ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ออโต้ ไม่ใช้ของโตโยต้า จะพังไหมครับ  (อ่าน 49564 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ผมใช้ วีออส gen 2 ต้องใช้น้ำมันเกียร์ ws ซึ่งราคาเเกลอนละ 1300 ก็เลยมองของวาโวลีนเอาไว้ซึ่งถูกกว่าเกือบเท่าตัว ข้างขวดระบุว่ารองรับ ws

อยากทราบครับว่า สามารถใช้เเทนกันได้ไหม มีผลอะไรหรือบ้างครับ ทั้งระยะสั้น ระยะยาว หรือว่าควรใช้ของโตโยต้าต่อไป

ถ้าไม่มีผล นอกจากยี่ห้อนี้ เเล้วยี่ห้อไหนดีครับ

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
ผมใช้ วีออส gen 2 ต้องใช้น้ำมันเกียร์ ws ซึ่งราคาเเกลอนละ 1300 ก็เลยมองของวาโวลีนเอาไว้ซึ่งถูกกว่าเกือบเท่าตัว ข้างขวดระบุว่ารองรับ ws

อยากทราบครับว่า สามารถใช้เเทนกันได้ไหม มีผลอะไรหรือบ้างครับ ทั้งระยะสั้น ระยะยาว หรือว่าควรใช้ของโตโยต้าต่อไป

ถ้าไม่มีผล นอกจากยี่ห้อนี้ เเล้วยี่ห้อไหนดีครับ

ขอบคุณครับ
ใช้ได้ครับเกรดน้ำมันสูงกว่าด้วยลองดูระยะเปลี่ยนถ่ายข้างขวด

ออฟไลน์ mxmx

ไม่เคยใช้ของ0เลยคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถผม Altis 2010 ก็เปลี่ยนข้างนอกครับ ปกติดี เปลี่ยนเกียร์นุ่มนวล
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ kittiphat123

ดีกวาของศูนย์อีกครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ SLuang

จัดเกรด และเบอร์ ให้ตรงตามมาตรฐานที่ระบุว่าให้ใช้
จะใช้ยี่ห้อไหนก็ไม่มีปัญหาครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่พังครับ

จะว่าไป รถยี่ห้อไหนผมก็ไม่ใช้น้ำมันเกียร์แปะยี่ห้อรถเลยครับ โตโยต้า นิสสัน ฟอร์ด ฮอนด้า บีเอ็ม โฟลค์ เบนซ์... เลิกมานานมาก

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
หมดระยะประกันก็เปลี่ยนข้างนอกตลอดครับ  เลือกให้ตรงตามคู่มือ ไม่เป็นอะไรแน่นอน

ออฟไลน์ eaton fuller

เกรดสูงกว่า ยี่ห้อเชื่อถือได้ ไม่พังครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ห้ามใช้เกรดต่ำกว่าแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ chaithawat

โต้ต้าทำน้ำมันเองไม่เป็นครับ จ้างบริษัทผลิต oem แบนด์ตัวเองมาตลอด
อยากจะบอกว่า นมค.ไม่มีอะไรดีเลยนอกจากถุกอย่างเดียว ลองเปลี่ยนพวกโมบิลวันเทียบดูครับ ลื่นเงียบต่างกันเยอะเลย
แต่น้ำหล่อเย็นดีครับ ถูกและดี หาจุดรั่วง่ายน่าใช้ 

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าข้างกระป๋องเขียนว่าทดแทน Toyota WS ก็ใช้ได้ครับ

เกียร์ตัวนี้ใช้น้ำมันความหนืดต่ำ สเปคที่ใช้ได้ก็มี

- Valvoline ATF Max Life
- Caltex Synthetic ATF Multi-Vehicle Dextron VI

ห้ามใช้เกรดอื่นนอกเหนือจากนี้ และห้ามใช้เกรด T-IV ทดแทนครับ 

คุณยังโชคดีที่มีทางเลือก สมัยก่อนตอนเจ้า NCP93 ออกมาใหม่ๆ WS ถือเป็นของใหม่สำหรับเมืองไทย โตโยต้าต้องนำเข้าน้ำมันเกียร์จากญี่ปุ่น (กระป๋องเหล็ก) มาขาย ราคารวมเปลื่ยนก็ 2,000 บาทนิดๆแล้ว

แต่ปัจจุบันมีตัวเลือกมากขึ้น ราคาก็ลงมาในระดับที่ไม่แพงครับ

ออฟไลน์ Darkart

ใช้ได้เลย รองรับระบบเกียร์อัตโนมัติที่รถ จขกท.ใช้งานอยู่ครับ
ก็มี น้ำมันเกียร์ Valvoline ATF Max Life ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ iamitman

ไม่พังครับ

จะว่าไป รถยี่ห้อไหนผมก็ไม่ใช้น้ำมันเกียร์แปะยี่ห้อรถเลยครับ โตโยต้า นิสสัน ฟอร์ด ฮอนด้า บีเอ็ม โฟลค์ เบนซ์... เลิกมานานมาก

อยากสอบถามคุณ Jae ว่าสำหรับ Type WS ของ Toyota มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ ผมไม่ไหวกับราคาของน้ำมันศูนย์เช่นกัน

ออฟไลน์ No Trespassing

ไม่พังครับ

อยากสอบถามคุณ Jae ว่าสำหรับ Type WS ของ Toyota มีตัวไหนแนะนำมั้ยครับ ผมไม่ไหวกับราคาของน้ำมันศูนย์เช่นกัน

ขอตอบแทนนะครับ

ถ้าข้างกระป๋องเขียนว่าทดแทน Toyota WS ก็ใช้ได้ครับ

เกียร์ตัวนี้ใช้น้ำมันความหนืดต่ำ สเปคที่ใช้ได้ก็มี

- Caltex Synthetic ATF Multi-Vehicle Dextron VI

ห้ามใช้เกรดอื่นนอกเหนือจากนี้ และห้ามใช้เกรด T-IV ทดแทนครับ 

ออฟไลน์ escudaeza

แล้วถ้าน้ำมันเกียร์ของswift1.25 ตัวvalvolineนี่ต้องใช้แบบไหนเหรอครับ  :-X
Mazda CX8 2.5 SP 2019

promt

สเปค >= ได้หมดครับ
ไม่พัง

ออฟไลน์ iamitman

ไม่พังครับ

ขอตอบแทนนะครับ

ขอบคุุณครับ  :)

jaesz

ไม่พังครับ

ตอบแบบสั้นๆ ผมใช้ T-IV ครับ ตัวไหนผ่านT-IV ใช้แทน WS ได้แน่นอน เพราะผมก็ใช้กับ อัลติส และ แคมรี่ มาตลอดครับ ตราบใดที่อุณหภูมิในไทยยังไม่ลบ 20c

ผมมีแคมรี่สองคันก้านวัดอันนึงบอกWS อีกคันบอกT-IV แต่เกียร์ลูกเดียวกัน

ตอบแบบยาวๆ น้ำมันเกียร์สองตัวนี้ คือ น้ำมันเกียร์อัตโนมัติแบบคลัทช์แข็งเปียกทั้งคู่ ใช้ได้ทั้งระบบ Torque +Electronic และ ไม่Hydralic ต่างกันทีาMax shear strength HTHS และ จุดเยือกแข็ง เคมีที่ใช้ กับWS เลยต้องเป็น Synthetic เพราะโตโยต้าขีดเส้นว่าต้องเกิน 1500ชั่วโมงทำงานที่ 100องศาได้ครับ

เอาไปหาอ่านต่อใน toyota R&D webนะครับ