ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหาลมเข้ารถอย่างนี้ได้จริงไหม?  (อ่าน 15143 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
...ต้องออกตัวก่อนครับ  หามีเจตนาดิสเครดิตใครไม่ ...เพียงแต่รู้สึกแปลกๆ กับวิธีของช่าง

ช่วงวันหยุดสงกรานต์ที่ผ่านมา ได้เจอลุงแกที่ออกรถไล่เลี่ยกับผม คุยกันไปมา แกบอกว่ารถแกวิ่งเร็วๆ  แล้วมีลมเข้ามาชัดเจนมาก
เมื่อก่อนไม่ได้สังเกตุ หรือเป็นเพราะรถเริ่มเก่าแล้ว ผมกลับมาก็เลยเสิร์ชหาข้อมูลดู  ไปเจอวิธีนี้ครับ

ในรูปเขาอธิบายว่า ไม่ง้อ 0 เพราะ 0 เขาก็แค่เปลี่ยนแค่ยางรองขอบประตู
บางคันทำแล้ว ประตูปิดยากขึ้นบ้าง  เสียงปิดประตูไม่เหมือนเดิมบ้าง
พร้อมกับบอกว่ามีช่างเก่งๆ ดัดประตูแก้ปัญหาได้  เขาแนบรูปประกอบมาให้ดู

เพื่อนสมาชิกว่าไงครับ  ทำแบบนี้แก้ได้จริงไหม?   ถ้าดัดแบบนี้ได้จริงๆ  บอบบางไปหรือเปล่า?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2016, 10:57:36 โดย SLuang »

ออฟไลน์ O_o"

Re: แก้ปัญหาลมเข้ารถอย่างนี้ได้จริงไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 09:37:04 »
d-max ใช่มั้ย เรื่องเสียงลมนั้น และการเก็บเสียง ห่วยมาก จนเป็นเรื่องปกติครับ แก้ไม่หายหรอกครับ

ทั้งเครมขอบยาง ถอดกันสาด ติดยางขอบประตูเพิ่ม ก็ไม่ได้ช่วยอะไรดีขึ้นมากนัก ก็ยังมีเสียงลมตลอดนั้นละครับ วิ่งที่ความเร็ว 90 ขึ้นไปก็ดังแล้ว

มันอยู่การออกแบบตัวรถ มาตั้งแต่แรกแล้วละครับ ระยะห่างระหว่างขอบประตูและตัวถัง มีระยะห่างพอสมควร อากาศหมุนวน จนทำให้เกิดเสียง

เคยมีคนลองแก้แล้วครับ วิธีนี้ ครับ ที่จะหาย เอาเทปมาปิดครับ ลมไม่เข้า เสียงลมหายไปเลย

ออฟไลน์ mozart

Re: แก้ปัญหาลมเข้ารถอย่างนี้ได้จริงไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 11:13:25 »
เสียงมันเข้าที่ขอบกระจกครับ ต่อให่เอาอะไรมาดัดมาอุดประตูหรือเชื่อมปิดเสียงลมก็ไม่หายไปหรอกครับ ปัญหาอยู่ที่กระจกยางขอบกระจกและการออกแบบครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 12:04:21 »
C-Class(W205) ก็ไม่รอดค ไปลอง Test Drive ดูได้ 80-120 เสียงลมมาแล้ว

ไม่นับเสียงอื่นนะ อีกเพียบ...

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 13:38:59 »
ดูจากในรูป  ผมว่าวิธีดัดแบบนี้มันจะยิ่งทำให้เสียงดังขึ้นรึเปล่าครับ  เหมือนไปถ่างร่องรอยต่อประตูให้กว้างขึ้นไปอีก...

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 14:59:24 »
ผิดหลักครับ  ต้องดูว่าลมเข้าจากไหนไปไหน   แล้วแก้ตรงนั้น

เช่น เสียงหวีดหวิงเพราะขอบกระจกบังลม เป็นตัวสร้างเสียง  ก็แก้ที่จุดนั้น
บางคัน เสียงลมเข้าไปตามร่องระหว่างเสาเอ กับประตู แล้ววิ่งขึ้นขอบบน  ก็แก้ตรงนั้น 

....ดีกว่า  ไม่เสียรถครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 15:56:36 »
ไม่เคยเห็นแบบนี้มาก่อนเลยครับ ขอไม่เชื่อไว้ก่อนละกัน  :-X

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 17:10:30 »
ขอไว้อาลัยให้กับลุงคนนั้น 30 วิ ครับ...

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 20:15:50 »
 8) 8) 8)....ประตูรถทุกบาน ใช้ " ยางขอบประตู / weather strip " รองรับ และทำหลายหน้าที่ ทั้งกันกระแทก กันฝุ่น กันลม กันน้ำ เก็บเสียง ฯลฯ ใช้ไป 100,000 ก.ม.บวก/ลบ ยางที่ว่านี้ก็ถูกความร้อน ทำให้ยางทรุด หดตัวไปบ้าง  หากรับไม่ได้กับเสียงลมเข้าในรถ ขณะเริ่มวิ่งเร็ว คุณก็ต้องทำแบบ รถชั้นดีรุ่นโบราณของอังกฤษ ที่ประกอบด้วยมือทั้งคันและแต่ละรอยต่อระหว่างประตูกับเสาห่างกันเกือบหนึ่งนิ้ว เขาแก้กันน้ำกับลมเข้า ตามรอยต่อนั้นไว้ตั้งแต่แรกประกอบรถ (ด้วยมือ) คือ ใส่ยางรองขอบประตูซึ่ง แต่ละเส้นก็หนาจนปิดกันช่องว่างไว้ 1 เส้นแล้ว เขาก็ใช้ weather strip เส้นแบนบางมีร่องปีกแนบสองข้าง เสียบเข้ากับสันยางขอบประตูเส้นใหญ่ ขี่ซ้อนเข้าไปอีกชั้นหนึ่ง (ยางแบนๆ) ไปดูที่ร้านขายสาระพัดยางมี 2-3 ร้าน เข้าซอยข้าง ร.พ.กลาง เดินเข้าคลองถม มีทุกหน้ากว้าง สำรวจร่อง วัด รอยต่อระหว่างประตูรถคุณไปด้วย ใช้กี่เมตรก็ซื้อกลับไปทำ "ด้วยมือ" แบบที่ช่าง Rolls Royce ช่าง Jaguar เขาทำกันนั่นละ จบ ใช้นานเลย หากยางติดไม่ดี ก็ทากาวยางเข้าไป ว่าแต่ว่ามีความอดทนพอเหมือนอย่างช่างโบราณเขาหรือเปล่าล่ะ แต่จบน๊า ไม่ขี้ไก่ หรือขี้เท่อเหมือนวิธีเอาไม้ไปงัด ทำลายรถอะไรนั่น !!! :-X

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 22:17:20 »
ของผมนี่ ถอดกันสาดขอบประตูออกเลย บวกกับ ไปติดขอบยางเสริมมา เออ เสียงลมเงียบขึ้นเยอะเลย ดีๆๆ

ว่าจะเก็บตังอีกสักพักจะไปแดมป์พื้นอีกสักอย่าง
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2016, 23:44:43 »
กล้าเหอครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 00:20:47 »
ขอไว้อาลัยให้ D Max คันนั้นละกัน
ถ้าใช้ไปนานๆ แล้วมีเสียงกุกกักจากช่วงล่าง จะแก้ไขด้วยการพรมน้ำมนต์หรือเปล่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^