ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง Nokian มีใครพอจะรู้จักหรือลองใช้แล้วบ้างครับ ??  (อ่าน 3019 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
พอดีผมไปเห็น Review เปรียบเทียบยางตัวนี้กับยางอื่นๆในเวป UK แล้วได้คะแนนในเรื่องสมรรถนะสูงมาก สูงกว่าพวกแบรนด์ Premium ที่เป็นยางในกลุ่มเดียวกันเสียอีก
ยางที่ผมสนใจจะเป็นพวกรุ่น Line ที่เป็น Premium Summer Passenger Car ซึ่งคะแนนด้านต่างๆสูงกว่ายางทุกรุ่นที่มีขายในไทย (ไม่รู้ว่าโม้รึเปล่านะ)

พอจะมีใครรู้จักหรือเคยลองยางนี้ในบ้านเราบ้างครับ...ว่าคุณภาพเหมาะกับถนนบ้านเราแค่ไหน ราคา และแหล่งที่หาซื้อได้จากร้านแถวไหนบ้าง

ปล. Nokian เป็นบริษัทยางที่ก่อตั้งมานานแล้วในฟินแลนด์ แต่มีอยู่ช่วงนึงเกิดอยากทำมือถือขายเลยแยกบริษัทออกมาชื่อว่า Nokia ใครเห็นชื่อแล้วก็อย่าไปล้อเขานะ

ออฟไลน์ wa330

ชอบของแปลกเอาแค่ apollo ของอินเดียดีกว่าคับ

ออฟไลน์ bingoman

^
^
^
มันเทียบกันไม่ได้หนิครับ

Apollo คือยางราคาประหยัด(Budget Tyre บางทีก็เรียกว่า Econony Tyre) ประหยัด ไว้แข่งกับยางยี่ห้อพวก Achiles, Federal, Kenda, Marshal, Nankang, Silverstone

แต่ Nokian เป็นยางเกรด Midrange Tyre ที่ต่างประเทศ(เช่นเดียวกับ  Toyo, Cooper, BF, Maxxis, Yokohama, Vredestein) ถึงจะไม่ดังในไทย แต่ต้องเข้าใจ market ของแบรนด์นี้ก่อน   นั้นหมายความว่า Nokian เป็นยางที่ทำสมรรถนะภาพรวมออกมาได้ดีระดับนึง ไม่ใช่แบบกลุ่มแรก 
แล้วเพียงว่าบังเอิญว่าที่ยุโรปมักใช้ยาง All season tyre ทำให้ Summer Tyre ของยี่ห้อนี้ไม่ตีตลาดโลกนัก  แต่เห็นว่านำเข้ามาในไทย เป็น summer tyre ผมเชื่อว่าดีแน่นอน  แต่ขอดูราคาในไทยก่อน  ถ้ารับได้ ก็น่าลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2016, 21:19:11 โดย bingoman »

ออฟไลน์ Staples

นึกว่าชื่อค่ายมือถือ

ออฟไลน์ seeker

เมืองไทย ผมเห็นบางร้านมีขาย
แต่ของมีบ้าง ไม่มีบ้าง
และราคา มีแต่ตัวท็อปๆทั้งนั้น

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ชอบของแปลกเอาแค่ apollo ของอินเดียดีกว่าคับ

โนเกียน เอาไปเทียบกับเฟรเดอสไตน์เถอะครับ

อพอลโลเป็นเกรดเดียวกะพวกแมกซิส ดีสโตน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Tien.W

มีเพื่อนใช้ ใส CR-V บ่นว่า เสียงดัง อ่ะ

ออฟไลน์ SM.

^
^
^
มันเทียบกันไม่ได้หนิครับ

Apollo คือยางราคาประหยัด(Budget Tyre บางทีก็เรียกว่า Econony Tyre) ประหยัด ไว้แข่งกับยางยี่ห้อพวก Achiles, Federal, Kenda, Marshal, Nankang, Silverstone

แต่ Nokian เป็นยางเกรด Midrange Tyre ที่ต่างประเทศ(เช่นเดียวกับ  Toyo, Cooper, BF, Maxxis, Yokohama, Vredestein) ถึงจะไม่ดังในไทย แต่ต้องเข้าใจ market ของแบรนด์นี้ก่อน   นั้นหมายความว่า Nokian เป็นยางที่ทำสมรรถนะภาพรวมออกมาได้ดีระดับนึง ไม่ใช่แบบกลุ่มแรก 
แล้วเพียงว่าบังเอิญว่าที่ยุโรปมักใช้ยาง All season tyre ทำให้ Summer Tyre ของยี่ห้อนี้ไม่ตีตลาดโลกนัก  แต่เห็นว่านำเข้ามาในไทย เป็น summer tyre ผมเชื่อว่าดีแน่นอน  แต่ขอดูราคาในไทยก่อน  ถ้ารับได้ ก็น่าลอง

มาเก็บความรู้

ออฟไลน์ DSINTER

• Newbie
  • *
ถือว่าเป็นยางเกรดใช้ได้ครับ เก่งทางด้าน Winter tyres มากกว่า แต่ถ้าจะซื้อเพราะผลเทสยางออกมาสูง เกรงว่าจะไม่ดีขนาดนั้น เพราะล่าสุดมีข่าว CEO Nokian ออกมายอมรับว่ายางที่ส่งไปเทส จะผลิตเป็นพิเศษเพื่อให้ได้ค่าที่ดี ซึ่งเค้าบอกว่าหลายๆผู้ผลิตก็ทำเช่นนี้ คล้ายๆเคส VW
ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ครับ ลองพิมพ์ nokian tyres cheating ดูครับ