ผู้เขียน หัวข้อ: รถแข่ง F1 มูลค่าคันละเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 11418 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongmanu

• Newbie
  • *
รถแข่ง F1 มูลค่าคันละเท่าไหร่ครับ
« เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 10:50:16 »
พอจะประเมินมูลค่าได้มั๊ยครับว่ารถแข่งระดับ F1 มีมูลค่ากันคันละเท่าไหร่
เท่าที่ทราบมาอย่างนึง พวงมาลัยก็ไปเข้าไปราว 7 แสนบาทแล้ว
แล้วทั้งคันจะเท่าไหร่เนี่ย??

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รถแข่ง F1 มูลค่าคันละเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 10:59:22 »
เฉลี่ยคันละ 2.6ล้าน USD โดยประมาณครับ
http://autoweek.com/article/formula-one/why-do-formula-one-grand-prix-cars-cost-so-much
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
Re: รถแข่ง F1 มูลค่าคันละเท่าไหร่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 11:29:15 »
มูลค่ารถ ระบบบังคับทางไกล คนดูแล วิศวกร
มีคนเคยบอกประมาณ หนึ่งพันล้านบาทต่อคัน

ถ้านับแต่ต้นทุนที่ประกอบเป็นรถคงประมาณร้อยล้านแต่รถยังวิ่งไม่ได้

f1 ควบคุมระบบต่างๆในรถผ่านห้องควบคุมของทีมแข่งได้
ส่วนในรถจะปรับแต่งบางระบบได้ที่พวงมาลัย จะไม่นับรวมหมดก็ไม่ได้
มีคนถามว่า ทำไมต้องใช้คนขับ ให้คนบังคับในห้องมองผ่านกล้องไม่ปลอดภัยกว่าหรือ
เขาว่า ทำให้เสน่ห์รถแข่งหายไป ที่ตายๆกันก็เป็นเสน่ห์ด้วยมั้ง

ขนาดจะทำกระจก หลังคา บางคนค้านว่าหนีออกมาไม่ทันเวลาคว่ำ
แต่พอเจอเศษแฟริ่งจากคันหน้ากระเด็นมาที่ความเร็วกว่าสองร้อย กระแทกที่หัวตายทันที

สมัยที่นอร์บูริง มีเส้นทางกว่า50กม. นักแข่งตายเป็นใบไม่ร่วง
แชมป์5สมัยชาวอิตาลี ถือเป็นแชมป์ตลอดกาล แม้แต่ชูมี่ก็ยอมรับ
เพราะถ้าให้ตนเองไปขับรถสมัยนั้น คงเสี่ยงตายเกินว่าจะกล้าเหยียบ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:21:50 »
มูลค่ารถ ระบบบังคับทางไกล คนดูแล วิศวกร
มีคนเคยบอกประมาณ หนึ่งพันล้านบาทต่อคัน

ถ้านับแต่ต้นทุนที่ประกอบเป็นรถคงประมาณร้อยล้านแต่รถยังวิ่งไม่ได้

f1 ควบคุมระบบต่างๆในรถผ่านห้องควบคุมของทีมแข่งได้
ส่วนในรถจะปรับแต่งบางระบบได้ที่พวงมาลัย จะไม่นับรวมหมดก็ไม่ได้
มีคนถามว่า ทำไมต้องใช้คนขับ ให้คนบังคับในห้องมองผ่านกล้องไม่ปลอดภัยกว่าหรือ
เขาว่า ทำให้เสน่ห์รถแข่งหายไป ที่ตายๆกันก็เป็นเสน่ห์ด้วยมั้ง

ขนาดจะทำกระจก หลังคา บางคนค้านว่าหนีออกมาไม่ทันเวลาคว่ำ
แต่พอเจอเศษแฟริ่งจากคันหน้ากระเด็นมาที่ความเร็วกว่าสองร้อย กระแทกที่หัวตายทันที

สมัยที่นอร์บูริง มีเส้นทางกว่า50กม. นักแข่งตายเป็นใบไม่ร่วง
แชมป์5สมัยชาวอิตาลี ถือเป็นแชมป์ตลอดกาล แม้แต่ชูมี่ก็ยอมรับ
เพราะถ้าให้ตนเองไปขับรถสมัยนั้น คงเสี่ยงตายเกินว่าจะกล้าเหยียบ
หืออออ อันนี้เป็นความรู้ใหม่เราเลยนะนี่ ว่าการควบคุมรถต่างๆส่วนใหญ่อยู่ที่ห้องควบคุม

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:30:33 »
มูลค่ารถเฉยๆก้ประมาณนั้นล่ะครับ 80-100 ล้านแต่ค่าวิจัยนี่มหาศาล เป็น motorsport ที่ดูยังไงก้สนุกครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:35:15 »
ผมเข้าใจว่าค่าทั้งหมดปรับโดยตัวนักแข่งเองเท่านั้นโดนปรับตามที่ Race engineer บอกจากการวิเคราะห์ telemetry ของรถที่ส่งเข้ามาใน Paddock ครับ
ไม่แน่ในว่ากฎใหม่ให้ Remote ปรับจาก Race engineer ได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:14:32 »
ขอบคุณความรู้และสาระครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ rapee001

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 20:05:04 »
ค่ารถต่อฤดูกาลเบื้องต้น ซึ่งส่วนมากเห็นว่าถูกเกินจริง ส่วนของจริง ทุกทีมต่างบอกว่า "อย่าพูดถึงเรื่องเงิน"

ที่เหลืออ่านได้จาก http://www.f1-grandprix.com/?p=23009

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 20:07:31 โดย rapee001 »

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 21:20:48 »

รถ F1 ปรับอะไรจาก Paddock ไม่ได้นะครับ ขึ้นอยู่กับคนขับเลย ทีมงานมีหน้าที่บอกอาการผิดปกติ และคำสั่งของทีมว่าจะใช้กลยุทธอะไร เข้าพิทเมื่อไหร่ได้แค่นั่นครับ ส่วนค็อกพิตแบบปิดที่มีคนออกมาค้านเพราะว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุนะลักษณะพลิกคว่ำนักขับจะออกมาไม่ได้ครับ ตัวอย่างที่มีให้เห็นเลยคือ Australian gp 2016 ที่เพิ่งผ่านมาเนี้ยละ ถ้า Alonso ออกมาไม่ได้จะเจ็บหนักขนาดไหน ส่วนเดอะริงกับ F1 นี่เห็นด้วยครับ อันตรายเกินไปสำหรับ F1 จริงๆ

ออฟไลน์ kongmanu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 09:02:45 »
ได้ข้อมูลมากมายเลย
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 11:41:45 »
เห็นราคาแล้วขนลุกจริงๆ กว่าจะได้เป็นที่สุดนี่มันไม่ง่ายเลย

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 15:03:58 »
fia ให้ทำแค่นั้นเพราะใครเงินหนาจะได้เปรียบ

เครื่องสุดที่สองหมื่นรอบเศษ ตอนไม่เกินหมื่นแปด
เบนซินไม่ฉีดตรง หัวเทียนตั้งไฟแก่อ่อน ลูกเบี้ยวเปลี่ยนองศาได้ เพื่อให้ดีทุกย่าน
ฝาสูบบางทีมไม่ใช้คอยสปริงในการยกวาวล์
ใช้น็อตที่มีรังสีจะยึดได้แน่น จำนวนที่ใช้น้อย จับได้ห้ามใช้
พัดลมดูดลมใต้ท้อง และท้ายรถ ชนะชาวบ้านบ่อยห้ามใช้

อย่างครีบปรับไฟฟ้า ปรับไปปรับมาจนกระเด็น หรือรถลอยเพราะผิดมุม
เลยออกกฏให้เป็นครีบตายตัว สมัยก่อนไม่มีครีบรถเหินข้ามรั้วเยอะ

แป้นเบรคของรถมิก้า มีผ่าซ้าย ขวา เลียเบรคหน้าหลังแยกกันได้ ชูมี่ยังแซงยาก
ฌองค์สังเกตุจากภาพถ่ายรถมิก้า ที่วงแหวนไฟจานเบรคสว่างไม่เท่ากัน โวยจนห้ามใช้แป้นแบบนี้

หลังๆออกกฎจนรถเป็นวันแมคเรซ ตั้งแต่ทุกทีมต้องเป็นเครื่องวีความมันก็ลดลงไปเรื่อยๆ
สมัยก่อนวี นอนยัน หอย แต่ละทีมสูตรใครสูตรมัน ชนะมากๆค่อยว่ากัน
การลดความจุเครื่องเป็นเรื่องดี แต่ไม่ควรลดจำนวน รูปแบบสูบ สมัยก่อนความจุน้อยสูบเยอะก็ทำ

nr750 สูบขนมปัง แข่งสนามเดียวห้ามลงอีก จะทำลงf1ก็ไม่ได้ ฝรั่งกลัวแพ้

อย่างสนามแข่ง ถ้าไม่ตายหรือมีนักแข่งโวย ไม่ค่อยอยากแก้สนาม สั่งจำกัดความเร็วง่ายกว่า
ใช้เงินน้อย
สามห่วงตอนซื้อทีมนาดี้มาทำ ตอนนั้นนาดี้มีเกียร์ไททาเนียมแล้ว แต่ก็ไม่ชนะม้า แม็คลาเลน วิลเลี่ยม

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:35:42 »
F1 นี่ทำความเร็วได้ประมาณเท่าไหร่ครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:49:02 »
F1 นี่ทำความเร็วได้ประมาณเท่าไหร่ครับ

ตอบ:แล้วจะเซ็ทเกียร์ครับ
เพราะทางตรงของแต่ละสนามยาวไม่เท่ากัน
แต่ก็อีกนั่นแหละ ความเร็วสูงสุดไม่ใช่ทั้งหมดของการแข่งแบบเซอร์กิต

F1 วิ่ง 400
V
V
F1 Bonneville
http://www.autoblog.com/2006/07/21/honda-f1-sets-land-speed-records-at-bonneville/