ผู้เขียน หัวข้อ: Engine Flushing Oil จำเป็นแค่ไหนครับ  (อ่าน 13661 ครั้ง)

ออฟไลน์ luxifer

• Sr. Member
    • mcshop (Mc Jeans official online store)
Engine Flushing Oil จำเป็นแค่ไหนครับ
« เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 18:18:22 »
พอดีเอารถไปเข้าศูนย์เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องแล้วศูนย์มักจะเติมน้ำยาตัวนี้มาด้วยทุกครั้งที่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ไม่ทราบว่ามันมีประโยชน์อย่างไรครับ และมีความจำเป็นแค่ไหน หากมีประโยชน์มันจำเป็นต้องใส่ทุกครั้งที่เรามีการถ่ายน้ำมันเครื่องไหมครับ

Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
Re: Engine Flushing Oil จำเป็นแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 18:39:33 »
ไม่จำเป็นครับ เข้าศูนย์ทีไรผมบอกช่างไม่เอาทุกที

ออฟไลน์ Tien.W

Re: Engine Flushing Oil จำเป็นแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 18:59:11 »
ใช้รถแต่คัน ขึ้นหลักแสน บางคันแค่ 5 - 6 ปี บางคัน 10 ปี

ไม่เคยใช้ครับ เครื่องก็ไม่เห็นพัง ไม่เห็นกินน้ำมันเครื่อง ใครมาขับก็บอกว่า ขับดี เหมือนรถป้ายแดง อ่ะ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 20:23:14 »
รายได้พิเศษของเขาละ   ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 20:37:26 »
ไม่จำเป็นครับ แรกๆก็เชื่อ ตอนหลังก็ไม่เอาแล้วครับ

เอาเงินไปใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ดีดี ดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 21:37:02 »
จำเป็นกับศูนย์ครับ ข้ออ้างหาเงิน

ผมบอกศูนย์ทุกครั้งเลย ไม่ต้องใส่อะไรให้ผม ไม่ว่าจะตัวนี้ หรือหัวเชื้อ นมค อะไรทั้งนั้น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 22:23:31 »
ไอ้ขวดนั้นคงไม่มีประโยชน์อะไรครับ

แต่ถ้าพูดถึงคนที่ลืมถ่ายน้ำมันเครื่องมาสองสามปี การฟลัชก็จำเป็นมากครับ ฟลัชแบบใช้น้ำมันเฉพาะครับเติมแทนย้ำมันเครื่องแล้วเดินเบาไว่

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2016, 23:04:37 »
ข้อมูลครับ

การใช้ flushing oil

2 ชนิด

1.ชนิดเข้มข้น ขวดเล็ก 200 cc
เติมผสมกับน้ำมันเครื่องเก่าก่อนถ่าย ติดเครื่องเดินเบา 5-10 นาที
และถ่ายออก แบบนี้ตะกอนตกค้างเยอะ ขึ้นอยู่กับสภาพ นมค.ก่อนถ่ายว่าข้นแค่ไหน

2.ชนิดเจือจาง แกลลอน 4 ลิตร
ถ่ายน้ำมันเครื่องเก่าออกและเติมน้ำมันล้างเครื่องใหม่เข้าไป หรือปริมาณเท่า นมค. เดิมที่ใช้
ติดเครื่องเดินเบา 5-10 นาที และถ่ายออก  แบบนี้จะล้างได้ดีกว่า เพราะการตกค้างตะกอนจะน้อยกว่าแบบแรก

ผมเคยใช้แต่ flushing oil แบบ 2 ซึ่งจะล้างคาบน้ำมันเครื่องเก่าออกให้หมด ก่อนจะเติมน้ำมันเครื่องใหม่

รถเก่าที่บ้าน แฟนขับ ซื้อมาปี 2541 D4D กระบะโตต้า ไม่เคยใช้ flushing oil เลย
ลองล้างแล้วมันลื่นขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นแบบเห็นได้ชัด

จขกท. จากที่เล่าเหมือนเติมผสมกับน้ำมันเครื่องใหม่เลย เข้าใจอะไรผิดไหมครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 08:05:21 »
ขอบคุณเพื่อนสมาชิกมากครับ ผมไม่แน่ใจว่าเติมผสมลงไปหรือว่าเติมเหมือนล้างไปก่อนที่จะใส่น้ำมันเครื่องใหม่ลงไปเหมือนกัน ไว้ผมจะลองสอบถามทางศูนย์ดูอีกทีครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:15:06 »
ไม่จำเป็นครับ เดี๋ยวนี้เข้าศูนย์ต้องระวัง มั่วยัดขายของ

ของผมเข้าศูนย์โต กล่องใส่น้ำล้างกระจกพร่อง จัดการเติมน้ำยาล้างกระจกให้1 ขวด คิด 2xx เงิบเลย

อะไรไม่เอาบอกปัดไปเลยครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:29:16 »
ไม่จำเป็นครับ

น้ำมันล้างเครื่อง หรือ Flushing Oil เกิดในอเมริกา ยุค 60 - 70 สมัยนั้นน้ำมันเครื่องยังไม่พัฒนา และ คนก็ไม่ชอบถ่ายน้ำมันเครื่องด้วย ใช้รถอย่างเดียว บางทีสองปี สามปี ยังไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องก็เห็นบ่อยๆ

พอใช้ไปนานๆจะมีพวกคราบโคลนและคราบยางเหนียวเกาะอยู่ทั่วเครื่อง เค้าถึงคิดค้นน้ำมันตัวนี้มาเพื่อช่วยละลายคราบดังกล่าว

--------------------------------------

แต่ปัจจุบันน้ำมันเครื่องพัฒนาไปไกลมาก (มากกว่าเครื่องซะอีก) อีกทั้งยังมีสารชะล้างคราบสกปรกในน้ำมันเครื่องอยู่แล้ว และราคาน้ำมันเครื่องก็ไม่แพง ศูนย์บริการทั้งของผู้ผลิต และ ศูนย์นอกหาง่ายพอๆกับ 7-11 จึงไม่มีความจำเป็นต้องใส่น้ำมันล้างเครื่องครับ ขอแค่ถ่ายน้ำมันเครื่อง + เปลื่ยนไส้กรองตามระยะก็เพียงพอแล้ว

แต่ถ้าอยากให้เครื่องสะอาด ผมแนะนำว่า หลังจากถ่ายน้ำมันเครื่องแล้ว ก็เอาน้ำมันเครื่องใหม่ + ไส้กรองเบอร์ 10W-40 ใส่ แล้วติดเครื่องเดินเบาซัก 10 นาที จากนั้นถ่ายออกให้หมด

แล้วเอาน้ำมันเครื่องเบอร์และยี่ห้อที่เราต้องการใส่กลับลงไป หร้อมเปลื่ยนไส้กรองอีกรอบ แค่นี้เครื่องก็สะอาดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 10:45:24 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:47:40 »
ไม่เจ็บเป็นเลย เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะโอเคแล้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 10:41:49 »
ไม่เพียงพี่โต นิสสันก็มีนะครับเจอมาเหมือนกันน้ำยาล้างเห็นลงในใบเสร็จ งงว่าทำไมไม่แจ้งลุกค้าก่อนใส่พร่ำเพรื่อไป
น้ำยาอุปโลกพวกนี้ น่าจะหมดไปได้แล้วนะครับ
แต่ถ้าน้ำยาฟลัชชิ่งโดยเฉพาะแบบแกลลอนเติมแทนน้ำน้ำมันเครื่อ่งติดเดินเบาพักนึงแล้วถ่ายออกแบบ คห.ด้านบนอันนี้น่าสนับสนุนครับ จากใสๆถ่ายมาดำยังกะโอเลี้ยง ยิ่งถ้ารถที่ถ่ายน้ำมันเครื่องเกินกำหนดหรือพวกนโยบาย 25000 นี่ออกมาดำจนเจ้าของตะลึงแน่
แต่ไอ้พวกขวดผสมหรือหัวเชื้อใส่ไปมีแต่เจ๊ากับเจ๊ง พวกนี้นานๆเข้ามันทำให้เหนียวข้นเป็นคราบถ่ายไม่ออกจับตามฝาวาวล์กระเดื่องวาวล์ได้