ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงแตร HR-V กับ Accord ต่างกันไหม  (อ่าน 6442 ครั้ง)

ออฟไลน์ Intaglio

• Newbie
  • *
เสียงแตร HR-V กับ Accord ต่างกันไหม
« เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 17:44:35 »
พอดีผมหาดูใน google มีแต่คลิปเสียงแตร Accord ผมเลยอยากได้ยินเสียงแตร HR-V บ้างนะครับ พอมีใครจัดให้หน่อยได้ไหมครับ

พอดีจะเอา City ไปเปลี่ยนแตรนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: เสียงแตร HR-V กับ Accord ต่างกันไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 18:17:18 »
เสียงแตร HR-V ก็ฟังจากคลิปที่เว็บนี้รีวิวได้เลย คุ้นๆ ว่าคลิป 2 ที่ทดสอบตอนรถวิ่ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: เสียงแตร HR-V กับ Accord ต่างกันไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 21:28:13 »
ผมว่าแตร Accord เสียงเพราะสุด และดังกังวานกำลังดีนะครับ ก็เลยเป็นที่นิยม

ที่ลังเลกับ HR-V เพราะรู้สึกว่าแตร Accord ดังไปหรือเปล่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 22:17:55 »
HRV เสียงจะคล้ายแตรของ bosch ตัวสีดำๆอ่ะครับ คล้ายๆกัน น่าจะต่างกันที่ความดัง Accord จะดังกว่านิดหน่อย
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 02:07:37 »
มันคือตัวเดียวกันนิครับ แต่ส่วนที่ทำให้ต่างกันน่าจะเป็นเรื่องของตำแหน่งติดตั้ง

รถผม 2 คัน Civic FD กับ FB เปลี่ยนเป็นแตร Accord ทั้ง 2 คัน Part No. เดียวกันทั้ง 2 ชุด

แต่ตำแหน่งติดตั้งต่างกัน ของ FD จะอยู่หลังไฟตัดหมอกทั้ง 2 ข้าง โทนเสียงที่ออกมามันจะนุ่มๆ เหมือนของ HR-V

แต่ตำแหน่งของ FB จะมีตัวนึงอยู่หลังตัดหมอกซ้าย อีกตัวอยู่ตรงหน้าแผงหม้อน้ำ เยื้องไปทางตัดหมอกซ้าย เสียงที่ออกมาเหมือนของ Accord และมีความดังกว่า FD

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 07:56:39 »
ได้ยินกิตติสัพท์ของแตรแอคคอร์ทมานาน เมื่อวานเพิ่งโดนบีบใส่ครับ เพราะนุ่มลึกสมคำร่ำลือจริงๆ อยากทราบว่าเราจะไปซื้ออะไหล่ตัวนี้ที่ศูนย์ได้ไหมครับ (พอดีใช้รถยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ฮอนด้าอ่าครับ)

ออฟไลน์ Intaglio

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 09:50:36 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 10:17:06 »
ได้ยินกิตติสัพท์ของแตรแอคคอร์ทมานาน เมื่อวานเพิ่งโดนบีบใส่ครับ เพราะนุ่มลึกสมคำร่ำลือจริงๆ อยากทราบว่าเราจะไปซื้ออะไหล่ตัวนี้ที่ศูนย์ได้ไหมครับ (พอดีใช้รถยี่ห้ออื่นที่ไม่ใช่ฮอนด้าอ่าครับ)

ผมว่าแตรใส่กันได้หมดครับ แต่แนะนำให้ติด Relay เพิ่มเพื่อไม่ให้ไฟกระแสสูงผ่านสวิตช์ที่แป้นกดแตรโดยตรง
และย่นระยะสายไฟจากแหล่งกำเนิด(battery) ไปยังแตร ทำให้แตรเสียงดังได้เต็มที่และกดได้ยาวตามต้องการ
 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 17:38:32 »
ผมกลับชอบแตรเสียงดังๆ แปร๋นๆ ได้ยินชัดดี 55555

พวกเสียงนุ่มๆเพราะๆ ไม่ชอบเลย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 21:59:48 »
ผมเอาแตร accord ตัวนอกมาใส่ใน City เสียงนุ่ม เพราะมากครับ ต้องเปลียนรีเลย์ครับ