ่มเติมทั้ง2คลับนะครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 01:03:20 »
ถ้าปลายปีมีลดเฉียดแสน ผมจะยอมตัดใจจากคันอื่นทันทีเลย

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 09:19:46 »
ผมมีEV3.2+แล้วก็ยังอยากได้CX-5อีกคันนึงเลยมันสวยดีและดูกระทัดรัด แต่กลัวเรื่องเสียงรบกวนแค่นั้นเอง ผมชอบขับรถที่ไม่มีเสียงก๊อกแก็กภายใน เสียงลมยังไม่กลัวเท่าไหร่
เจ้าEVผมชอบข้อนี้มากที่สุดเพราะมันไม่มีก๊อกแก็กให้รำคาญเลย และผมคงได้ของปลอมเหมือนกันไม่มีจุกจิกหัวใจ การใช้งานที่วๆไปไม่ได้เปรียบเทียบอัตราเร่งกับเก๋งแรงๆก็พอเพียงแล้ว
เรื่องการบริโภคน้ำมันผมไม่ค่อยสนเพราะค่าใช้จ่ายแฝงของรถยนต์มันมากกว่าข้อแตกต่างของเงินที่จ่ายส่วนต่างของค่าน้ำมันไม่มาก กินมากกว่าหน่อยก็ไม่ทำให้ล่มจมอะไรได้
ตอนนี้มีตัวเลือกมาทำให้ต้องรอดูอีกระยะคือข่าวการปรากฏตัวของCX-4 ซึงถ้ามาจริงๆก็น่าสนมากกว่าCX-5เพราะสวยกว่า เหมาะสำหรับขับในเมืองมากกว่า(หาที่จอดได้ง่ายกว่านิดนึง)
และไม่ต้องการลุยหรือบ้าหอบฟางก็น่าจะพอดีๆ

ปล.ซื้อEVเหมือนซื้อหวยนะ ที่ในเพจของเขาสำรวจมามีdefectที่ต้องขึ้นยานแม่ราวๆ4%(สตาร์ทไม่ติดหรือดับกลางอากาศ) ซึ่งแก้ได้โดยใช้เวลาไม่เท่ากันในแต่ละเคส
ส่วนอย่างอื่นเป็นปัญหาเล็กๆน้อยๆซึ่งไม่ต้องไปสนใจก็ได้ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 10:09:55 »
ถ้าวิ่งถนนดำเป็นหลักไม่ได้ไปลุยหนักจัดCX5ดีกว่าครับ ขับคนเดียวไม่ต้องใช้รถใหญ่ๆหนักๆให้เปลืองเชื้อเพลิงอีกต่างหากและCX5มีโครงสร้างแบบรถเก๋งก็จะให้ความรู้สึกแบบรถเก๋งมากกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 12:56:48 »
ผมมีEV3.2+แล้วก็ยังอยากได้CX-5อีกคันนึงเลยมันสวยดีและดูกระทัดรัด แต่กลัวเรื่องเสียงรบกวนแค่นั้นเอง ผมชอบขับรถที่ไม่มีเสียงก๊อกแก็กภายใน เสียงลมยังไม่กลัวเท่าไหร่
เจ้าEVผมชอบข้อนี้มากที่สุดเพราะมันไม่มีก๊อกแก็กให้รำคาญเลย และผมคงได้ของปลอมเหมือนกันไม่มีจุกจิกหัวใจ การใช้งานที่วๆไปไม่ได้เปรียบเทียบอัตราเร่งกับเก๋งแรงๆก็พอเพียงแล้ว
เรื่องการบริโภคน้ำมันผมไม่ค่อยสนเพราะค่าใช้จ่ายแฝงของรถยนต์มันมากกว่าข้อแตกต่างของเงินที่จ่ายส่วนต่างของค่าน้ำมันไม่มาก กินมากกว่าหน่อยก็ไม่ทำให้ล่มจมอะไรได้
ตอนนี้มีตัวเลือกมาทำให้ต้องรอดูอีกระยะคือข่าวการปรากฏตัวของCX-4 ซึงถ้ามาจริงๆก็น่าสนมากกว่าCX-5เพราะสวยกว่า เหมาะสำหรับขับในเมืองมากกว่า(หาที่จอดได้ง่ายกว่านิดนึง)
และไม่ต้องการลุยหรือบ้าหอบฟางก็น่าจะพอดีๆ

ปล.ซื้อEVเหมือนซื้อหวยนะ ที่ในเพจของเขาสำรวจมามีdefectที่ต้องขึ้นยานแม่ราวๆ4%(สตาร์ทไม่ติดหรือดับกลางอากาศ) ซึ่งแก้ได้โดยใช้เวลาไม่เท่ากันในแต่ละเคส
ส่วนอย่างอื่นเป็นปัญหาเล็กๆน้อยๆซึ่งไม่ต้องไปสนใจก็ได้ครับ

อ่าว 4% เหรอครับ
เห็นผู้สันทัดกรณีแถวๆนี้ บ่นตลอด everest รถห่วย รถไม่ดี และบอกจะเสียทุกคันนี่น่า รึว่า everest ที่พี่แกใช้มันพังก็ไม่รู้

แต่จริงๆนะถ้าขับรถคนเดียวจิ้ม CX-5 2.2 เลย แบบไม่คิดเสียดาย ผมยังเคลิ้มตั้งแต่ตอนไปลองขับยุเลย รถพวก SUV/PPV ราคาไม่เกิน 2 ล้านที่ทำให้ผมปันใจจาก everest ก็มี CX-5 2.2 diesel กับ Kia Sorento แค่นั้นเลย ชอบมากครับ 2 คันนี้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 15:23:43 »
Sorentoขับดีจริงๆครับ แรงและคล่องตัวเหมือนรถเก๋งเลย เสียตรงราคาแรงไปเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Tui_PSG

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 16:16:56 »
ตามโจทย์...CX5 ครับ

ปล. ขับในเมือง CX5 คล่องตัวกว่าครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 20:21:46 »
Sorentoขับดีจริงๆครับ แรงและคล่องตัวเหมือนรถเก๋งเลย เสียตรงราคาแรงไปเมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆครับ

จริงครับ อีกเรื่องผมเสียดายตรงระบบความปลอดภัยมากเลยครับ เพราะจะเอามาใช้เป็นรถวิ่งเที่ยวของครอบครัว พอมีแค่ ABS กับถุงลมคู่หน้า มันไม่ตอบโจทย์ ด้านการใช้งานเท่าไหร่

แต่ตัวรถ งานประกอบ ผิวสัมผัสวัสดุต่างๆ สมรรถนะการขับขี่มันดีมาก ผมว่ามันเกินหน้าีถญี่ปุ่นประกอบในประเทศราคาเกินล้านด้วยซ้ำไป ดีจนผมไม่สนใจว่าจะเป็นรถของ ยตก เลยด้วยซ้ำ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic