ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงท่านเลือกซื้อรถกระบะเจ้าตลาดครับ  (อ่าน 7089 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZEANTON.

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมถึงท่านเลือกซื้อรถกระบะเจ้าตลาดครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 15:25:51 »
เหตุผลที่เลือก : ตัวรถที่เข้าตาและชอบเกียร์ธรรมดาเป็นการส่วนตัว ปัญหาตัวรถที่ไม่จุกจิกครับรวมถึงการบริการหลังการขายที่ดี (ใช้รถระยะยาว)

ทำให้ตัดสินใจได้โดยไม่ลังเล ถึงแม้ว่า option ที่ควรมีบางอย่างจะถูกตัดทิ้งไปบ้างสำหรับรถราคาเป็นล้าน (REVO 2.8G 4x4 , MT)

แต่ก็คุ้มครับที่ได้รถที่ชอบและขับสนุกได้ตามที่หวังไว้ สุดท้ายครับเราซื้อรถมาใช้เพื่ออำนวยความสะดวกสบายครับไม่ใช่มาสร้างปัญหาภายหลัง

HILUX REVO 2.8G 4x4 SUN4X4
CITY CNG 1.5 V 
Starda TD05H 12 mm

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ทำไมถึงท่านเลือกซื้อรถกระบะเจ้าตลาดครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 16:19:38 »
เจ้าตลาดมันก็มีหลายค่าย    ถ้าปิคอัพที่ผมจะซื้อก็มีแค่ TOYOTA ISUZU MITSU  ก็มีแค่นี้แหละ
ถ้ามุมมองการใช้งานทั้ง 3 ตัวนี้รวมถึง Nissan  ด้วยไม่ได้แตกต่างกันมากเลยมีจุดเด่นด้อยคนละแบบ  ใช้งานได้แทบไม่แตกต่างกัน 
แต่เวลาเลือกซื้อผมจะเลือกแค่ 3 ค่ายด้านบนซื้อเท่านั้นเอง   
เอาจริง ๆ คำว่าศุนย์บริการ   ผมมองว่าพูดกันปากต่อปาก  แต่ที่จริงแล้วคนใช้งานรถพวกนี้เข้าศูนย์บริการกันขนาดไหนเชียว   ISUZU TOYOTA  ผมเห็นหมดประกันออกนอกศุนย์กันพรึ่บ  แต่เวลาซื้อรถบอกแคร์มากศูนย์บริการ    ผมแนะนำให้เข้าศุนยืแต่ดันกล้าบอกมาได้ว่า ISUZU TOYOTA  เข้าศูนย์แพง      ถ้า 2 แบรนด์นี้เข้าศูนย์ยังบอกแพงถ้างั้นชาตินี้อย่าซื้อรถเลยดีกว่า รถเมล์เถอะ

เรื่องราคาขายต่อปัจจุบันราคาขายTOYOTA  แทบไม่หนีจากเจ้าอื่นเลย  ตจว รถรุ่นเก่าอิสุ มังกรทองราคาแพงกว่า TOYOTA  อีก ถามว่ารถพวกนั้นใครเข้าศูนย์กันบ้างล่ะแต่พูดกันมาได้ว่าศุนย์บริการ

สำหรับผมเลือกที่จุดเด่นเวลานั้นตอนจะซื้อครับ 3 ยี่ห้อด้านบนได้หมด   ตจว เขาก็ซ่อมได้หมดทุกยี่ห้อ 3-4 ยี่ห้อนี่ซ่อมได้หมดล่ะ อะไหล่มีทุกรุ่น  ใช้ยี่ห้อไหนก็ได้  ไม่ได้แตกต่างกันหรอก       แต่ปัจจุบันเวลาผมจะซื้อจะเน้นสุดคงไป TOYOTA  ISUZU  มากที่สุดสำหรับปิคอัพเหตุผลหลักสุดข้อเดียวเลยคือเข้าศูนย์บริการครับ     คือผมไม่เข้าอู่นอกมาหลายปีแล้ว  รถ10  ปีแล้วก็เอาเข้าศูนย์บริการเหมือนเดิม 
หลังจากค่าแรง 300 นี่เห็นชัดเลย  อู่นอกค่าบริการแพงไม่ต่างจากศูนย์เจ้าตลาด 2 ค่ายนี้   เลยเข้าไปนั่งกินมาม่าหาของกินนอนเล่น นวดเล่นล้างรถในศูนย์ดีกว่า      อีกทั้งระยะหลังช่างตามอู่บ้านเรามีปัญหามากขึ้น ไม่อยากเป็นบุญคุณต่อกันในการซ่อมรถทั้งที่จ่ายเงินค่าซ่อมราคาเดียวกันกับคนอื่นและแพงพอกับในศูนย์     รถเจ้าตลาดทั้ง 3 ค่ายนี้มันก็ไม่ได้จุกจิกซ่อมยากอะไรหรอก  เอาเข้าศูนย์สบายใจกว่า

คำว่าแคร์ศูนย์บริการควรใช้กับคนแบบผมมากกว่ารถ หมดประกันแล้ว ต่อให้เกิน 10 ปี ผมก็เข้าศูนย์ครับ  ไม่ใช้บริการอู่นอก

ซื้อรถมาหลายคันผมก็ไม่เคยเข้าอู่นอกนะครับ ยกเว้นร้านยางกะแม๊ก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 17:33:28 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ สำหรับท่านที่มีงบประมาณจำกัด เหมือนผม ณ ตอนนี้ กำลังลังเลกับส่วนลดดอกเบี้ยและออฟชั่นของตัวรถ ที่ค่ายรองเสนอมา
ถ้างบที่มี ได้ตัวแคปของเจ้าตลาด แต่เกือบได้ 4 ประตูของค่ายรองๆ เลยนะครับ
รบกวนบอกได้มั้ยครับ ว่ารุ่นเกรดไหน ราคาเท่าไหร่ เพื่อนสมาชิกจะได้แสดงความคิดเห็นกัน หรือเทียบออฟชั่น ได้ตรงประเด็นมากขึ้นกว่านี้

ออฟไลน์ sengausa

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 18:14:49 »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ สำหรับท่านที่มีงบประมาณจำกัด เหมือนผม ณ ตอนนี้ กำลังลังเลกับส่วนลดดอกเบี้ยและออฟชั่นของตัวรถ ที่ค่ายรองเสนอมา
ถ้างบที่มี ได้ตัวแคปของเจ้าตลาด แต่เกือบได้ 4 ประตูของค่ายรองๆ เลยนะครับ
รบกวนบอกได้มั้ยครับ ว่ารุ่นเกรดไหน ราคาเท่าไหร่ เพื่อนสมาชิกจะได้แสดงความคิดเห็นกัน หรือเทียบออฟชั่น ได้ตรงประเด็นมากขึ้นกว่านี้
ที่มองๆ ไว้ก็  D'max 1.9 แคป at 789,000
กับ Triton 4 ประตู at 854,000 ครับ
D'max ไม่ลดเลย ส่วน Triton ลด 35,000+กล้อง ครับ แต่ถ้าต่อดีๆ คิดว่าน่าจะมีอีกครับ

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 18:20:23 »
พ่ออยากได้อ่ะครับ
กะลังทำงานเพลินๆพ่อโทรมาบอกให้ไปเซ็นต์ค้ำให้ที... แล้วก็ให้ผ่อนให้ด้วย...

แต่ส่วนตัวก็ไม่ได้เห็นว่ารถกระบะรุ่นพวกนี้จะมีอะไรดีแย่ต่างกันมาก ดังนั้นปัจจัยหลักก็มาจากรูปร่างหน้าตา

นอกนั้นมันแก้ได้ทุกอย่าง ไม่ว่าการขับขี่ เครื่องเสียง วัสดุภายใน โปะเงินเข้าไปเดี๋ยวมันก็ดีเอง

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 19:26:52 »
จากประสบการณ์ที่เจอมากับตัว

เดิมใช้ vigo cab. 3.0g ตัวแรก ใช้ไป 7 ปีแค่เข้าศูนย์ตามระยะไม่เคยเสีย ไม่เคยต้องซ่อมอะไรเลย ดีเฟ็คใดๆก็ไม่มี

ต่อมาอยากได้ 4 ประตูยกสูงตอนรถคันแรก ลองเปิดใจมาคบมิตซูเพราะส่วนลดของแถมเทียบแล้วมันคุ้มถูกกว่าเจ้าตลาดเยอะ

ตอนนี้ใช้ triton plus มา 3 ปีกว่าเจอทั้ง หน้าแปนเทอร์โบรั่ว พวงมาลัยมีเสียง แหนบดัง น้ำมันเฟืองท้ายรั่ว
ตอนออกมาใหม่ๆก็มีสนิมเป็นจุดๆตามช่วงล่าง ก้มลงดูคันใหม่ๆในโชว์รูมก็มีทุกคัน

ทุกวันนี้ใช้ๆไปงั้นรอครบ 5 ปีปลดล็อครถคันแรกจะขายไปเจ้าตลาดเหมือนเดิม

รู้ซึ้งแล้วว่าของถูก มันต้องมีเหตุที่มันถึงถูกได้ QC คุณภาพของชิ้นส่วน วัสดุต่างๆที่เรามองไม่เห็น นั่นแหละที่ทำให้ขายถูกได้

ยังไม่นับเรื่องศูนย์นะ เอาแค่ตัวรถ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 22:31:06 »
  ฟังชั่นการใช้งานอาจไม่เด่น แต่พร้อมใช้งานเสมอ ดูแลง่ายเพราะอ็อพชั่นค่อนข้างน้อยและธรรมดา หากจะปรับปรุงช่วงล่างให้ดีขึ้นก็มีของเต็มตลาดแถมราคาไม่แพงนักเพราะคนซื้อแล้วแต่งมีมากกว่า อะไหล่ซ่อมบำรุงหรือเปลี่ยนเมื่อแตกพังมีเยอะแยะ ของแท้ของเทียบ แต่ผมก็เบื่อรถ 2ยี่ห้อนี้มากเลยนะ มันไม่ค่อยมีอะไรหวือหวาเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 14, 2016, 22:52:12 »
ชอบครับ รูปร่างหน้าตา D-Max แล้ว ก็สิ่งที่ได้  ตอนแรกก็ดู เรนเจอร์ กะ D-max แต่ไม่ชอบข้างใน เรนเจอร์ เลยมาลงที่ D-max ทั้งที่ตอนนั้น D-max รอรถนานมาก 4 เดือน ก็ยังรอ

ที่พูดนี้คือตัว 2012 นะ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 07:57:13 »
เลือกเพราะเป็นรถใช้งานครับ ทั้งToyotaและIsuzuดีทั้งคู่ วิ่งทำงานตลอด ส่วนใหญ่อยู่บนถนนมากกว่าอยู่อู่ครับ รถเค้าทำมาได้ทนทานจริงๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 10:45:05 »

....

ทุกวันนี้ VIGO CHAME แชมป์ รถใช้งาน ไม่เคย เสียเลย เชื่อไหม
ใช้มา สองปี 45000 โล

แค่สองปี 45,000 ห้าพันโลแล้ว อย่าเพิ่งมั่นใจว่าจะไม่เสีย  ของผม 4 ปี 90,000 โล ก็ยังไม่เคยเสียเหมือนกัน แต่ผมไม่กล้วการันตีว่ามันจะไม่เสีย  ของผมไม่ใช่เจ้าตลาดทั้งสองครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 11:56:52 »

....

ทุกวันนี้ VIGO CHAME แชมป์ รถใช้งาน ไม่เคย เสียเลย เชื่อไหม
ใช้มา สองปี 45000 โล

แค่สองปี 45,000 ห้าพันโลแล้ว อย่าเพิ่งมั่นใจว่าจะไม่เสีย  ของผม 4 ปี 90,000 โล ก็ยังไม่เคยเสียเหมือนกัน แต่ผมไม่กล้วการันตีว่ามันจะไม่เสีย  ของผมไม่ใช่เจ้าตลาดทั้งสองครับ

ผมว่ากะบะ มีเจ้าตลาด สามเจ้านะ มิตซู ก็อีกค่าย ดูจากยอด

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 11:59:39 »
เหตุผลของผม คือ เพราะมันเป็นรถเกียร์ธรรมดาที่มีออปชั่นเยอะที่สุดในตลาดขณะนั้น

ทั้งด้านเครื่องยนต์ ของเล่น และระบบความปลอดภัย ครับ

Isuzu D-MAX MY2013 4DR Hi-Lander 3.0 Z-Prestige Manual Transmission

ถ้าคาแรกเตอร์ลักษณะนี้ไปอยู่ในฟอร์ดในตอนนั้น ผมก็กัดฟันซื้อฟอร์ดครับ ไม่เกี่ยงแบรนด์

จังหวะนั้นกำลังรู้สึกเบื่อ เซ็ง เกลียด Torque Converter อย่างถึงขีดสุด

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 13:56:10 »
ด้วยความเคารพ ศูนย์บริการเลยครับ อีซุซูนะครับ เคยไปส่งเพื่อนเอารถไปเซ็คศูนย์อีซุซุ แถวดอนจั่น เชียงใหม่
มีรถบริการรับ-ส่ง ลูกค้า ไปทำธุระในห้างด้วย สุดยอด ประทับใจสุดๆ ได้ใจไปเต็มๆ นี่สินะที่เรียกกันว่า ลูกค้าคือพระเจ้า !!!

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 15, 2016, 22:56:55 »
RELIABLE
One Day.

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 17:07:06 »
ส่วนลดเยอะถูกกว่ายี่ห้ออื่น
อะไหล่ถูก หาง่าย
เสียเหมือนๆกันเจ้าตลาดซ่อมง่ายกว่า

ลองแค่ถอดไส้กรองน้ำมันเครื่องนิสสันหรือmitsuดูจะเข้าใจว่ารถซ่อมยากมันเป็นแบบนี้นี่เอง

+1 เห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 16, 2016, 23:46:10 »
มันสวยกว่าคู่แข่งอื่นในสายตาของผม
คันต่อไปไม่แน่ครับ เพราะรุ่นรถออกมาเยอะมากมาย ออฟชั่นเพียบ เลือกไม่ถูก