ผู้เขียน หัวข้อ: ฝาหม้อน้ำ ห้ามเปิดใช่ไหม? แล้วเราจะรู้ยังไงว่าน้ำแห้งไหม  (อ่าน 17494 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
คือผมก็ดูสภาพรถไม่เป็นนะครับ ให้ศูนย์ตรวจตลอด แต่ไม่อยากวางใจมาก กลัวละเลย เลยให้พ่อที่บ้านดูให้เบื้องต้นพบ น้ำกลั่นแบตเกือบจะแห้ง ดีนะพ่อดูให้ทัน

... ตอนเด็กๆอนุบาล ผมจำได้ขึ้นใจ มีพ่อเพื่อนผมมารับเพื่อนที่ รร แล้วรถพ่อเพื่อนก็คงเก่า เลยเปิดฝากระโปรงหน้าตรวจ แล้วคงเปิดฝาหม้อน้ำ (ไม่รู้เรียกว่าอะไร ที่อยู่ข้างหน้าแล้วมีพัดลมเป่า) แล้วปรากฎว่าน้ำได้พุ่งออกมาโดนหน้าเพื่อนพ่อจนอาการสาหัส เหตุการณ์นี้ผมจำได้ขึ้นใจ กลัวรถไปเลย
...เคยมีคลิปคนเปิดฝาหม้อน้ำแล้วปรากฎว่าเห็นน้ำหมุนๆ แต่ไม่พุ่งออกมา แบบนี้ทำยังไง อันตรายไหม??

สรุปว่าจะตรวจเช็คว่าน้ำแห้งได้ยังไง แล้วใช้น้ำอะไรเติม น้ำเปล่าได้ไหม

ออฟไลน์ I-PULSE

เปิดฝาหม้อน้ำตรงรังผึ้งได้ครับ แต่เปิดตอนที่เครื่องเย็นครับ น้ำจะไม่พุ่ง
ไปเปิดตอนมันร้อนมันก็พุ่งใส่หน้าสิครับ เปิดได้เฉพาะตอนมันเย็นเท่านั้น เปิดแล้วก็จะเห็นระดับเองว่ามันต้องเติมไหม
เติมน้ำเปล่าได้ครับ แต่ในกรณีที่มันขาดนิดหน่อย ไม่ใช่เติมน้ำเปล่าแบบทั้งระบบเลย

ออฟไลน์ Super hornet

• Hero Member
  • Hello everyone 我是爱车的人

เปิดฝาหม้อน้ำตรงรังผึ้งได้ครับ แต่เปิดตอนที่เครื่องเย็นครับ น้ำจะไม่พุ่ง
ไปเปิดตอนมันร้อนมันก็พุ่งใส่หน้าสิครับ เปิดได้เฉพาะตอนมันเย็นเท่านั้น เปิดแล้วก็จะเห็นระดับเองว่ามันต้องเติมไหม
เติมน้ำเปล่าได้ครับ แต่ในกรณีที่มันขาดนิดหน่อย ไม่ใช่เติมน้ำเปล่าแบบทั้งระบบเลย

+1 ตามนี้ครับ จะตรวจเช็คของเหลวต่างๆให้ทำตอนเครื่องเย็นครับ ปลอดภัยและได้ผลที่ชัดเจนที่สุดครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ sukhontha

ดูที่หม้อพักน้ำได้ครับ  เขามีขีดไว้ให้  เปิดฝาได้  ตอนเครื่องไม่ร้อน..

ออฟไลน์ ^Yimm@^

มันจะเขียนว่าห้ามเปิดขณะเครื่องร้อนไม่ใช่หรอครับ ไม่ใช่ห้ามเปิด

ออฟไลน์ xman2029

ฝาหม้อน้ำ เปิดได้ไม่ใช่หรือครับ แต่ห้ามเปิดขณะเครื่องร้อน หรือผมเข้าใจผิด ช่วยชี้แนะทีครับ

ออฟไลน์ 380Z

ถ้าจำเป็นต้องเปิดตอนเครื้องร้อนให้หาผ้าหนาๆมาคลุมเปิดครับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
เปิดได้ตอนไม่ร้อนครับ ปกติเติมที่หม้อพักเอามันมีระดับให้ดู  ตอนมันเย็นก็เปิดฝาเติมได้ครับ ถือว่าเช็คเบื้อต้นไปด้วยถ้าระดับน้ำมันลดลงเยอะ อาจเพราะฝาหม้อน้ำบางตัวถ้ายางมันสึกมันจะเปลืองน้ำมากๆ และน้ำไม่เต็มหม้อน้ำนะครับ ความร้อนอาจขึ้นโดยไม่รู้ก็มี รถบางรุ่นนี่ไม่มีฝาหม้อน้ำเลยก็มี(อันนี้คงไม่ต้องเปิด 555) ถ้าอยากเปิดตอนร้อนก็ทำได้ครับ หาผ้าหนาๆ(หนาจริงๆนะครับ) เปิดฝาแง้มให้น้ำมันพ่นไปข้างหน้า ไม่ใช่เข้าตัวนะครับ แค่บอกแต่ไม่ได้ให้ลองนะครับ 555555

ออฟไลน์ SLuang

รถยนต์รุ่นใหม่ๆ  ส่วนใหญ่เป็นระบบปิดกันแล้วครับ  ในทางทฤษฎี ไม่ต้องเติมน้ำตลอดอายุการใช้งาน
แต่ในทางปฏิบัติ  ถ้าเกิดท่อทางต่างๆ  เกิดรั่วขึ้นมาก็จำเป็นต้องเติม  แต่ที่ตัวหม้อน้ำก็จะไม่มีฝาเปิดได้ เช็คและเติมที่หม้อพักแทน
รถยนต์ระบบนี้ แม้วิ่งมาเป็นร้อยๆ  กิโล  ก็สามารถเปิดได้ครับ(ที่หม้อพัก)  ไม่อันตรายใดๆ   กระบะ ก็เช่น BT-50pro  Ranger   Revo  Colorado

รูปที่แนบ เป็นของ Ranger MC สังเกตหม้อน้ำไม่มีฝา  แต่จะตรวจเช็คระดับที่หม้อพัก (น้ำสีแดงอมชมพู) แทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2016, 15:23:06 โดย SLuang »

ออฟไลน์ shipcake

ขอบคุณทุกคนครับ เป็นความรู้มือใหม่ผมมาก เผื่อไปใช้รถรุ่นเก่าๆต้องดูแลเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมดูตรงหม้อพักตลอดครับ ไม่เคยยุ่งกับหม้อน้ำตรงนั้นโดยตรง

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่เคยเปิดดูเลย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tvm

เพิ่มเติมนะ
ในคู่มือรถทั่วๆ ไปมีบทเกี่ยวกับการตรวจสอบดูแลเบื้องต้น ลองอ่านดูสักรอบ หลักๆ ใช้ได้กับรถทั่วไปเกือบทุกรุ่น
ลองหามาอ่านสักรุ่นน้อ เพราะเรื่องหม้อน้ำก็สำคัญ เรื่องอื่นๆ ก็สำคัญอีกหลายเรื่อง

ปล. หม้อน้ำ (เช็คระดับที่ถังพักน้ำ) กับ น้ำกลั่น แบต (เปิดจุกดู ถ้าไม่มีจุดหรือเขาซีลไว้ ก็ดูที่ตาแมว ส่วนมากมีอยู่) ไม่เกี่ยวกันนะ

ออฟไลน์ ps000000

อันนี้เป็นสิ่งที่พ่อแม่สอนผมมาตั้งแต่หนุ่มๆ ว่าอย่าเปิดตอนร้อนๆ มันพุ่ง

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ปกติจะเปิดดูตอนเครื่องเย็นครับ  ก่อนเดินทางไกลๆควรเปิดดูทั้งสองที่ ทั้งหม้อพักและหม้อน้ำ จากประสบการณ์เคยหม้อน้ำรั่วตอนถึงปลายทางแล้ว พอดับเครื่องน้ำในหม้อพักจะอยู่ครบ แต่น้ำจะซึมออกจากหม้อน้ำอยู่ตลอดเวลา พอขากลับเช็คแต่หม้อพักเห็นเป็นปกติดี พอขับไปได้สักระยะก็ overheat  ส่วนการเติมน้ำนั้นควรใช้คูลแลนท์ของผู้ผลิตรถยนต์จะดีกว่าและไม่ควรใช้คูลแลนท์ผสมกัน  ถ้าหากจำเป็นต้องเติมด้วยน้ำเปล่าให้ใช้น้ำกรองเท่านั้น อย่าใช้น้ำประปาเพราะจะทำให้หม้อน้ำเกิดคราบตะกัน ระบายความร้อนไม่ดีเกิดความร้อนสะสมในระบบ  การเปิดหม้อน้ำตอนเครื่องร้อนให้ใช้ผ้าหนาๆจับที่ฝาหม้อน้ำแล้วบิดคลายครึ่งรอบเพื่อระบายแรงดันออกก่อน รอจนแรงดันระบายออกหมดแล้วจึงหมุนเปิดออก ไม่ใช่เปิดให้น้ำพุ่งไปอีกด้านอย่างที่บางท่านเข้าใจ และอย่าเติมน้ำลงไปในทันทีถ้าเครื่อง Overheat และหม้อน้ำแห็ง เพราะจะทำให้ฝาสูบโก่ง ควรรอให้เครื่องเย็นลงก่อน

ออฟไลน์ muying

น้ำหม้อน้ำ ก็เช็คที่ถังพักสิครับ 

ถ้ารถเก่าๆ ฝาหม้อน้ำผมจะเปิดมาดู แต่ไม่ดูน้ำนะ  จะดูสปริงกับขอบโอริงของฝาว่ายังอยู่ดีหรือปล่าว

ออฟไลน์ Smith686

ขอบคุณทุกคนครับ เป็นความรู้มือใหม่ผมมาก เผื่อไปใช้รถรุ่นเก่าๆต้องดูแลเป็นพิเศษ
    เปิดตอนเครื่องร้อนๆก็ได้ครับ  แต่ต้องใช้ผ้ารองคลุมฝาไว้แล้วบิดเบาๆ  พอเริ่มได้ยินเสียงก๊าซรั่วออกมาเบาๆก็หยุด ทิ้งไว้สักพักจนเสียงหายไปแสดงว่าแรงดันเริ่มปกติแล้ว สามารถเปิดฝาออกมาได้

ออฟไลน์ 380Z

รถที่ไม่มีฝาหม้อน้ำให้เปิดดู ควรตรวจสอบสายน้ำระหว่าหม้อน้ำกับหม้อพักด้วย
ถ้าแตกหักรั่วขึ้นมา เวลาน้ำดันออก ก็จะดันออกได้ แต่เวลาดูดกลับจะได้ลมเข้าไปแทน
ให้ระวังจุดนี้ให้ดีครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ 6162002

จริงๆเปิดตอนร้อนก็ได้ครับ หาผ้าหนาๆมาบิดเปิด แต่อย่าก้มเอาหน้าไปจ่อมันก็พอ

ผมเคยเปิดเนื่องจากเครื่อง Heat (Mighty-X) และไม่มีเวลารอ   พอเปิดน้ำมันก็ดันฝาพุ่งขึ้นมา (เอาจริงๆ ตอนนั้นลืมคิดไป ว่าห้ามเปิดตอนร้อน)
แต่มันไม่ได้ดันขึ้นมาในระดับที่จะกระแทกหน้าได้ครับ อย่างมากก็แค่กระเด็นโดนแถวๆสะดือ (มันพุ่งขึ้นมาไม่กี่เซนเท่านั้นแหละครับ พอฝาโผล่ขึ้นมา น้ำก็ออกด้านข้างแล้ว และพอดีผมยืนค่อนข้างห่าง และไม่ได้ก้มมาก ก็เลยไม่โดนอะไร) แล้วก็เติมน้ำลงไปใหม่ วิ่งต่อครับ (จริงๆน้ำร้อนมันพุ่งออกมาก็ดี เอาน้ำใหม่ที่เย็นเติมไปจนเต็ม เข็มลงชัดเจนเลยครับ)

ผมเข้าใจว่า เคสที่จขกท.เคยเห็น อาจจะเป็นเพราะก้มหน้าไปบิด (ประมาณว่ามันเปิดไม่ออก เลยต้องทุ่มสองมือ+ทั้งตัวไปหมุน) พอพุ่งออกมาเลยเสียหลักมากกว่าครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
เปิดตอนร้อนได้ครับ แต่ต้องมีเทคนิคนิดหน่อยไม่ให้น้ำร้อนโดนตัวโดนแขน
เอาผาหนาโปะแล้วค่อยๆ หมุน หากมีเสียฟรี้เยอะ ให้ปิดกลับ รอ 15 นาที แล้วเปิดใหม่
ใช้ในกรณีไม่อยากรอให้เครื่องเย็นซึ่งกินเวลานานมาก

ออฟไลน์ flybigbear

รถยนต์รุ่นใหม่ๆ  ส่วนใหญ่เป็นระบบปิดกันแล้วครับ  ในทางทฤษฎี ไม่ต้องเติมน้ำตลอดอายุการใช้งาน
แต่ในทางปฏิบัติ  ถ้าเกิดท่อทางต่างๆ  เกิดรั่วขึ้นมาก็จำเป็นต้องเติม  แต่ที่ตัวหม้อน้ำก็จะไม่มีฝาเปิดได้ เช็คและเติมที่หม้อพักแทน
รถยนต์ระบบนี้ แม้วิ่งมาเป็นร้อยๆ  กิโล  ก็สามารถเปิดได้ครับ(ที่หม้อพัก)  ไม่อันตรายใดๆ   กระบะ ก็เช่น BT-50pro  Ranger   Revo  Colorado

รูปที่แนบ เป็นของ Ranger MC สังเกตหม้อน้ำไม่มีฝา  แต่จะตรวจเช็คระดับที่หม้อพัก (น้ำสีแดงอมชมพู) แทน

ตามนี้เลย

ออฟไลน์ Darkart

ตรวจเช็คตอนเครื่องเย็น ดูที่หม้อพักน้ำยาหม้อน้ำแทน  อยู่ในระดับขีดMAX ตรวจเช็คสภาพฝาหม้อน้ำด้วยว่ายังมีสภาพพร้อมใช้งานหรือไม่ครับ
เปิดตอนร้อน ก็กระทู้ด้านบนแนะนำเลยครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ MUK

ฝึกสังเกต ตรงหม้อพักน้ำ ตอนจอดไว้ปกติ กับตอนที่เราขับไปแล้วพักรถครับ จะสังเกตได้ครับ เพราะน้ำจะหมุนเวียนกันครับ

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **

สมัครมาตอบโดยเฉพาะ

หม้อน้ำระบบปิด ถ้าเครื่องยนต์ร้อนเปิดก็ไม่ได้เช่นกันครับ ในระบบมีแรงดันสูงในขณะเครื่องยนต์ร้อน ที่ฝาปิดก็มีข้อความแจ้งเอาไว้ครับ รูปฝาจากอีกรุ่นนะครับแต่ฝามีลักษณะเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2016, 00:24:24 โดย lek12 »

ออฟไลน์ H.

เปิดตอนเครื่องร้อนก็บรึ้มสิครับ หน้าแหกกันเลยทีเดียว ของเหลวทุกอย่างต้องรอมันเย็นก่อนครับถึงจะเช็คได้ ไม่งั้นมันเดือด
H.