ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายโฆษณาที่เด็กปั้มเอามาวางบนกระโปรงรถ  (อ่าน 10142 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
  ปั้มน้ำมันที่ชอบเอาป้ายโฆษณามาวางบนกระโปรงรถเรา แรกๆผมไม่ได้ซีเรียสอะไรนะ แต่ก็คิด ๆ อยู่ว่า มันจะทำให้รถเป็นรอยรึเปล่า
ตอนผมล้างรถก็เห็นรอยบาง ๆ เป็นเส้นอยู่นะ แต่มันไม่ลึก เอาน้ำยาเคลือบสีมาขัดลบรอยออกไปได้ครับ ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่าเป็นรอยที่เกิดจากป้ายโฆษณารึเปล่า
  ก็เลยลองสังเกตุดูจริง ๆ จัง ๆ เพื่อพิสูจน์เลยครับ จะได้หายข้องใจ วันนั้นไปเติมน้ำมัน ซึ่งรถผมก็ล้างและเคลือบสีมาแล้ว ยังใหม่เอี่ยม ไม่มีรอยอะไรที่กระโปรงเลย
  แล้วเด็กปั้มก็เอาป้ายมาวางเหมือนเคย ผมอ่ะ มายืนสังเกตุนอกรถเลยนะครับ
พอเด็กเติมน้ำมันเสร็จ ยกป้ายออกซึ่งเวลายกออก มันจะต้องมีการลากนิดหน่อยไม่ได้ยกขึ้นตรง ๆ ผมก็ขอป้ายจากเด็กมาดูเลย
ก็พบว่าขารองป้ายมันสกปรกนะ แล้วมาดูที่กระโปรงรถ ตำแหน่งที่วางป้าย มีรอยจริง ๆ ครับ แต่ไม่ลึก รอยบาง ๆ เป็นเส้น สามสี่เส้น
เหมือนที่เคยเจอมาก่อน
ก็สรุปได้ว่ามันทำให้รถเป็นรอยได้
  จากนั้นมา เวลาผมจะไปเติมน้ำมัน ก็จะใช้วิธีค่อย ๆ ไหลรถไปก่อน จะไม่จอดสนิท ช่วงที่รถกำลังไหลไป เด็กปั้มก็จะถือป้ายโฆษณามาเตรียมวาง 5555 ผมจะเปิดกระจก โบกมือห้ามวางก่อนเลยครับ

ไม่ทราบว่าเพื่อน ๆ เคยสังเกตุเรื่องนี้บ้างมั้ยครับ และเคยลองดูรึเปล่าครับ ว่ารถเป็นรอยมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 13:10:24 โดย adis »

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
Re: ป้ายโฆษณาที่เด็กปั้มเอามาวางบนกระโปรงรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:14:31 »
เจอรอยหินดีดสาหัสกว่ารอยแบบนี้เยอะ
แค่นี้เล็กน้อยมาก ผมไม่ซีเรียส
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
Re: ป้ายโฆษณาที่เด็กปั้มเอามาวางบนกระโปรงรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:20:46 »
ผมว่าป้ายนั้นคงวางไว้บนพื้นมั้ง ถ้าเกิดมีเศษหินเศษกรวดติดมาก็คงเป็นรอยหนัก

ปล.ผมไม่เคยสังเกตุว่าเด็กปั๊มหยิบมาจากบนโต๊ะหรือบนพื้นครั้งหน้าจะลองสัเกตุดู

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:46:50 »
ผมไม่ให้เด็กปั๊มวางครับ จอดรถเสร็จบอกก่อนเลย"น้องครับไม่ต้องวางป้ายนะ"
รอยหินดีดผมทำใจได้เพราะมันเป็นสิ่งที่ควบคุมไม่ได้ แต่รอยขูดจากการลากป้ายนี่ผมควบคุมมันได้ครับ

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:50:07 »
วางไว้เพื่อเตือนครับ กลัวจะลืมว่าเติมน้ำมันอยู่แล้วขับรถออกไป ลากหัวจ่ายน้ำมันไปด้วย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:59:01 »
ถ้าปั๊มดีๆหน่อยฐานป้ายจะเป็นยางหรือไม่ก็โฟมครับ อาจจะไม่ทำให้เป็นรอย

ผมเคยขับไปต่างจังหวัดแล้วขับชนผีเสื้อที่บินผ่านบนถนน ซากผีเสื้อเละๆที่ติดหน้าฝากระโปรงรถกัดชั้นสีจนทำเอาเป็นรอยด่าง ล้างรถก็ไม่หาย
หลังๆเวลาจะออกต่างจังหวัดผมจะล้างรถเคลือบ Wax เอาไว้ก่อนเลย อย่างน้อยๆให้มันมีชั้นปกป้องผิวรถไว้บ้างเผื่อเจออะไรมาเปื้อนรถอีก

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:07:19 »
ผมไม่ให้วางเปิดกระจกเพื่อบอกก่อนเลยครับ ยังไงก็เป็นรอยจะมากจะน้อยแล้วแต่ผมไม่เสี่ยงครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:31:09 »
เฮยยยยยยยยยยยยยย ผมพึ่งจะคิดได้ตอนอ่านกระทู้นี้

ออฟไลน์ Mon8118

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:51:50 »
ผมบอกเด็กปั๊มก่อนประจำว่าไม่ให้วางป้ายครับ เพราะเคยลองให้วางป้ายแบบที่จขกท.ทำ ปรากฎว่ากระโปรงหน้าเป็นรอยจริงๆครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:54:13 »
รู้ว่าเป็นรอย และคิดว่าเป็นรอย แต่ปลงครับ

มีหลากหลายที่ทำให้รถเป็นรอย ทั้งหินดีด แมวปีน คนเดินเฉี่ยว ฯลฯ

เมื่อก่อนเคยแคร์แต่เดี๋ยวนี้ ละได้ละครับ แต่ก็ไม่ถึงกับรถเน่านะ ดูรวมๆ ยังเงางามตามสภาพครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:54:55 »
วางไว้เพื่อเตือนครับ กลัวจะลืมว่าเติมน้ำมันอยู่แล้วขับรถออกไป ลากหัวจ่ายน้ำมันไปด้วย
แทบจะพิมพ์คำเดียวกันเลอ +1
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:08:54 »
ปกติจะเป็นยางหรือโฟมนะครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ kati348

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:14:38 »
ยืนยันอีกเสียง ว่ามีโอกาสเป็นรอย ผมก็เคยเจอครับ บางปั๊มเติมน้ำมันเสร็จนี่เด็กปั๊มลากเลย ทำให้เป็นรอยชัดเจน แต่มันก็แล้วแต่ปั๊มด้วย ซึ่งส่วนตัวผมไม่ได้ซีเรียสไรมาก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:20:42 »
ของผมเจอแต่ป้ายบอกให้ดับเครื่องมาวางบนกระจกด้านหน้าคนขับ ก็ไม่ซีเรียสอะไรครับ

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:52:31 »
เป็นผมเฉยๆครับ ไม่ค่อยซีเรียส ถือว่าเป็นการเตือนไปในตัว แต่อยากจะตบกบาลเด็กปั๊มทุกครั้งที่ทำน้ำมันเลอะรถ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:55:56 »
รอยมันน้อย ถ้าเทียบกับอย่างอื่น
แต่อาจจะเยอะถ้าลากแรงๆ แล้วลากฝุ่นชิ้นใหญ่ไปด้วย
รถสีดำ และรถเจ้าของดูแลอย่างดีควรระวัง
ส่วนรถผม ลืมบอกทุกที เลยขี้เกียจละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2016, 22:00:43 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:59:50 »
ตอนออกรถใหม่ๆก็ซีเรียสคับ ล้างรถเองเคลือบสีเองกลัวไปจ้างล้างมีรอยขนแมว สุดท้ายเจอรถเมลล์เล็กคันเขียวเฉียวข้างทั้งแถบหลังจากนั้นเลิกเลยคับทำจัย

ออฟไลน์ cuptea

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 16:02:02 »
เคยโดนขูดเป็นรอยยาวลึก ตอนเติมทีหลังเลยบอกเด็กว่าไม่ต้องวาง

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 16:11:44 »
ก็เคยสงสัยเหมือนกันนะครับ ถ้าป้ายนั้นวางบนพื้นอาจติดดิน ทราย มาวางบนกระโปรงก็เป็นรอยได้

แต่ที่เป็นรอยไปแล้วของผม คือ พนง เขาแขวนฝาถังน้ำมันไม่ได้ แขวนแล้วร่วง กระทบกับตัวถังดังโครมเป็นรอยเลย อย่างเซ็งผม

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 16:37:39 »
บางคนไม่ลงไปดูที่หัวเติมน้ำมันครับ
เด็กปั๊มบางคนก็ทำน้ำมันหกลงมาที่สีรถ
ถ้าไม่รีบล้างหรือเช็ดออกตอนนั้น ผมเกรงว่ามันจะกัดสีรถ  :-\

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 16:41:44 »
สมัยได้รถใหม่ ๆ ผมไม่ค่อยดูแลรถ

เด็กปั้มทำน้ำมันเลอะ ผมก็ไม่สนใจ

ปล่อยไว้จนสีรถตรงที่โดนน้ำมันมันพองเป็นเม็ด ๆ

ต้องเคลมสีเลยครับ

ส่วนกรณีวางป้าย

ชัดเจนครับ รถผมสีเข้ม ฝากระโปรงมีฝุ่นหนา

กลับมาบ้านเห็นเป็นรอยลากชัด ๆ

พอล้างออกก็เห็นเป็นแนวขูดขาวเลยครับ

แสบมาก

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 16:44:30 »
เซ็งสุดๆมี 2 หน

หนแรก รถสีดำ ฝุ่นหนา เอาป้ายมาวางแล้วตอนเอาออกดัน"ลาก"ออก แทนที่จะ"ยก"ออก ... กรูผิดเองที่ไม่ล้างรถก่อนเติมน้ำมัน

หนสอง อีกคันนึง ฝากระโปรงเป็นอลูวางแล้วไม่อยู่ (ป้ายพวกนี้ส่วนใหญ่ข้างในจะมีแม่เหล็กอยู่เพื่อช่วยให้ป้ายไม่ล้ม) ลมพัดล้มแล้วลากไปตามแรงลม ... กรูผิดเองที่ใช้รถฝากระโปรงไม่ใช่เหล็ก

หลังๆทำใจครับ แต่ถ้าดูไม่ดี เช่น รถเราสกปรกมากๆ เด็กปั๊มดูไม่ใส่ใจ ฯลฯ ก็จะบอกไปเลยว่าไม่ต้องวาง

ออฟไลน์ Matlab

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 17:04:11 »
เติมน้ำมันเสร็จปิดฝา ขับรถไปรอเอาตังค์ทอนตู้หน้าแล้วบอก น้องๆรีบยกออกพี่รีบ แกล้งเด็กปั๊มมัน 555
ไม่เท่าไหร่นะผมไม่ค่อยสนเท่าไหร่กับป้ายเล็กๆหน้ารถอะ เพราะรอยมันแทบจะทั่วคันละ

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 17:11:04 »
รถผมวางแล้วป้ายหล่นตูบตลอด
แต่ช่างมันแค่นี้เอง
ที่เซ็งๆคือตอนดึงหัวจ่ายออกแล้วน้ำมันย้อยติดรถเป็นทางเลย เฮ้อ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 17:22:52 »
"ขออนุญาติวางป้ายนะคะ"

"เยี่ยมครับน้อง"

ดูรอยชัด ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 17:25:04 โดย SNK vs Playmore »

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 17:44:32 »
ไม่เคยให้วางครับ

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 19:03:22 »
ผมไม่ได้สนใจ ซื้อมาใช้ ไม่ใช่ทุกอย่างในชีวิต

แต่เอสโซ่ใช้วางบนกระจกหน้านะครับ เป็นแผ่นฟิวเจอบอดวางบนกระจก

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 19:18:12 »
ป้ายโฆษณา เป็นยางและพลาสติก เป็นรอยจริงๆ เด็กปั้มบางคนดึงขึ้น บางคนลากนิดๆ
เจอแบบนี้ครั้งต่อไป บอกเด็กปั้มห้ามวางครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2016, 09:51:40 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 19:46:00 »
เป็นเงื่อนไขของการประกันครับ

ถ้าเกิดไม่วางแล้วเกิดอุบัติเหตุบางอย่างขึ้นมา  (น้ำมันรั่วจากสายไฟลุกไหม้รถยนต์)

เมื่อตรวจสอบแล้วไม่พบว่าวางป้ายนี้  ประกันไม่จ่ายครับ  ถือว่ารถที่ไม่ได้วางป้ายไม่เกี่ยวข้องกับการเติมน้ำมันซึ่งอาจจะเป็นสาเหตุของอุบัติเหตุ

ส่วนตัวผมไม่ซีเรียส รอยรอบรถเยอะกว่านี้อีก    ส่วนบางคนซีเรียสผมก็เข้าใจนะการใส่ใจการหวงของคนเรามันต่างกัน
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 20:01:29 »
รอยป้ายผมก็ไม่ได้นึกถึงนะ
แต่เติมน้ำมันล้น เป็นเส้นเลย (มันก็ไม่ยอมเช็ดให้เนอะ) กว่าจะรู้สึกตัวอีกที ก็อีกวันแล้ว :-X