ผู้เขียน หัวข้อ: ECO Car หรือ B-Segment เกียร์ธรรมดารุ่นไหนขับสนุกและเกียร์กระชับสุดครับ(ป้ายแดง)  (อ่าน 4507 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ยังมีความคิดที่จะเล่นรถเก๋ง เกียร์ธรรมดา ที่ขับสนุกมาแต่งสวยงาม และอาจจะทำช่วงล่างบ้าง

แต่เงื่อนไขคือ

1.ต้องเป็นรถใหม่ Eco Car หรือ B-Segment ก็ได้
2.เน้นเกียร์ธรรมดาที่เข้าเกียร์ได้กระชับ และรู้สึกถึงความแน่นเวลาเข้าเกียร์
3.ช่วงล่างที่พื้นฐานไม่ได้แย่มาก ประมาณว่าเอามาเปลี่ยนโช๊ค สปริงโหลด แล้วดีเลย อะไรอย่างนี้ครับ
4.เน้นขับคนเดียว ไม่เน้นโดยสาร

ตอนนี้ที่พอจะเห็นมีเกียร์ธรรมดาคือ

1. March / Almera
2. Swift / Ciaz
3. Celerio
4. Brio / Brio Amaze
5. Jazz / City
6. Mirage / Attrage

(เข้าใจว่า VIOS, Fiesta, Yaris, Mazda2 ไม่มีเกียร์ธรรมดาให้เลือกแล้ว)
ขอความกรุณาด้วยครับ ด้วยความเคารพ  8) 8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
ผมขอจิ้มไปที่ Jazz/City แล้วแต่ความชอบครับ

1.B-segment ตัวรถใหญ่กว่าหลายๆอย่างดีกว่าEco car
2.เท่าที่เคยศึกษาดูเกียร์ต่อเกียร์ L15 กระชับกว่า 1nz
3.ผมว่าถ้าจะซิ่งจริงต้องทำช่วงล่างอยู่แล้วครับ
4.เหลือๆครับ

ผมก็เกือบจะได้เป็นเจ้าของครับ สำหรับรถซิ่งๆนิดๆ แต่ที่บ้านไม่สนับสนุนครับ เสียดายเหมือนกันครับ
เพื่อนผม Yaris 2012 mt ผมว่าเป็น1500ที่ขับสนุกที่เดียวเลยครับ ท่อ+เฮด+กรองแต่ง+สตรัสงานไทย
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ rotaryman

ออฟไลน์ Jomyoot parnejohn

• การเดินทาง...
หากคิดจะเอาไปต่อยอด โจทย์นี้ยกให้ ฮอนด้เลยคับผม 8)
2011 320d SE E90
2007 Camry 2.4V
2003 Altis 1.8G

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
กลุ่มอีโคคาร์ เผื่อวางเครื่องในอนาคต brio/almera
B-sec จัดแจ้สไปเลยครับ อนาคตต่อยอดยังสดใส
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ bobsan

Jazz gk เกียร์ลูกนี้ขับมันส์มากนะครับ

แต่หากเอามาใช้ในชีวิตประจำวันขับทางยาวๆผมไม่ค่อยชอบครับ เพราะมันทดมาจัดไป

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้า Eco car เกียร์ m/t ก็ต้อง Brio

เห็นแค่ flash กล่องใหม่ ก็วิ่งกันแทบจมไมล์ละ (แต่ช่วงล่าง ตัวใคร ตัวมัน เน้อออ)

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
eco car เกียร์ธรรมดานี่ ต้อง บริโอ้ ครับของแต่ง ของเล่น ตรึม เต็มบ้านเต็มเมือง

ส่วน B-Segment ขอจิ้มไปที่ vios แต่เอ้ะ vios ตัว 2016 เครื่องใหม่ ไม่มี mt แล้ว

งั้นคงต้องไปที่ jazz gk แล้วแหละ เห็นเพื่อนๆบอก เกียร์นี้ขับสนุก
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ -Brian

ถ้าแต่งต่อ Brio / jazz แล้วแต่งบเลยครับ
แต่ถ้าอยากเอามาใช้เลย ก็คงต้องเป็น Swift เพราะพื้นฐานเดิมๆทำมาดีแล้ว

แต่คันเกียร์ที่กระชับที่สุด ผมยังคิดถึงmazda2 รุ่นที่แล้วครับ ถึงเครื่องมันจะไม่ค่อยเท่าไรก็เถอะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
City, Jazz เลยครับ
เกียร์สับมันกว่า Vios 2013 ตัว  M/T เยอะมาก
อัตราเร่ง 0-100 ไล่บี้พวก D-Seg เครื่อง 2.4-2.5 ได้
เคยขับ City S M/T 2014 เปลี่ยนยางจากไซส์อีโค่คาร์ เป็น 195/50 R15
ซัดทางตรงโล่งไป 170-180 รถลอยๆ เกร็งพวงมาลัยพอควร ถ้าช่วงล่างเพิ่มอีกนิดคงจบ
(ถ้ายางไซส์เดิมคงน่ากลัวกว่านี้)
Jazz, City รุ่นนี้เสียอย่าง คือพวงมาลัยเบาหวิวเมื่อเทียบกับรุ่นเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2016, 23:51:39 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :D ;D :)

ส่วนใหญ่เห็นตรงกันคือ Jazz GK สินะครับ แถมได้ Option ความปลอดภัยค่อนข้างครับ (โดยเฉพาะ VSA)
ได้แต่หวังว่าถึงเวลานั้นจะยังขายรุ่น S M/T อยู่นะ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Dubee

ขับสนุก แต่งสวย ต้องสวิฟท์เท่านั้นครับ (ถ้ายอมรับได้เรื่องศูนย์บริการ และปัญหาดีเฟกบางคันนะครับ แต่ล็อกใหม่ๆแก้ปัญหาไปเกือบหมดละครับ)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เคยขับบริโอ้เดิมๆ ก็สนุกดีนะครับ รถมันเบา ช่วงมันสั้นด้วยมั้ง พริ้วดี เห็นเค้าแต่งๆกันก็สวยอยู่น่ะ เอาไฟหน้าโมบิลิโอ้มาใส่ก็สวยขึ้นอีก

ขับสนุก แต่งสวย ต้องสวิฟท์เท่านั้นครับ (ถ้ายอมรับได้เรื่องศูนย์บริการ และปัญหาดีเฟกบางคันนะครับ แต่ล็อกใหม่ๆแก้ปัญหาไปเกือบหมดละครับ)

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ จะรบกวนอีกนิดครับ

Swift 1.2 M/T เกียร์ธรรมดา เวลาเปลี่ยนเกียร์กระชับไหมครับ ได้อารมณ์แบบ Mazda2 (2012) M/T กับ Brio M/T ไหมครับ
สนใจ Swift 1.2 M/T เหมือนกันครับ ของแต่งซิ่งเยอะมากครับ

แต่ถ้า Brio MinorChange ออกมาแล้วมี VSA ทุกรุ่น อาจจะทำให้คิดหนักเหมือนกัน

:) :) :) :) :) :)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
jazz GK m/t

ขอเล่นเยอะ แต่งกันเป็นแสนละครับ 5555

ออฟไลน์ Dubee

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ จะรบกวนอีกนิดครับ

Swift 1.2 M/T เกียร์ธรรมดา เวลาเปลี่ยนเกียร์กระชับไหมครับ ได้อารมณ์แบบ Mazda2 (2012) M/T กับ Brio M/T ไหมครับ
สนใจ Swift 1.2 M/T เหมือนกันครับ ของแต่งซิ่งเยอะมากครับ

แต่ถ้า Brio MinorChange ออกมาแล้วมี VSA ทุกรุ่น อาจจะทำให้คิดหนักเหมือนกัน

ผมขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นครับ ขออภัยด้วยนะครับ

ผมขับเกียร์ธรรมดาไม่เป็นครับ ขออภัยด้วยนะครับ

ไม่เป็นไรครับผม ขอบคุณอีกครั้งครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 0%

brio 1.2 เดิมๆ ก็แซบแล้ว

jazz mt คงแซบกว่า

ออฟไลน์ kittiphat123

ตัวเลือกที่ให้มา เลือก Jazz / City ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ seamonkey

จากตัวเลือก ผมเลือก City/Jazz ครับ เครื่อง 1.5 ใหญ่กว่าตัวเลือกอื่น
ถ้าไม่คิดจะลงเครื่องใหม่ ตัวนี้ให้กำลังสูงว่าตัวเลือกอื่นหมดเลยครับ

ออฟไลน์ focus2012

ออฟไลน์ wa330

ของแปลกราคาประหยัด Mirage วาง4G15 mivec turbo ตัวนอก

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
jazz mt เลยครับ โมได้ไกลกว่าเพื่อน อยาก na ก็เอาl15b earthdream 132 ม้ามาลง อยาก turbo l15 turbo จาก civic รออยู่ อยากสับเยอะๆ 6mt ก็มี
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
ช่วงสงกรานต์มีโอกาสได้ขับ Jazz GK (CVT)เดิมโรงงาน ลงใต้ (ประจวบฯ-ภูเก็ต) นั่งห้าคน กระเป๋าเต็มหลังรถ ขับแล้วสบาย,มั่นใจกว่ารถตัวเองเยอะ (Swift MT) เลือก Jazz เถอะครับ ผมว่า จัดสตรัทซักชุด ไฟหน้าซักคู่ เปลี่ยนล้อ แค่นี้ก็ฟินแล้วล่ะ  ::)

สรุปว่าน่าจะเป็น Jazz GK M/T สินะ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับผม  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ DolbyNR

• Jr. Member
  • **
จากตัวเลือก ผมเลือก City/Jazz ครับ เครื่อง 1.5 ใหญ่กว่าตัวเลือกอื่น
ถ้าไม่คิดจะลงเครื่องใหม่ ตัวนี้ให้กำลังสูงว่าตัวเลือกอื่นหมดเลยครับ